Tứ Linh trong Tử Vi

Các bài viết trao đổi học thuật về môn tử vi
Nội qui chuyên mục
Các bài viết trong chuyên mục này mang tính nghiên cứu và nghiệm lý. Không được đăng lá số để nhờ xem ở đây.
Tudotutronghanhphuc
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Tứ Linh trong Tử Vi

Gửi bài gửi bởi Tudotutronghanhphuc »

begauhn đã viết: 14:02, 11/02/23 Ví như A lừa và chiếm của bạn căn nhà , A đi làm từ thiện cho B để xám hối , bạn có chấp nhận khi thấy A mang căn nhà của bạn dì tặng cho B ko , bạn có vui vẻ sống ko nhà ko ? Hay đeo bám đòi lại căn nhà đó từ A , nhân quả cũng vậy , A nợ bạn , A phải trả cho bạn , nếu trả cho B , thì nhân quả ko dứt , B cám ơn và đền đáp cho A , chứ A nợ bạn thì vẫn phải trả .
Vì thế nói tốt , là dứt dc nhân quả thì k hẳn đúng . Tốt chỉ chắc chắn ko tạo nghiệp , chứ trả nợ cung thì khác .

Đó là hình ảnh những người sống rất tốt nhưng vẫn rất khổ sở chướng ngại , vì họ ko trả đúng nơi họ cần trả , cung mệnh 32 năm thế nhập mộ rất bao la , ngay cả cá nhân người đó nhớ về chính họ , cũng khó nhớ hết đc , đó là lý do cần tu tập để đạt tới 1 số cảnh giới giác ngộ , nhận ra sâu thẳm vấn đề mà chấm dứt nó mãi mãi , hoặc nhờ dc người nắm đc lệnh thiên , chỉnh hướng tốt của mình sang người cần nhận , họ sẽ dẫn dắt , khi ấy mới đắc , cái này thuộc về xin lệnh !
Lúc đầu chưa đi theo sư phụ mình thích mắng người lắm
Nghèo còn sinh con
Sư phụ nói đó là duyên nghiệp họ đến họ phải trả, nếu là bạn bè con có thể khuyên họ lo sự nghiệp học hành trước nếu họ không nghe thì thấy duyên nợ đến nên phải trả, một đứa trẻ sinh ra trong cảnh nghèo khó vẫn có thể trở thành tổng thống con ạ, miệng mình tốt nhất đừng chỉ trích ai kẻo mang nghiệp, giúp được thì giúp không thì thôi. Đương nhiên con đẻ con con phải dạy con lo mà học hành đàng hoàng lo sự nghiệp, nhưng đừng phán xét kẻ khác.
Mình thấy làm người cứ sống vui vẻ đừng suy nghĩ gì hết.
Mình đang nghiêng cứu xem.
Đầu trang

Tudotutronghanhphuc
Lục đẳng
Lục đẳng

begauhn đã viết: 14:02, 11/02/23 Ví như A lừa và chiếm của bạn căn nhà , A đi làm từ thiện cho B để xám hối , bạn có chấp nhận khi thấy A mang căn nhà của bạn dì tặng cho B ko , bạn có vui vẻ sống ko nhà ko ? Hay đeo bám đòi lại căn nhà đó từ A , nhân quả cũng vậy , A nợ bạn , A phải trả cho bạn , nếu trả cho B , thì nhân quả ko dứt , B cám ơn và đền đáp cho A , chứ A nợ bạn thì vẫn phải trả .
Vì thế nói tốt , là dứt dc nhân quả thì k hẳn đúng . Tốt chỉ chắc chắn ko tạo nghiệp , chứ trả nợ cung thì khác .

Đó là hình ảnh những người sống rất tốt nhưng vẫn rất khổ sở chướng ngại , vì họ ko trả đúng nơi họ cần trả , cung mệnh 32 năm thế nhập mộ rất bao la , ngay cả cá nhân người đó nhớ về chính họ , cũng khó nhớ hết đc , đó là lý do cần tu tập để đạt tới 1 số cảnh giới giác ngộ , nhận ra sâu thẳm vấn đề mà chấm dứt nó mãi mãi , hoặc nhờ dc người nắm đc lệnh thiên , chỉnh hướng tốt của mình sang người cần nhận , họ sẽ dẫn dắt , khi ấy mới đắc , cái này thuộc về xin lệnh !
Bé gấu đừng giận nha.
Trong khoảng thời gian trầm cảm mình từng thấy nhiều thứ lắm
Đạo mình thích nhất đặt trong tim là đạo Phật
Thứ đầu tiên sư phụ dạy mình là
Sống vui vẻ đừng suy nghĩ
Khoảng thời gian trầm cảm mình suy nghĩ rất nhiều do mình muốn chết nên cửa địa ngục cũng mở ra chào đón 🤭
Mình nghĩ làm người đừng suy nghĩ nhiều nghiệp nợ nó tự đến không cần mình phải tìm.
Mình chi lo bé gấu tìm hiểu sâu quá sẽ bị tẩu hỏa nhập ma.
Ngày mới vui vẻ nha bé gấu
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
begauhn
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi begauhn »

Thực tế họ đã đến nhưng ko phải ai cũng biết , và nghĩ đó ko phải họ .
Ví như đang đi trên đường nhìn thấy 1 vụ j đấy , mình bỏ qua , rất có thể cơ duyên đã đẩy mình đến . Gặp chủ nợ của mình nhưng mình lại ko cứu
1 cái vỏ chuôi trên đường hoặc đơn giản chỉ là 1 viên gạch , nghiệp đến để ta trả đấy , nhưng có chắc ta nắm bắt đc đâu ??

Cái mình phân tích nó ko phải tìm nghiệp , mà là xác định và nắm đc chứ ko bỏ qua !
Được cảm ơn bởi: Tudotutronghanhphuc
Đầu trang

EinEMC2
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi EinEMC2 »

Ối giời ơi, nhiều khi khoa quyền lộc tứ linh này nọ cũng chỉ là vẽ rắn thêm chân!! Ôi cõi đời ảo mộng với vòng xoáy tham sân si :D
Đầu trang

Tudotutronghanhphuc
Lục đẳng
Lục đẳng

begauhn đã viết: 17:02, 11/02/23 Thực tế họ đã đến nhưng ko phải ai cũng biết , và nghĩ đó ko phải họ .
Ví như đang đi trên đường nhìn thấy 1 vụ j đấy , mình bỏ qua , rất có thể cơ duyên đã đẩy mình đến . Gặp chủ nợ của mình nhưng mình lại ko cứu
1 cái vỏ chuôi trên đường hoặc đơn giản chỉ là 1 viên gạch , nghiệp đến để ta trả đấy , nhưng có chắc ta nắm bắt đc đâu ??

Cái mình phân tích nó ko phải tìm nghiệp , mà là xác định và nắm đc chứ ko bỏ qua !
https://m.youtube.com/watch?v=1y-Oc_RCB ... qJ5b636I-v
因果
Xem cái phim này chưa hay lắm
Ngày mới vui vẻ
Được cảm ơn bởi: begauhn
Đầu trang

Kbakdm
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Kbakdm »

Ngồi chấm hóng hớt 😀😀😀😀
Tứ linh tập trung cung tử tức???? Chắc 100% sẽ có con trai là con rồng con phật nhà trời cũng nên😁😁😁😁
Mình ngẫm trong bụng đoán mò 100% rằng : KHI NÀO CÓ CON , LÚC ĐÓ TIỀN SẼ TỤ ( ĐẠI GIA CHÂN ĐẤT!!! 🤣🤣🤣)
Tập tin đính kèm
hiệp 2023.jpg
hiệp 2023.jpg (124.26 KiB) Đã xem 629 lần
Được cảm ơn bởi: Tudotutronghanhphuc
Đầu trang

HoangDungHN
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi HoangDungHN »

begauhn đã viết: 17:02, 11/02/23 Thực tế họ đã đến nhưng ko phải ai cũng biết , và nghĩ đó ko phải họ .

Nghiệp muốn trổ quả thì phải có duyên, muốn trả nợ cũng không nên ép mình vì mạng người rất quan trọng để tu tập, nhưng tôi đã từng nhìn thẳng vào nghiệp và muốn trả thì tự nhiên cái nghiệp đó lại biến mất. Giống như 1 người đuổi theo đòi mình trả lại cái gì đó cho họ, thực tế họ cũng không cần cái đó, họ chỉ cần một lời đồng ý trả và họ sẽ không đòi lại, giống như cần xám hối, cần xin lỗi mà thôi. Nhiều người cứ đặt nặng vấn đề trả nghiệp mà không biết mình cần phải tiếp tục tinh tấn tiến về phía trước.
Được cảm ơn bởi: Tudotutronghanhphuc, TLXD, catusvn, ongchinhgia
Đầu trang

wwwbinh179
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi wwwbinh179 »

catcherblock đã viết: 21:28, 18/08/22 Tứ Linh trong Tử Vi
Nhắc đến tứ linh trong Tử Vi, theo quan niệm Tử Vi từ trước tới giờ là nhắc đến 4 sao: Long Trì - Phượng Các - Bạch Hổ - Hoa Cái, hoặc Thanh Long - Phượng Các - Bạch Hổ - Hoa Cái, gọi tắt là Long Phượng Hổ Cái, theo như sách nào ghi chép không rõ, chỉ biết là giới Tử Vi Việt Nam vẫn quen gọi tứ linh là cái bộ này.
Tuy nhiên ta hãy lật lại lịch sử từ xưa tới nay, tứ linh theo quan niệm từ trước tới giờ đó là: Thanh Long, Bạch Hổ, Chu Tước, Huyền Vũ. Tứ Linh, hay còn gọi là "Thiên Chi Tứ Linh", hay Tứ Tượng bao gồm Thanh Long, Bạch Hổ, Chu Tước, Huyền Vũ là đại diện của bốn phương Đông, Tây, Nam, Bắc, theo link WikiPedia:
https://vi.wikipedia.org/wiki/T%E1%BB%A9_linh
Ta thấy trong tứ linh Tử Vi xuất hiện hai sao Thanh Long – Bạch Hổ nằm trong tứ linh truyền thống, vậy hai sao còn lại là sao nào, Chu Tước Huyền Vũ là sao nào, liệu có phải là Long Trì, Hoa Cái hay là Phượng Các, Hoa Cái?
Chúng ta có 5 sao là 5 ứng viên vào 4 vị trí của Tứ Linh, hãy xem thuộc tính ngũ hành từng sao:
- Thanh Long – Mộc
- Bạch Hổ - Kim
- Hoa Cái – Kim – đài các tinh
- Long Trì – Thủy
- Phượng Các – Hỏa
Trong tứ linh mỗi sao đại diện cho một phương và mang một ngũ hành khác nhau, do đó ở đây ta loại ngay sao Hoa Cái ra khỏi vị trí trong tứ linh do trùng ngũ hành Kim với sao Bạch Hổ. Còn lại 4 sao ứng với vị trí Tứ Linh truyền thống như sau:
Thanh Long – Bạch Hổ - Phượng Các – Long Trì
Bây giờ phân tích ngũ hành để xác định Chu Tước và Huyền Vũ là sao nào, tứ linh truyền thống bao gồm: Thanh Long, Bạch Hổ, Chu Tước, Huyền Vũ, trong đó Thanh Long, mộc của phương Đông; Bạch Hổ, Kim của phương Tây; Chu Tước, hỏa của phương Nam; Huyền Vũ, thủy của phương Bắc. Vậy ta suy ra Tứ Linh trong Tử Vi như sau:
Thanh Long – Bạch Hổ - Phượng Các (Chu Tước) – Long Trì (Huyền Vũ)
Trong đó:
- Thanh Long, Mộc của phương Đông, cung Mão.
- Bạch Hổ, Kim của phương Tây, cung Dậu.
- Phượng Các (Chu Tước), Hỏa của phương Nam, cung Ngọ.
- Long Trì (Huyền Vũ), Thủy của phương Bắc, cung Tý.
Bài luận sắc sảo hay lắm ưa cái ý của tui lắm. Vô cực => thái cực => lưỡng nghi => tứ tượng ( tứ linh ), tử vi Việt Nam làm quá, lạm dụng từ ngữ... chế biến xào nấu =)))), mới bik tử vi tin sái cổ, lần lần đọc nhìu bản tử vi rồi so sánh với toàn thư hay toàn tập rồi kiểu mình bị lừa hehe tử vi Việt mình nhiều cái ảo lắm, 9,5 đ cho bài luận 👍
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Nghiên cứu tử vi”