Lưu NGUYỆT HẠN

Các bài viết học thuật về tử vi
Hình đại diện của thành viên
phonglan
Ban tư vấn
Ban tư vấn

Lưu NGUYỆT HẠN

Gửi bài gửi bởi phonglan »

Lưu NGUYỆT HẠN thực hiện theo các bước sau:
- Khởi từ cung đã lưu niên tiểu hạn tính là tháng Giêng, đếm theo chiều nghịch đến tháng sinh, ngừng lại ở cung nào thì tính đó là giờ Tý;
- Từ cung được tính là giờ Tý đếm theo chiều thuận đến giờ sinh, ngừng ở cung nào thì lưu NGUYỆT HẠN vào cung đó và tính là tháng Giêng.
- Từ cung đã lưu NGUYỆT HẠN là tháng Giêng, theo chiều thuận lần lượt lưu NGUYỆT HẠN vào các cung tiếp theo là các tháng 2, 3, 4 ….. 11, chạp; mỗi cung 1 tháng.
Được cảm ơn bởi: Cự Môn, lenhovuongbk, phieudieu
Đầu trang

thuanjohn
Chính thức
Chính thức

TL: Lưu NGUYỆT HẠN

Gửi bài gửi bởi thuanjohn »

Bác phonglan nhiệt tình quá. Những kiến thức này trong sách đã nêu. Cách tính có công thức cụ thể như vậy em nghĩ là khá cơ bản và ai cũng nắm được.
Em nghĩ bác đã nêu lên mấy cái hạn đấy thì chỉ bảo bọn em cách xem đi ạ.
Tính tiểu hạn, lưu đại hạn, lưu nguyệt hạn xong.....biết nó ở cung nào rồi thì sao nữa ạ???....hic, em nghĩ vấn đề đấy mới bức xúc chứ.
Bác phonglan có thể giảng về các sao lưu trong tiểu hạn, lưu đại hạn, nguyệt hạn không? Và các cách cục tạo ra khi xem cung hạn. (tức là khi hạn đến 1 cung nào đó thì xem 4 cung: cung đó với các cung tam hợp và xung chiếu). Ví dụ: trong 4 cung đó có gặp Kị - Không - Kiếp thì nói nên cái j ạ.
Em mắc võng nằm chờ reply của bác phonglan nhé.
Đầu trang

phonglan
Ban tư vấn
Ban tư vấn

@thuanjohn: Cám ơn bạn đã góp ý. Theo lập luận của bạn, tôi có thể hiểu rằng sách đã có và đã cụ thể thì không cần đưa lên Diễn đàn.
Nếu vậy thì những vấn đề bạn yêu cầu (ý nghĩa các sao lưu trong tiểu han, đại hạn... các cách cục v..v...) cũng đều có trong sách cả và cũng khá cụ thể nữa. Tôi xin trích một trang trong tử vi đẩu số tân biên để làm bằng.
Hình ảnh

Nếu bạn cần thì tôi có thể tóm tắt hoặc lần lượt trích những vấn đề đó trong sách để đưa lên Diễn đàn. Còn cá nhân tôi thú thật là chưa đủ trình độ để vượt qua sách của các cụ đâu.

Đầu trang

thuanjohn
Chính thức
Chính thức

Em không có ý đó bác phonglan à. Ý em là những công thức cụ thể thì có thể hiểu được, chứ phần luận đoán thì rất khó. Ví dụ: em có thể đọc sách đó mà tính được hạn nằm ở cung nào, nhưng hạn như thế nào, hạn gì thì em không hiểu được.
Trước tiên em xin lỗi nếu lời lẽ có j làm bác phật ý.
Thứ 2, mong bác nhiệt tình giúp đỡ mọi người, có thể chỉ ra phương pháp luận đoán thế nào cho đúng. Những kinh nghiệm của bác đã từng gặp, để những người mới học như em có thể học hỏi, tiếp thu.
Đầu trang

phonglan
Ban tư vấn
Ban tư vấn

@ thuanjohn: Vậy thì trước hết bạn phải đọc sách đi đã. Thông thường các sách viết cách lưu hạn ở một chỗ nhưng cách luận, giải đoán vận hạn lại ở mãi phía sau cơ. Bạn cứ thử đọc phần III của cuốn Tử vi đẩu số tân biên đã. Nếu có gì không hiểu hãy đặt câu hỏi trên Diễn đàn. Hy vọng các thành viên của Diễn đàn sẽ giúp bạn giải quyết các thắc mắc đó.
p/s Không biết bạn đâ có cuốn sách trên chưa. Nếu chưa có, bạn cho địa chỉ email, tôi sẽ gửi cho bạn để tham khảo.
Được cảm ơn bởi: Hoacuctrang, Cự Môn, phieudieu
Đầu trang

thuanjohn
Chính thức
Chính thức

cảm ơn bác phonglan. Các vị trên diễn đàn đều bảo cuốn tử vi đẩu số tân biên như là sách giáo khoa của môn tử vi nên em cũng có đọc. Tất nhiên là còn phải đọc dài dài.
Thực sự thì em có rất nhiều điều muốn hỏi. Vì khi em vác lá số đi hỏi thì đại hạn tiếp của em xấu. Em muốn biết nó xấu thế nào. Lại nghe câu mệnh tốt không bằng thân tốt, thân tốt không bằng hạn tốt. Mệnh, thân của em như bác tuetvnb nói là không vững. Lại thêm cái đại hạn như vậy nữa, nên em mới muốn hỏi xem ngô khoai liệu sẽ ra làm sao thôi.
Đầu trang

phonglan
Ban tư vấn
Ban tư vấn

@ thuanjohn: Nếu thân, mệnh, lại thêm đại hạn đều không vững thì đành chịu thôi. Cố gắng đợi thêm đại vận tới có thể sẽ tốt đep hơn chăng.
Đầu trang

minchu
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi minchu »

Bác phonglan cho em hỏi có 9 sao lưu vậy ý nghĩa của những sao đó có ý nghĩa như thế nào khi vào mổi cung....
Bác có thể cho em ví dụ về sao lưu thiên mã khi vào cung tật thì có ý nghĩa như thế nào ạ,mong bác cho em ý kiến.......
Được cảm ơn bởi: Em Tho
Đầu trang

phonglan
Ban tư vấn
Ban tư vấn

@minchu: Về câu hỏi của bạn có thể nói một cách khái quát như sau:
- Các sao Lưu thay đổi vị trí theo từng năm và chỉ có ý nghĩa trong năm đó. Bao gồm 9 sao sau: Thái tuế , Tang môn, Bạch hổ, Thiên khốc, Thiên hư, Thiên mã, Lộc tồn, Kình dương, đà la.
- Nhìn chung, vận đến cung nào thì sự việc xảy ra có liên quan đến cung đó - Hạn đến cung nào cung ấy chịu. Muốn biết sự việc ở cung nào thì kết hợp những sao cung đó với những sao của vận để luận đoán.
- Đối với 9 sao lưu trên cũng vây. Rơi vào cung nào thì ảnh hưởng trực tiếp đến cung đó, trong năm đó.
- Ví dụ: lưu Thiên mã rơi vào cung nào thì cung đó có biến đổi hoặc có sự di chuyển (nếu không có những sao cản trở) khi hạn đến đó. Sự biến đổi, di chuyển này tốt hay xấu còn tùy thuộc vào đại hạn, tiểu hạn và các sao ở cung đó
Được cảm ơn bởi: mimi1986, Cự Môn, phieudieu
Đầu trang

hoangkts
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi hoangkts »

Bác Phonglan cho em xin cuốn tử vi đẩu số tân biên!
Thanks!!!...
Email: hoangkts198@yahoo.com
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Kiến thức tử vi”