... Một cách nhìn mới về Thái Dương Hóa Kị!

Các bài viết học thuật về tử vi
Hình đại diện của thành viên
Nhân_Tâm
Tứ đẳng
Tứ đẳng

TL: ... Một cách nhìn mới về Thái Dương Hóa Kị!

Gửi bài gửi bởi Nhân_Tâm »

:-? nhưng như thế có nghĩa Thái Dương Hóa Kị thì trí bị che đi hay sao? tức không thông minh dù đắc địa ah... ?

:-? theo mình nghĩ không phải vậy đâu... vì mình tuổi Giáp, có Phá Quân ở Ngọ cung Hóa Quyền tức liều lĩnh thì mới bộc lộ ra tài năng của mình nên Phá Quân này đắc cách hơn các tuổi khác... nhưng Thái Dương cung huynh đệ bị Hóa Kị... vậy thì còn đâu thông minh nữa chứ? Vì cung Huynh Đệ cũng chỉ bản thân mình mà... ?
Đầu trang

Thái Dương
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Thái Dương »

@Nhâm_Tâm:

Thái Dương miếu vượng (từ Dần đến Ngọ) gặp Kỵ thì giảm tốt (giảm đi cái tốt ấy). Nhật cũng chủ về công danh thành thử cũng có liên quan tới công danh (khi đóng tại Quan, Mệnh Thân). Nhật còn tượng cha, chồng nữa.

Huynh Đệ là huynh đệ. Chứ nói như bạn thì lá số nào cũng như nhau cả vì không phân biệt cung vị, còn số lương tinh đẩu trên lá số thì ai cũng như ai thành thử đâu có gì khác? Chẳng lẽ Quyền cư Điền nó cũng như Quyền cư Quan, cư Mệnh sao? Lộc cư Tật thì cũng như Lộc cư Tài?

Tuy giữa các cung cũng có sự liên kết trực tiếp hoặc gián tiếp hoặc không có liên quan gì, nhưng nên nhớ mỗi cung chủ về phạm vi của nó, như cung Phụ Mẫu nói về cha mẹ, Bào nói về anh chị em, Phu Thê nói về vợ chồng, Tử Tức nói về con cái, v.v... . Và mỗi tinh đẩu rơi vào cung nào đều mang ý nghĩa riêng của nó, hoặc mạnh nhẹ, trực tiếp gián tiếp, hoặc không có gì đặc biệt. Cho nên, trong Tử Vi cũng quan trọng tinh đẩu đứng đúng vị, như Tài (sao tài) cư Tài vị (cung Tài, Điền) là tốt, Quyền cư quan là hợp, hoặc Nhật cư Quan cũng tốt vì Nhật cũng là sao chủ về công danh. Và cũng phân biệt đâu là cường cung, đâu là nhược cung.
Đầu trang

Nhân_Tâm
Tứ đẳng
Tứ đẳng

@@ThaiDuong: không phải... ý mình không phải bản thân mình bị ảnh hưởng bởi cung Điền hay bất kì cung nào khác ngoài cung Huynh ra... hj, mình chẳng biết phải luận sao, bạn xem topic của cô Liên nói về huynh đề thì hẳn rõ thôi https://lyso.vn/viewtopic.php?f=26&t=3942 ...

Giả sử một người có sao cô độc, đào hoa ở cung mệnh thì phán người này có nhiều mối tình thì không hẳn chính xác, có trường hợp yêu một hoặc 2 người mà chẳng quên, vì cung Huynh có sao Ân Quang, Thiên Quí thì người này cũng là người rất chung tình... nó không đóng vào mệnh nhưng đóng vào Huynh <- có ý hẳn hôi...
Đầu trang

Thái Dương
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Nói thật là mình không tin tưởng vào trình của cô Liên gì đó đâu, vì trên cơ bản cô này đã đi quá xa và quá kỳ vọng vào khả năng của Tử Vi (nên nhớ, Tử Vi không phải là rập khung về đời người nhé. Chỉ trên 500 ngàn lá số thôi, tức trung bình riêng người Việt mình thì có khoảng 170 người cùng dùng chung 1 lá số, hoặc người Châu Á có trung bình trên 7500 người có cùng lá số). Chưa nắm rõ, tinh thông cái gốc mà phát minh, nếu đúng thì không sao, chứ nếu sai thì thật tai hại.

Ngay trên lá số xem cho chính đương sự đã khó, nói chi là xem xét từng anh chị em, từng người vợ/chồng (nếu nhiều đời), từng đứa con (nếu nhiều con).

Ví dụ nhé, như cô Liên xem về anh chị em thì người đầu cung Bào, người thứ 2 ở cung Nô, người thứ 3 ở cung Tử, v.v... . Vậy khi xem về cung Tử thì có lẽ người đầu tại cung Tử, thế thì chẳng phải cho rằng người con đầu của mình về cơ bản, tính cách na ná như người anh chị em thứ 3 hay sao? Như vậy ở đời cứ đứa con đầu giống với anh chị em thứ 3 của mình. Và cũng từ đó suy ra, người anh chị em thứ 3 của mình và người anh chị em thứ 3 của vợ/chồng mình khá giống với nhau. Và sự tương quan giữa 11 cung còn lại cũng có thể cứ như vậy mà xét.

Còn muốn chứng minh xem lý thuyết cô Liên có đúng hay không thì dễ lắm. Cứ đưa lá số ra đừng nói gì cả, để cô Liên tự nói về từng anh chị em thế nào. Đơn giản hơn thì liệt kê ra từng người, để cô Liên xem xếp vị thứ.
Nhân_Tâm đã viết: không phải... ý mình không phải bản thân mình bị ảnh hưởng bởi cung Điền hay bất kì cung nào khác ngoài cung Huynh ra... hj, mình chẳng biết phải luận sao, bạn xem topic của cô Liên nói về huynh đề thì hẳn rõ thôi https://lyso.vn/viewtopic.php?f=26&t=3942" target="_blank ...
Theo mình nghĩ (suy đoán dựa trên lý thuyết cô Liên) thì có lẽ bạn là con đầu, vì nói cung Bào là người thứ 1, rồi cho đó cũng tức là bạn. Thành ra cho rằng cung Bào của bạn cũng là bạn??? hihii
Nhân_Tâm đã viết:Giả sử một người có sao cô độc, đào hoa ở cung mệnh thì phán người này có nhiều mối tình thì không hẳn chính xác, có trường hợp yêu một hoặc 2 người mà chẳng quên, vì cung Huynh có sao Ân Quang, Thiên Quí thì người này cũng là người rất chung tình... nó không đóng vào mệnh nhưng đóng vào Huynh <- có ý hẳn hôi...
Không hiểu ý của bạn lắm, không biết có phải bạn đang nói về lá số bạn không??? Nhưng theo hiểu biết của mình thì nó Sai và không có cơ sở.

Nếu bạn có ý tìm hiểu về Tử Vi thì tốt hơn nên tìm đọc vài cuốn sách căn bản trước, còn thuyết này thuyết nọ từ từ khi bạn có căn bản rồi thì lúc đó có thể nhìn nhận, phân biệt được đúng sai.
Đầu trang

Nhân_Tâm
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Thái Dương đã viết:Nói thật là mình không tin tưởng vào trình của cô Liên gì đó đâu, vì trên cơ bản cô này đã đi quá xa và quá kỳ vọng vào khả năng của Tử Vi (nên nhớ, Tử Vi không phải là rập khung về đời người nhé. Chỉ trên 500 ngàn lá số thôi, tức trung bình riêng người Việt mình thì có khoảng 170 người cùng dùng chung 1 lá số, hoặc người Châu Á có trung bình trên 7500 người có cùng lá số). Chưa nắm rõ, tinh thông cái gốc mà phát minh, nếu đúng thì không sao, chứ nếu sai thì thật tai hại. -> nghe vậy thì có thể thấy bạn đã có một quan điểm cá nhân khi bắt đầu xem về chủ đề của cô Liên rồi, như thế thì sao đánh giá khách quan và chính xác được cơ chứ? nếu quả thật cô xem sai và không chính xác thì sao lại bói đúng rất nhiều thứ cho mọi người như thế?

Ngay trên lá số xem cho chính đương sự đã khó, nói chi là xem xét từng anh chị em, từng người vợ/chồng (nếu nhiều đời), từng đứa con (nếu nhiều con). -> quả là khó thật nhưng khó không phải không làm được, mà cụ thể thì cô Liên chỉ nhìn thấy những tính cách, biến cố lớn hoặc tống kết cuộc đời của người đó chứ không xem hạn vận được! Chính vì thế không thể nói cách luận của cô không chấp nhận được...

Ví dụ nhé, như cô Liên xem về anh chị em thì người đầu cung Bào, người thứ 2 ở cung Nô, người thứ 3 ở cung Tử, v.v... . Vậy khi xem về cung Tử thì có lẽ người đầu tại cung Tử, thế thì chẳng phải cho rằng người con đầu của mình về cơ bản, tính cách na ná như người anh chị em thứ 3 hay sao? Như vậy ở đời cứ đứa con đầu giống với anh chị em thứ 3 của mình. Và cũng từ đó suy ra, người anh chị em thứ 3 của mình và người anh chị em thứ 3 của vợ/chồng mình khá giống với nhau. Và sự tương quan giữa 11 cung còn lại cũng có thể cứ như vậy mà xét. -> (Hj, cho mình xin lỗi, lúc nãy đánh lần đầu mình nhìn không kĩ, nên tưởng bạn đã hiểu cách cô Liên xem mà vẫn bảo cô sai... ) ở trang này https://lyso.vn/viewtopic.php?f= ... &start=270 cô Liên có nói khá rõ đấy, bạn vào đọc thử nha...

Còn muốn chứng minh xem lý thuyết cô Liên có đúng hay không thì dễ lắm. Cứ đưa lá số ra đừng nói gì cả, để cô Liên tự nói về từng anh chị em thế nào. Đơn giản hơn thì liệt kê ra từng người, để cô Liên xem xếp vị thứ. -> cái này thì có gì đâu, bạn vào topic cô mà đọc, ở những trang sao, có nhiều người hỏi và cô đã trả lời khá chính xác và đầy đủ...
Nhân_Tâm đã viết: không phải... ý mình không phải bản thân mình bị ảnh hưởng bởi cung Điền hay bất kì cung nào khác ngoài cung Huynh ra... hj, mình chẳng biết phải luận sao, bạn xem topic của cô Liên nói về huynh đề thì hẳn rõ thôi https://lyso.vn/viewtopic.php?f=26&t=3942" target="_blank ...
Theo mình nghĩ (suy đoán dựa trên lý thuyết cô Liên) thì có lẽ bạn là con đầu, vì nói cung Bào là người thứ 1, rồi cho đó cũng tức là bạn. Thành ra cho rằng cung Bào của bạn cũng là bạn??? hihii -> cái này thì rõ hẳn, bạn chưa đọc kĩ lắm đúng không nào? mình là con thứ hai... cụ thể lá số mình đây https://lyso.vn/lasotuvi/1/153020 ... C3%A2m.jpg" target="_blank <- có thể mình còn nhỏ, nhưng không hẳn mình không biết gì cả...
Nhân_Tâm đã viết:Giả sử một người có sao cô độc, đào hoa ở cung mệnh thì phán người này có nhiều mối tình thì không hẳn chính xác, có trường hợp yêu một hoặc 2 người mà chẳng quên, vì cung Huynh có sao Ân Quang, Thiên Quí thì người này cũng là người rất chung tình... nó không đóng vào mệnh nhưng đóng vào Huynh <- có ý hẳn hôi...
Không hiểu ý của bạn lắm, không biết có phải bạn đang nói về lá số bạn không??? Nhưng theo hiểu biết của mình thì nó Sai và không có cơ sở. -> hj, mình không nói về lá số của mình... mà nói về lá số của một người mà mình đã đọc qua... hj, giờ lục lại khó quá vì lá số này của một người mà cô Liên luận chứ không phải mình luận...

Nếu bạn có ý tìm hiểu về Tử Vi thì tốt hơn nên tìm đọc vài cuốn sách căn bản trước, còn thuyết này thuyết nọ từ từ khi bạn có căn bản rồi thì lúc đó có thể nhìn nhận, phân biệt được đúng sai. -> câu này có vẻ nặng đấy bạn ạ, vì có lẽ bạn cũng đang làm như thế, bạn có chắc mình thuộc lòng những quyển sách cơ bản không? rất nhiều cao nhân, có những cách mà họ cũng phải thường tham khảo lại chứ chẳng thể nhớ hết được... nhưng bạn lại phản bác cách xem của người khác thì hẳn rõ bạn phải đủ cơ sở rồi???
Đầu trang

Thái Dương
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Nhất thời khó có thể thay đổi quan điểm, suy nghĩ, cái nhìn, cảm nhận, tình cảm, sự yêu ghét, hay thần tượng một người nào, đó là chưa nói về sự cả nể. Thành ra mình cũng không muốn nói nhiều. Bạn thế nào thì cứ giữ lấy, từ từ suy ngẫm, nghiệm lý, chắt lọc ... trong khu rừng Tử Vi vàng thau lẫn lộn.

Chuyện về tìm hiểu Tử Vi thì mình có ý tốt góp ý bạn vậy thôi, chứ không có ý gì khác mà nặng với nhẹ cả. Còn nếu như bạn coi đó là xúc phạm, chạm tự ái thì mình xin lỗi bạn vậy.

Còn về chuyện tự nhiên bạn hỏi mình có thuộc lòng những quyển sách cơ bản không thì e có vẻ khắt khe đấy. Vì có mấy ai có thể làm được? Và hơn nữa, đâu cần thiết phải học thuộc lòng từng câu từng chữ theo sách vở. Đó không phải là cách để học, theo mình nghĩ vậy!

Mình thì cũng đang tìm hiểu Tử Vi thôi, nhưng cũng được khoảng thời gian cũng khá lâu dù rằng thời gian không nói lên được điều gì, tuy nhiên cũng đọc qua khá nhiều sách cũng như những bài viết có giá trị và tham gia/tham luận cũng lâu/cũng nhiều trên diễn đàn (không phải tại đây) nên cũng biết được 1 tí về Tử Vi, và cũng biết chút ít trong giới Tử Vi mạng. Hy vọng bạn không dòm số lượng bài viết và xem lại record bài viết của nick Thái Dương mà nói vậy.
Được cảm ơn bởi: Nhân_Tâm
Đầu trang

Nhân_Tâm
Tứ đẳng
Tứ đẳng

@@ThaiDuong:
Hj, cho mình xin lỗi vì mình không rõ ý của bạn ở câu cuối... Cũng vì vậy mà mình mới hỏi bạn ấy chứ, chứ không dám xem số lượng bài viết và record của bạn để mà nhận định đâu... Bạn đừng hiểu lầm...
Đầu trang

Thái Dương
Nhất đẳng
Nhất đẳng

@Nhân_Tâm:

Không có gì đâu. Chỉ là trao đổi thôi!

Bài trước mình cũng không muốn nói về mình, chẳng qua bạn hỏi thì mình trình bày để bạn hiểu vậy thôi.

Nói chung là cùng trao dồi để tiến bộ.

Tử Vi dễ học nhưng khó tinh. Nó bị mất gốc, mà lại có quá nhiều thuyết, nên dễ bị tẩu hỏa lắm. Ai lượm được cái gì hay cái đó, ai nghĩ sao thì làm vậy. Như ở Đài Loan, thời kỳ trăm hoa đua nở thì nhà nhà lập thuyết. Tử Vi Việt mình cũng đang trên đường trăm hoa đua nở. Đó cũng là điều tốt.
Được cảm ơn bởi: Nhân_Tâm
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Kiến thức tử vi”