Góp ý về hỏi và trả lời tư vấn

Gửi lời tri ân, thư ngỏ và đóng góp ý kiến về diễn đàn
Hình đại diện của thành viên
Độc Hành
Tam đẳng
Tam đẳng

Góp ý về hỏi và trả lời tư vấn

Gửi bài gửi bởi Độc Hành »

Việc hỏi đáp trên diễn đàn là lẽ thường, nhưng em thấy các bác hỏi và trả lời nhiều khi rất cộc. Hồi học tiếng Việt ở tiểu học em vẫn biết câu cầu khiến và câu mệnh lệnh nó gần giống nhau :). Các bác muốn hỏi mà nói cụt lủn thế thì người tư vấn cũng không muốn trả lời, mà trả lời cũng chẳng biết cần gì để mà trả lời nữa. Người trả lời cũng vậy, đôi khi buông một câu rồi bỏ lửng, làm cho khổ chủ hoang mang chả biết đâu mà lần. Thiết nghĩ, văn hóa hỏi và trả lời là thứ tuy không khó nhưng cũng là cần thiết. Một diễn đàn có văn hóa hỏi và trả lời tốt mới có thể trở thành diễn đàn có uy tín. Nếu có thể, ban quản trị nên đưa nội quy về hỏi và trả lời bài tư vấn cho thống nhất.

Vài lời góp ý, có gì không phải các bác bỏ quá cho.
Được cảm ơn bởi: nncuong, Uyen Mai, Nhim
Đầu trang

new-_-star
Nhất đẳng
Nhất đẳng

TL: Góp ý về hỏi và trả lời tư vấn

Gửi bài gửi bởi new-_-star »

Em hỏi tý không phải chứ câu cầu khiến với câu mệnh lệnh khác nhau chỗ nào hả bác. Hồi tiểu học em bỏ học nhiều quá bác ạ ;)
Đầu trang

Nhim
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Nhim »

Cậu newstar này hỏi thế là không phải,
người cầu tiến thì tự mình giải tỏa vấn đề khó khăn của mình trước khi chất vấn người khác,

văn phạm không nhớ thì mở sách ra xem là biết liền.
Đầu trang

HoangHa
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi HoangHa »

Cám ơn thịnh tình của các thành viên (xin mạn phép cho Hoàng gọi vậy vì chưa biết tuổi của mọi người) đã đóng góp ý kiến quý báu này.

Về phần cá nhân Hoàng, phần vì năng lực và kiến thức huyền học còn quá kém, phần vì không rõ ý của người hỏi hoặc vấn đề hỏi quá rộng nên nhiều bài đúng là cũng không biết trả lời làm sao.

Vấn đề về các quy định hỏi / đáp cũng có, nhưng đó là các quy định chung thể hiện tiêu chí hoạt động của diễn đàn. Một số quy định chẳng biết xếp vào đâu, nên để ở dạng "luật bất thành văn", tùy trường hợp mà đưa ra những xử lý cụ thể.

Chuyện về lời lẽ, ý tứ của hỏi / đáp, quả thực BQT cũng mong rằng đó là những bài có chất lượng, đem lại sự hài lòng cho nhiều bên. Nhưng để quy định được cách thức viết bài thì kể cũng khó, có lẽ để tùy tâm của các bên mà thôi. Những bài viết có chất lượng (bao gồm cả bài hỏi / đáp / tư liệu) chắc chắn sẽ được chú ý.

Kính!
Được cảm ơn bởi: HoangHa
Đầu trang

Thái_Dương(v)
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi Thái_Dương(v) »

Cuộc sống vốn nhiều loại người,mỗi người lại 1 văn phong khác nhau. Cái này ko thể gò người ta vào 1 khuôn mẫu nào cả. Ko có 1 tiêu chuẩn nào cho 1 bài luận giải Tử Vi cả vì về sở học có sự chênh lệch cực kỳ lớn. Lịch sử các diễn đàn xưa nay luôn có các cuộc tranh cãi về học thuật,thậm chí 2 người nói ngược nhau 180 độ. Vậy vốn dĩ bản thân học thuật đã tồn tại nhiều mâu thuẫn,người nghiên cứu cũng ko thống nhất,vậy ai dám lấy tiêu chuẩn nào để gò người luận giải phải theo như thế ?

Chúng tôi ở ban TV chỉ cố gắng ko nói ra những điều quá đau lòng khiến đương số hoang mang thôi. Còn những người có lòng nhiệt huyết vào đây luận giải,chúng tôi cám ơn về sự tích cực chứ ko thể nhận xét đúng hay sai,cũng ko thể chê trách lối viết của họ trừ những bài vi phạm nội quy.

Cám ơn đã góp ý !
Sửa lần cuối bởi nncuong vào lúc 22:26, 06/05/09 với 1 lần sửa.
Nguyên nhân: Sửa đoạn nhạy cảm :)
Đầu trang

Uyen Mai
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Uyen Mai »

Bác melyso đặt vấn đề rất xác đáng! Thật buồn khi thấy rằng những hiểu biết về ngữ pháp của một vài cá thể càng ngày càng kém đi, cũng đồng nghĩa với vốn tiếng Việt càng ngày càng bị hạn hẹp (đối với họ), không biết có phải họ giỏi ngoại ngữ không!!! Trên Diễn đàn này, UM thấy khá nhiều "sạn" trong cách hỏi và cả câu trả lời nữa, không biết phải nói sao!

Diễn đàn là nơi gặp gỡ, giao lưu của mọi người (dù ảo), nó như một xã hội thu nhỏ vậy. Thế nên, đúng như bác melyso nói, không phải vì nó là "cái chợ" mà văn hoá hỏi và đáp bị xem nhẹ.

Văn chính là người vậy!

Vài lời chia sẻ, không mong tranh luận và gây "khúc mắc" với ai!
Đầu trang

Mai Hoa
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi Mai Hoa »

Vấn đề Melyso đặt ra ở đây Mai Hoa nghĩ không phải là Tư vấn cái gì mà là cách diễn đạt của người hỏi và người trả lời. Bạn Thái Dương có lẽ hiểu nhầm ý Melyso rồi.

Cùng một câu hỏi hoặc 1 câu trả lời, cách diễn đạt khác nhau gây nên cảm giác khác nhau. Ví dụ có những bài viết mà câu thiếu chủ ngữ, hỏi chỏng lỏn hay có ý thách thức,.. sai ngay từ ngữ pháp tiếng Việt và thậm chí làm người đọc có cảm giác người viết thiếu tôn trọng người đọc...

Mai Hoa thiển nghĩ, đã góp công xây dựng nên diễn đàn thì không nên coi nó như cái chợ, nhất là khi gắn cho nó cái mác "học thuật". Và điều cần hơn cả là mỗi người viết bài trên diễn đàn (dù hỏi hay trả lời) có ý thức với sản phẩm của mình.
Đầu trang

nncuong
Sáng lập
Sáng lập

Gửi bài gửi bởi nncuong »

Trước hết, cám ơn melyso đã có lời góp ý về văn phong trong bài viết. Công nhận là diễn đàn học thuật thì tiêu chí ngôn ngữ khá quan trọng, không thể qua loa. Về phần người viết, chúng tôi chỉ có thể nhắc nhở, và sau này sẽ thiết kế để mọi người đăng theo mẫu. Còn riêng về phía ban tư vấn, chúng tôi sẽ rút kinh nghiệm. Nhưng cũng lưu ý rằng, họ cũng là người bình thường, cũng có tình cảm, nên cách trả lời của họ cũng tùy thuộc vào cách hỏi. Hơn nữa, đây là cộng đồng mang tính chia sẻ tự nguyện, nên cũng tùy theo tinh thần từng người. Người ta nói: lời nói chẳng mất tiền mua, lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau.

Diễn đàn là thuộc về cộng đồng, vì thế xây dựng một cộng đồng lý số tốt đẹp là mong muốn của ban sáng lập. Diễn đàn cũng là nơi để thể hiện phong cách, cá tính, trình độ ... của mỗi thành viên. Chính vì thế, cách nói, cách viết của mỗi thành viên sẽ thể hiện "thương hiệu" của thành viên đó. Nếu bạn nào thấy rằng: việc viết lách quá khó khăn thì cũng xin mời đừng có viết, mà hãy chịu khó đọc trước đi.

Cảm ơn các bạn vì đã quan tâm và đóng góp ý kiến cho ban quản trị
Đầu trang

nncuong
Sáng lập
Sáng lập

Gửi bài gửi bởi nncuong »

Ngày hôm nay, tôi nhận được PM của 1 thành viên góp ý về các viết bài như sau
Tuy chưa quen biết anh nhưng em cũng phần nào cảm nhận được anh là một người làm việc nghiêm túc và không quá teen như một số bạn khác, vì vậy em mong muốn có 1 số góp ý để trang web của anh ngày một tốt hơn, đó là góp ý chân thành của em, nếu không đúng mong anh cũng đừng giận nhé.
- Em hiểu trang lyso hướng đến giới trẻ nên văn phong và cách trình bày, các chương trình cũng trẻ trung hơn bên lyhocdongphuong rất nhiều. Quả thật trang web của anh có nhiều tính năng tiện lợi mà em rất thích, em tin rằng các bạn khác cũng nghĩ như thế. Đây chính là ưu điểm của trang lyso.
- Tuy nhiên, bên cạnh ưu điểm còn có một số nhược điểm, mà với tư cách 1 người bình thường (không biết có gọi là trẻ được không vì em đã 29 tuổi và đã có gia đình, có thể cách nhìn hơi khe khắt), em nhận thấy phần diễn đàn của trang web rất ..nhí nhố. (Xin lỗi anh nhé). Các bạn tư vấn viên có cách nói năng không chuẩn mực, không tôn trọng người khác và không tôn trọng lẫn nhau. Em đã tham gia khá nhiều diễn đàn (rải nick khắp nơi :D ) nhưng thật sự không vui khi đọc các bài trả lời của các tư vấn viên trang lyso với các bạn tham gia diễn đàn (không phải vì em đã từng đụng độ với ai trong số đó đâu, em hiền lắm). Nói đùa tí thôi nhưng không biết anh có cách nào điều chỉnh được không. Ở trang lyhocdongphuong, em đã từng được bác haithienha xem giúp tử vi, thấy bác rất từng trải và nói chuyện thẳng thắn nhưng không xem thường người khác, không có tâm lý người khác phải nhờ cậy mình mà lên mặt. Em nghĩ đó là điều đáng cho chúng ta học tập.
Lẽ ra em không ngồi đây viết những dòng này, nhưng cũng có thể nói vì chút cảm tình đối với sự nhiệt tình và tính cách của anh nên em mới dám mạo muội như thế, dù biết có thể bị ăn mắng. Em góp ý chân thành với mong muốn trang web của anh ngày càng tốt hơn. Một lần nữa mong anh đừng giân.

Tình trạng các thành viên viết bài với văn phong "nhí nhố" là có xảy ra và đã được góp ý nhiều lần. Không hiểu người viết có chút thể diện không khi đọc lại chính bài viết của mình, nó chẳng ra sao cả. Để tránh tình trạng này tiếp tục, BQT khuyến cáo:

- Các bài viết mang tính không tôn trọng thành viên khác sẽ bị cảnh cáo và xóa bỏ, đồng thời thành viên đó sẽ bị ban nick 1 tuần ngay lập tức.
- Tất cả các bài viết không có chủ ngữ, không có câu hỏi rõ ràng đều bị cảnh cáo và xóa bỏ. Thành viên bị 3 lần cảnh cáo sẽ bị ban nick trong vòng 1 tuần.
- Tất cả các bài trả lời (tư vấn ) nếu không phải là câu hỏi để xác định lại thông tin mà đoạn văn quá ngắn sẽ bị cho là spam và cũng bị cảnh cáo và xoá bài.
- Khi phát hiện ra các thành viên vi phạm, xin vui lòng bấm vào bút [Báo cáo] thông báo cho Ban điều hành biết để xử lý kịp thời. Thông tin báo cáo của bạn hoàn toàn được bảo mật, chỉ có BĐH mới đọc được.
- BĐH chú ý theo dõi các bài viết để tránh tình trạng trên xảy ra

Cảm ơn vì những đóng góp xây đựng diễn đàn ngày một tốt hơn.
Đầu trang

new-_-star
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi new-_-star »

nncuong đã viết:Tình trạng các thành viên viết bài với văn phong "nhí nhố" là có xảy ra và đã được góp ý nhiều lần. Không hiểu người viết có chút thể diện không khi đọc lại chính bài viết của mình, nó chẳng ra sao cả. Để tránh tình trạng này tiếp tục, BQT khuyến cáo:

- Các bài viết mang tính không tôn trọng thành viên khác sẽ bị cảnh cáo và xóa bỏ, đồng thời thành viên đó sẽ bị ban nick 1 tuần ngay lập tức.
- Tất cả các bài viết không có chủ ngữ, không có câu hỏi rõ ràng đều bị cảnh cáo và xóa bỏ. Thành viên bị 3 lần cảnh cáo sẽ bị ban nick trong vòng 1 tuần.
- Tất cả các bài trả lời (tư vấn ) nếu không phải là câu hỏi để xác định lại thông tin mà đoạn văn quá ngắn sẽ bị cho là spam và cũng bị cảnh cáo và xoá bài.
- Khi phát hiện ra các thành viên vi phạm, xin vui lòng bấm vào bút [Báo cáo] thông báo cho Ban điều hành biết để xử lý kịp thời. Thông tin báo cáo của bạn hoàn toàn được bảo mật, chỉ có BĐH mới đọc được.
- BĐH chú ý theo dõi các bài viết để tránh tình trạng trên xảy ra

Cảm ơn vì những đóng góp xây đựng diễn đàn ngày một tốt hơn.

Bác Cuongnn làm thế này thì đúng là đáng sợ thật. Dù biết rằng diễn đàn lyso luôn là diễn đàn có văn phong già nhất so với các diễn đàn. Nhưng thiết nghĩ đã là 1 forum thì dành cho tất cả mọi nguời không riêng gì một thế hệ nào. Thế nên việc chúng ta sẽ phải tiếp nhận nhiều nhiều ý kiến, nhiều văn phong, nhiều tư tưởng là một điều tất yếu. Ngoài ra khi chúng ta có vấn đề băn khoăn lo lắng cần hỏi không thể ngồi trau chuốt từng câu chữ để hỏi các bác được. Các tư vấn viên họ chấp nhận cho người đó để trả lời là được rồi chứ ạ?.
Thiết nghĩ mọi ý kiến đóng góp thì chúng ta phải tiếp thu nhưng không nên tiếp thu một cách vội vàng. Hay bác tổ chức cuộc trưng cầu dân ý cho điều luật mới đi ạ?
p/s: em viết bài chả bao h đọc lại nên ngán mấy điều luật này lắm ;). nếu có tổ chức bỏ phiếu thì cho em phiếu chống nhé
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Thư ngỏ - Ý kiến”