Hỏi về cách tính Đại hạn, tiểu hạn một lá số.

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Hỏi về cách tính Đại hạn, tiểu hạn một lá số.

Gửi bài gửi bởi Môc huynh »

lavender610 đã viết:Ôi bị bác mắng kìa, nhưng cũng may mắn nhờ vậy mà đc biết bao điều :) . Em cám ơn bác nhiều lắm :*
...........................

Đó chỉ là những điều lá số thể hiện, mình đọc ra giúp bạn thôi, tuổi Quý Mão và Đinh Mão trong thực tiễn đời thường mình nghiệm lý, thì thấy tình duyên vợ chồng không được bằng phẳng như những tuổi khác.
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

Tuvip đã viết:Nhờ chú @Môc huynh giúp cháu luận giải thêm về lá số này.
Đs lúc nhỏ nhiều bệnh nhưng lớn lẻn khoẻ mạnh. Học hành cũng dc. Đang có việc làm ổn định trong ngành CNTT, thu nhập khá. Có năng khiếu ngoại ngữ. Bố mẹ thành đạt, có địa vị, bố mất năm 2010 khi còn đương chức.
Đã lập gia đình năm 30t, vợ có bằng cấp, biết chăm sóc gia đình. Năm vừa rồi gia đình có nhiều việc không may, hiện 2 vc đang tạm nghỉ để lo cho gia đình.

Cháu xem thấy Đ/hạn 35-46 ở cung Điền Trạch, có phải trong Đ/hạn này sẽ liên quan đến Điền trạch/gia đình. Cung nhị hợp là cung mệnh, xung chiếu la tử tức --> cũng liên quan đến bản thân và con cái phải không ạ?
Trong đ/hạn này:
Thiên thời: rất xấu (Thuỷ khắc Hoả)
Nhân hoà: xấu (sát phá liêm tham gặp cơ cự đồng lương)
Địa lợi: tốt (kim sinh thuỷ)
Vòng đới-bệnh-thai (nhờ chú luận giải thêm)
Thiên đồng, thiên lương, thiên mã, hoá lộc, phong cáo, thai phù: có thể sẽ thay đổi công việc, công việc cũng đc thuận lợi, tai hoạ dc hoá giải, có thể dc thăng chức.
Điếu khách, thiên mã: di chuyển nhiều.
Bệnh: cần chú ý sức khoẻ (mệnh/tử tức)
Thiên khốc, thiên hình: thất bại, đau ốm (tang sự?).
Song hao

Hình ảnh
......................................................

Nhờ chú @Môc huynh giúp cháu luận giải thêm về lá số này.
Đs lúc nhỏ nhiều bệnh nhưng lớn lẻn khoẻ mạnh(MỆNH HÓA KHOA). Học hành cũng dc. Đang có việc làm ổn định trong ngành CNTT, thu nhập khá

Mã lệnh: Chọn tất cả

[color=#0000FF](THIÊN DI THẤY LỘC TỒN)[/color]
. Có năng khiếu ngoại ngữ. Bố mẹ thành đạt, có địa vị, bố mất năm 2010 khi còn đương chức(THÁI DƯƠNG+ ĐÀ LA= LÀ ĐỊA VÕNG, CHA MẤT TRƯỚC MẸ).
Đã lập gia đình năm 30t, vợ có bằng cấp, biết chăm sóc gia đình(TÀI LỘC Ở DI THỌ Ở THÊ, THÊ HƯỞNG QUẢ). Năm vừa rồi gia đình có nhiều việc không may, hiện 2 vc đang tạm nghỉ để lo cho gia đình.( NĂM BÍNH THÂN 2016 Ở BỆNH GẶP SONG HAO)

Cháu xem thấy Đ/hạn 35-46 ở cung Điền Trạch(ĐẠI VẬN 32-41 khi đã chỉnh lại Cục số theo HỎA nhị Cục), có phải trong Đ/hạn này sẽ liên quan đến Điền trạch/gia đình. Cung nhị hợp là cung mệnh, xung chiếu la tử tức --> cũng liên quan đến bản thân và con cái phải không ạ?(KHOẢNG TUỔI ẤY THƯỜNG Đ/V Ở ĐIỀN LÀ TỔNG THỂ, KHÔNG LẤY TỔNG THỂ ĐỂ PHỐI CHIẾU XEM XÉT VỀ CHI TIẾT SỰ VIỆC DIỂN RA TRONG NGẮN HẠN, PHẢI XÁC ĐỊNH CUNG LƯU T/HẠN XEM VỚI T/HẠN CỦA NĂM XEM HẠN MỚI BIẾT CHI TIẾT ĐIỀU GÌ SẼ DIỄN RA...)
Trong đ/hạn này:
Thiên thời: rất xấu (Thuỷ khắc Hoả)
Nhân hoà: xấu (sát phá liêm tham gặp cơ cự đồng lương)
Địa lợi: tốt (kim sinh thuỷ)
Vòng đới-bệnh-thai (nhờ chú luận giải thêm) THƯỜNG SO SÁNH HÀNH CỦA CUNG VÀ SAO TẠI CUNG VẬN ẤY CÓ HÒA HỢP...HÀNH CỦA MỆNH, ĐỂ LUẬN ĐOÁN TỐT XẤU.
Thiên đồng, thiên lương, thiên mã, hoá lộc, phong cáo, thai phù: có thể sẽ thay đổi công việc, công việc cũng đc thuận lợi, tai hoạ dc hoá giải, có thể dc thăng chức.
Điếu khách, thiên mã: di chuyển nhiều.
Bệnh: cần chú ý sức khoẻ (mệnh/tử tức)
Thiên khốc, thiên hình: thất bại, đau ốm (tang sự?).
Song hao PHẦN LUẬN CHI TIẾT PHẢI CHÚ TRỌNG XEM CUNG LƯU THÁI TUẾ LÀ CUNG MỆNH DICH CHUYỂN TỚI, ĐẾ LUẬN XÉT MỚI XÁC THỰC ĐƯỢC.
Đầu trang

Tuvip
Chính thức
Chính thức

Gửi bài gửi bởi Tuvip »

@Môc huynh, mong đc chú chỉ dẫn thêm:
Cháu dùng đt nên chưa post đc lá số đã sửa lại theo Hoả nhị cục.
Mệnh có song lộc (hoá lộc - lộc tồn) - cháu không thấy Hoá khoa hội chiếu.
Đvan đc 1/3: trung bình.
L Đvan cung Tật.
L Thái tuế va tiểu vận tại Quan lộc: năm nay gặp nhiều vấn đề ở cung này - phù hợp người này đang muốn thay đổi công việc.
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

Tuvip đã viết:@Môc huynh, mong đc chú chỉ dẫn thêm:
BẠN HOÀN TẤT LÁ SỐ VÀ NHÌ VÀO THỰC TẾ TRÊN LÁ SỐ MỚI NÓI CHUẨN ĐƯỢC
HÓA KHOA Ở NGAY CUNG MỆNH (TUYỆT ĐỊA) bạn tìm hội chiếu sao tìm được, vì Khoa lại an ở Thê cung !? vì sao như vậy ? thì bạn định hình lại lá số theo đúng phương vị(theo hình đưới), nguyên bản lá số từ đâu mà có => từ dịch lý, mà dịch lý thì từ Hà Đồ Lạc Thư mà có....
* Tóm lại: KHOA với tuổi Nhâm là do Tả Phụ mà có KHOA, tương tự tuổi Mậu có Bật là có KHOA
Đvan đc 1/3: trung bình. Xấu
L Đvan cung Tật. Mình đã cố tình xóa đi những phần chữ cặp theo các cung, đó là sai lầm của Cụ Thiên Lương, khi xem vận hạn lại đi theo lối mòn của thế hệ đi trước.
* Phản biện về lưu Đ/vận của bạn: Vận trình xuất phát từ cung Mệnh theo hai chiều (âm dương), một Đ/vận 10 năm chỉ đi được 01 cung, vậy lưu Đ/vận ở cung Tật năm 76 tuổi, để rồi vận hiện tại phải xem ở cung giáp danh kế tiếp theo chiều kim đồng (Dương nam) ở tuổi của bạn là 86 đến 96 tuổi à !?...
L Thái tuế va tiểu vận tại Quan lộc: năm nay gặp nhiều vấn đề ở cung này - phù hợp người này đang muốn thay đổi công việc.

* Lưu Thái Tuế và T/hạn 2017 Đinh Dậu, sao lại say sỉn chạy sang cung Quan lộc được nhỉ.....Bạn có bị tầu hỏa nhập ma không?
Hình ảnh
Đầu trang

anguyen
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi anguyen »

anguyen đã viết:Hình ảnh
Em cảm ơn anh. Mệnh em ở bại địa, nên sợ KK nhấn chìm. Nhờ anh xem qua KK hãm của em thế nào ạ (đại hạn 35-44). Em cũng đã quote lại số bạn kia cho anh xem để so sánh.
Môc huynh đã viết:
anguyen đã viết: Anh cho em hỏi, có thật là mệnh KIM không lo đám sao hỏa KK không ạ? Em hỏi vậy vì em mệnh kim mà đại hạn sắp tới KK kình hãm bao vây, em hãi lắm.
..............................................................................

* Lần sau khi bạn hỏi bạn nên kéo theo lá số của bạn ấy theo bài viết, đồng thời kèm theo lá số của bạn, thì mới nhìn vào để trả lời được, nhất là khi cầm điện thoại, kéo đi tìm lại lá số cũng loạn cả mắt....
* Mình viết ra không thật thì viết ra làm gì ? Dĩ nhiên là mình luôn trong trạng thái chờ phản biện của các bạn hiểu sâu về lĩnh vực này: Mệnh Thân Không Kiếp trong trường hợp này sao
Môc huynh đã viết: ...............................

Đại vận này là kết thúc sự quản thúc của Tuần Triệt. Tránh không kiếp thì bạn đã mượn sao Thái Dương là chính tinh của cung Thân tới cai quản cho cung Mệnh. Mệnh Kim cũng không phải sợ đám sao Hỏa, chỉ có điều chúng khuyết hãn gây trở ngại chứ không tác họa được ( Bạn xem lại lá số T/T Donald Trump mình luận ấy, một tay Phá quân chỉ huy cả đáng không kiếp... xông trận chiến thắng, vì cung Mệnh ông ấy là Thái Dương...). Có điểm giống bạn là cung Quan của ông VCD nên thường bị người ngoài chi phối mà hành động, cung Mệnh của bạn VCD thì có cung Thân chi phối hành động vì Mệnh Thân đồng hành trong t/hợp Kim(Tỵ Dậu Sửu), do vậy bạn phải làm chủ( học) nếu không làm chủ là thua đủ đường.
Hình ảnh
gọi là hưởng phúc.... vì còn tùy thuộc vào nghề nghiệp của bạn ấy...trên lá số tĩnh của bạn ấy về Mệnh Thân Không Kiếp lạc hãm không có Phá Sát chỉ huy thì gần như vô dụng....
* Quan trọng là Mênh Thân của bạn có nằm trong thế(Sinh Địa Vương địa) như Mệnh Thân của Bạn ấy không ? Có sao Thiên Tài đi Từ sinh địa hỗ trợ cho cặp Âm Dương không....có như vậy mới so sánh được...
Em có câu hỏi và ls ở trên. Anh bỏ xót rồi ạ. Nhờ anh xem giúp, nếu đại hạn đó quá xấu anh không tiện nói. Vậy xin anh xem giúp năm nào em có hôn sự? Vì năm nay đã là năm cuối cùng của đại hạn Phu :( . Em cảm ơn anh.
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

anguyen đã viết:
Em cảm ơn anh. Mệnh em ở bại địa, nên sợ KK nhấn chìm. Nhờ anh xem qua KK hãm của em thế nào ạ (đại hạn 35-44). Em cũng đã quote lại số bạn kia cho anh xem để so sánh.
Môc huynh đã viết: ..............................................................................

* Lần sau khi bạn hỏi bạn nên kéo theo lá số của bạn ấy theo bài viết, đồng thời kèm theo lá số của bạn, thì mới nhìn vào để trả lời được, nhất là khi cầm điện thoại, kéo đi tìm lại lá số cũng loạn cả mắt....
* Mình viết ra không thật thì viết ra làm gì ? Dĩ nhiên là mình luôn trong trạng thái chờ phản biện của các bạn hiểu sâu về lĩnh vực này: Mệnh Thân Không Kiếp trong trường hợp này sao gọi là hưởng phúc.... vì còn tùy thuộc vào nghề nghiệp của bạn ấy...trên lá số tĩnh của bạn ấy về Mệnh Thân Không Kiếp lạc hãm không có Phá Sát chỉ huy thì gần như vô dụng....
* Quan trọng là Mênh Thân của bạn có nằm trong thế(Sinh Địa Vương địa) như Mệnh Thân của Bạn ấy không ? Có sao Thiên Tài đi Từ sinh địa hỗ trợ cho cặp Âm Dương không....có như vậy mới so sánh được...

Em có câu hỏi và ls ở trên. Anh bỏ xót rồi ạ. Nhờ anh xem giúp, nếu đại hạn đó quá xấu anh không tiện nói. Vậy xin anh xem giúp năm nào em có hôn sự? Vì năm nay đã là năm cuối cùng của đại hạn Phu :( . Em cảm ơn anh.
........................

Mình có chỉnh lại vòng TS trong lá số cho đúng tuổi Dương nữ của bạn, và trên lá số có ghi vài ý trả lời cho bạn, cụ thể ở từng cung để bạn dễ nhìn thấy, bạn không nên quá lo lắng khi Mệnh ở cung Tuyệt địa, vì quy luật bù trừ tại cung Mênh của bạn cho thấy sao Thiên tài ngay Mênh, tam phương tứ chính hội song lộc, Khoa Quyền lộc .....Đ/vận kế tiếp từ 35 đến 44 tuổi không phải Đ/vận quá xấu, do vậy bạn chỉ thấy mọi hoạt động chậm lại tại lõm tiểu cực (Dục Suy Tuyệt) làm bạn cảm thấy mệt mỏi, không bức phá lên được vì sự quyết đấu của hai phe ( Lục sát tinh và các sao cứu giải hội hợp vào cung Đ/vận Mộc, bạn tự nhìn kiểm tra, không chỉ có cặp Đ/không kiếp.
* Về hôn sự bạn cũng thấy Lưu T/hạn ở tuổi 34 vừa mới tiến vào cung Phu, đồng bộ cung T/hạn 2017 cũng chỉ ở đầu năm Đinh Dậu, Thiên đồng là sao Nam đầu tinh dương, mọi chuyện biến đổi mong muốn, thường diễn ra từ giữa cho tới cuối năm hạn, tuy các tín hiệu Tam minh(Đào Hồng Hỷ) bạn cũng đã thấy trên lá số tại cung T/hạn năm Đinh Dậu. Sao hạn năm nay của bạn là sao Thái dương, chủ sự hanh thông, cứu giải nạn tai, công việc thành công nhưng vất vả( Giáp sinh Đinh). Chúc bạn thành công với năm 2017 Đinh Dậu.
Hình ảnh
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

Môc huynh đã viết:
HÓA KHOA Ở NGAY CUNG MỆNH (TUYỆT ĐỊA) bạn tìm hội chiếu sao tìm được, vì Khoa lại an ở Thê cung !? vì sao như vậy ? thì bạn định hình lại lá số theo đúng phương vị(theo hình đưới), nguyên bản lá số từ đâu mà có => từ dịch lý, mà dịch lý thì từ Hà Đồ Lạc Thư mà có....
* Tóm lại: KHOA với tuổi Nhâm là do Tả Phụ mà có KHOA, tương tự tuổi Mậu có Bật là có KHOA
L Đvan cung Tật. Mình đã cố tình xóa đi những phần chữ cặp theo các cung, đó là sai lầm của Cụ Thiên Lương, khi xem vận hạn lại đi theo lối mòn của thế hệ đi trước.
* Phản biện về lưu Đ/vận của bạn: Vận trình xuất phát từ cung Mệnh theo hai chiều (âm dương), một Đ/vận 10 năm chỉ đi được 01 cung, vậy lưu Đ/vận ở cung Tật năm 76 tuổi, để rồi vận hiện tại phải xem ở cung giáp danh kế tiếp theo chiều kim đồng (Dương nam) ở tuổi của bạn là 86 đến 96 tuổi à !?...

* Lưu Thái Tuế và T/hạn 2017 Đinh Dậu, sao lại say sỉn chạy sang cung Quan lộc được nhỉ.....Bạn có bị tầu hỏa nhập ma không?
Hình ảnh

..................................

Đó là mình say sỉn nhìn lá số này sang lá số khác luận... ^:)^
* Tuổi Tuất Kỵ ở cung Tỵ, hạn ở cung Dậu, xung ở cung Thìn.
Đầu trang

anguyen
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi anguyen »

Môc huynh đã viết:
anguyen đã viết:

........................

Mình có chỉnh lại vòng TS trong lá số cho đúng tuổi Dương nữ của bạn, và trên lá số có ghi vài ý trả lời cho bạn, cụ thể ở từng cung để bạn dễ nhìn thấy, bạn không nên quá lo lắng khi Mệnh ở cung Tuyệt địa, vì quy luật bù trừ tại cung Mênh của bạn cho thấy sao Thiên tài ngay Mênh, tam phương tứ chính hội song lộc, Khoa Quyền lộc .....Đ/vận kế tiếp từ 35 đến 44 tuổi không phải Đ/vận quá xấu, do vậy bạn chỉ thấy mọi hoạt động chậm lại tại lõm tiểu cực (Dục Suy Tuyệt) làm bạn cảm thấy mệt mỏi, không bức phá lên được vì sự quyết đấu của hai phe ( Lục sát tinh và các sao cứu giải hội hợp vào cung Đ/vận Mộc, bạn tự nhìn kiểm tra, không chỉ có cặp Đ/không kiếp.
* Về hôn sự bạn cũng thấy Lưu T/hạn ở tuổi 34 vừa mới tiến vào cung Phu, đồng bộ cung T/hạn 2017 cũng chỉ ở đầu năm Đinh Dậu, Thiên đồng là sao Nam đầu tinh dương, mọi chuyện biến đổi mong muốn, thường diễn ra từ giữa cho tới cuối năm hạn, tuy các tín hiệu Tam minh(Đào Hồng Hỷ) bạn cũng đã thấy trên lá số tại cung T/hạn năm Đinh Dậu. Sao hạn năm nay của bạn là sao Thái dương, chủ sự hanh thông, cứu giải nạn tai, công việc thành công nhưng vất vả( Giáp sinh Đinh). Chúc bạn thành công với năm 2017 Đinh Dậu.
Hình ảnh
Đa tạ Mộc Huynh. Em cảm ơn anh rất rất nhiều. Em sẽ nghiên cứu thêm về ls của em với những thay đổi mới. Em thấy khi chỉnh ls lại, cung Tử tức của em quá hoành tráng kiếp, không, kình, Tuyệt. Thôi, em lấy chồng trước cái đã, con cái tính sau. Xong giai đoạn nào khỏe giai đoạn đó. Sau này, tới con cái em lại leo vào đây hỏi. Anh nói làm em có hy vọng, chứ bị ế lâu vầy cũng ấm ức lắm ạ.
Đầu trang

Tuvip
Chính thức
Chính thức

Gửi bài gửi bởi Tuvip »

Môc huynh đã viết:
Môc huynh đã viết:

Hình ảnh

..................................

Đó là mình say sỉn nhìn lá số này sang lá số khác luận... ^:)^
* Tuổi Tuất Kỵ ở cung Tỵ, hạn ở cung Dậu, xung ở cung Thìn.

Dạ. :P
Cháu tưởng lá số có vấn đề nên định lúc nào rảnh tập an lại rồi hỏi thêm.
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

anguyen đã viết:
Môc huynh đã viết:
anguyen đã viết:

........................

Hình ảnh
Đa tạ Mộc Huynh. Em cảm ơn anh rất rất nhiều. Em sẽ nghiên cứu thêm về ls của em với những thay đổi mới. Em thấy khi chỉnh ls lại, cung Tử tức của em quá hoành tráng kiếp, không, kình, Tuyệt. Thôi, em lấy chồng trước cái đã, con cái tính sau. Xong giai đoạn nào khỏe giai đoạn đó. Sau này, tới con cái em lại leo vào đây hỏi. Anh nói làm em có hy vọng, chứ bị ế lâu vầy cũng ấm ức lắm ạ.
........................................

Thấy số đông các bạn luôn nghĩ, khi thấy một cung hội nhiều sao xấu là xấu, theo mình thì hoàn toàn không phải như vậy, thời gian và không gian ba chiều tam hợp luôn chuyển động biến dịch, theo vận hạn, nguyệt hạn nhật hạn thời hạn, và các bạn cũng thấy trong một ngày xấu cũng có giờ tốt (hoàng đạo) mà các thầy luôn vận dụng chọn giờ tốt trong ngày, để khai chương cưới hỏi dựng nhà....vậy tại sao trong một Đ/vận 10 năm lại không có được một năm nào tốt trong Đ/vận ấy, thật phi lý phải không?
* Đề chứng minh cho bạn annguyen thấy, không cần phải tới thời điểm sau này, mình cũng tính được vào thời điểm nào thì cung Tử tức ấy các loại sao nay gọi là xấu ngần như hồi tâm chuyển tánh thành đội quân hữu dụng khi vận hạn xoay chuyển tiếp. Chẳng hạn vào thời điểm này là năm Đinh Dậu 2017 tình cảnh bày trí là như vậy(đám lục sát tinh không có chỉ huy) để rồi T/vận tiếp tục dịch chuyển tới cung Tý (tràng sinh) 2020, là cung Thiên di, có sao Phá quân chủ tọa (chỉ huy) đồng bộ cung Lưu T/hạn 37 tuổi vận chuyển tới cung Quan với Vũ khúc và Hóa Khoa, khi phối kết với Cung Lưu T/hạn thì tình cảnh ở cung Tử tức sẽ khác đi nhiều...dĩ nhiên là một năm biến động mạnh khi nhóm Tử Phủ Vũ Tướng Liêm đụng độ với nhóm sao Tham Sát Phá....
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”