CHỮA MỤN NHỌT MUÀ HÈ

Trao đổi về y học, võ thuật cổ truyền, thiền, Yoga
gamdo
Nhị đẳng
Nhị đẳng

CHỮA MỤN NHỌT MUÀ HÈ

Gửi bài gửi bởi gamdo »

Mùa hè nóng nực dễ xảy ra mụn nhọt cho trẻ em, và ngay cả người lớn tuổi cũng bị. Sợ nhất là mụn đầu đinh, rất nhức nhối khó chịu, thường để lại vết sẹo. Không thể dùng kháng sinh được - các bạn thử xem. Điều gì xảy ra khi mụn mọc trên má? mà lại má của các cô gái chưa chồng? Lên viện chích ư ? khủng khiếp - vì làm mất vẻ đẹp.
Bài thuốc hết sức đơn giản: ra chợ mua lấy mấy nghìn lá "đơn mặt quỷ" nhân dân hay gọi là "cây ruột gà" ở các bà bán thuốc ngoài chợ hay các bà Lạng sơn ở chợ ấy.Nhổ lấy một nắm cỏ mần chầu (nếu không có thì thôi) đem sao khô. Sắc lấy nước uông trong vài ngày, thật kỳ lạ , mụn nhọt đầu đinh cứ teo dần không để lại bất cứ vết sẹo nào. Tôi đã dùng thử rất hiệu nghiệm và đã chỉ dân cho nhiều người đều khỏi. Có gì nhớ cám ơn nhé. GAMDO :-h
Được cảm ơn bởi: tuetvnb, sinhmeo, huyphong, Cát_Tường108, chip1978, fun225, flood
Đầu trang

fun225
Mới gia nhập
Mới gia nhập

TL: CHỮA MỤN NHỌT MUÀ HÈ

Gửi bài gửi bởi fun225 »

Rất cám ơn nhé .
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
quangan
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi quangan »

hic, đang ở hải ngoại, bít kiếm lá này ở đâu bây giờ
Đầu trang

qtrang2210
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi qtrang2210 »

cây lá đơn mặt quỷ là cây gì vậy?
Đầu trang

pham khanh hoa
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi pham khanh hoa »

cây này có tên nào khác thông dụng hơn không hả bác?
Đầu trang

gamdo
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi gamdo »

Đó là cây ruột gà ở ngoài chợ cũng bán, chịu khó đi hỏi là được
Đầu trang

!L3o
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi !L3o »

Mong là hiệu nghiệm, có dịp em sẽ thử, cám ơn bác đã chia sẻ:D
Đầu trang

sinhmeo
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi sinhmeo »

Cho Em hỏi là sao khô rùi sắc nước cả 2 loại đó uống hay là 1 trong 2 loại ?
Cám ơn nhé! E chưa bao h bị mụn mà bi h lại bị nè, khổ ơi là khổ ...
Đầu trang

tuetvnb
Thượng khách
Thượng khách

Gửi bài gửi bởi tuetvnb »

sinhmeo đã viết:Cho Em hỏi là sao khô rùi sắc nước cả 2 loại đó uống hay là 1 trong 2 loại ?
Cám ơn nhé! E chưa bao h bị mụn mà bi h lại bị nè, khổ ơi là khổ ...

Ngày xưa chưa bị, là vì chưa đến lúc...giờ nó mới phát tác....:D
Sinh meo chú ý, bị mụn nhọt trên ặmt có nhiều nguyên nhân : Do viêm nang chân lông, Do hoả nhiệt, trứng cá..v.v...

mỗi loại phải có cách chửa trị riêng.

Theo Nam Dược :

- Cỏ Mần Trầu có vị ngọt hơi đắng, tính bình, có tác dụng hạ nhiệt, làm ra mồ hôi, tiêu viêm, trừ thấp, cầm máu, tán ứ, làm mát gan. Thường được dùng trị cao huyết áp, lao phổi, ho khan, sốt âm ỉ về chiều, lao lực mệt nhọc, tiểu tiện vàng và ít một. Còn dùng cho phụ nữ có thai hỏa nhiệt táo bón, buồn phiền, động thai, nhức đầu, nôn mửa, tức ngực, sốt nóng. Cũng dùng uống trị mụn nhọt, các chứng nhiệt độc, trẻ em tưa lưỡi. Ở Trung Quốc, thường dùng chữa: 1. Ðề phòng chứng viêm não truyền nhiễm; 2. Thống phong; 3. Viêm gan vàng da; 4. Viêm ruột, lỵ; 5. Viêm niệu đạo, viêm thận, viêm tinh hoàn. Dùng ngoài trị đòn ngã tổn thương, cầm máu chó cắn. Liều dùng 16-20g dạng thuốc sắc hoặc hoàn tán; thường phối hợp với các vị thuốc khác.
Cỏ mần trầu
Cỏ mần trầu

- Đơn mặt quỷ còn có nhiều tên gọi khác nhau như đơn lá đỏ, liễu đỏ, đơn tướng quân, mặt quỷ... Là cây thân gỗ nhỏ, có thể cao từ 0,8-1,2m. Lá mọc đối, mặt trên lá có màu xanh, mặt dưới lá có màu đỏ tía, mép lá có khía răng cưa nhỏ, không đều. Hoa thường mọc ở nách lá và ngọn cành. Cây thuốc này thường mọc hoang, được trồng để làm thuốc và làm cảnh ở nhiều địa phương. (đặc điểm dễ nhận biết nhất là lá cây có 2 mặt, trên xanh dưới đỏ tía). Tên thông dụng nhất là Đơn mặt trời.
- Đơn mặt trời có vị đắng ngọt, tính mát, có tác dụng thanh nhiệt giải độc, khư phong trừ thấp, lợi tiểu, giảm đau.Thường dùng chữa mẩn ngứa, mụn nhọt, đi lỵ, tiểu tiện ra máu, đại tiện ra máu, đại tiện phân lỏng lâu ngày. Ở Thái Lan, lá còn được dùng làm thuốc trợ đẻ.

Đơn mặt quỷ hay Đơn mặt trời
Đơn mặt quỷ hay Đơn mặt trời
donmattroi_web.jpg (74.16 KiB) Đã xem 2861 lần

Dùng để chữa trị mụn nhọt với 2 vị thuốc trên là đúng và khá hiệu quả. Vì kết hợp 2 vị thuốc trên sẽ có tác dụng thanh nhiệt, mát gan tiêu độc trị mụn nhọt, mẩn ngứa...

Bài thuốc đầy đủ thì nên dùng thêm Kim Ngân Hoa và rễ có tranh nữa.

Cỏ mần trầu 20g
Đơn mặt trời 20g
Kim Ngân hoa 30g
Rễ cỏ tranh 20g

Phơi khô sắc uống (không cần sao vàng vẫn tốt).

Riêng bạn SinhMeo chứng mụn nhọt trên mặt của bạn khả năng là do sự bài tiết của hệ nội tiết đến thời kỳ phát triển. Chất cặn xơ và chất nhờn dưới da tiết ra nhiều, kết hợp với việc lạm dụng Mỹ Phẩm làm hạn chế sự bài tiết, tăng nguy cơ nhiễm khuẩn, dẫn đến viêm nhiễm. Uống bài thuốc trên cũng không hiệu quả lắm, phải dùng thuốc điều hoà nội tiết, kết hợp với việc giữ gìn vệ sinh da mặt và đặc biệt cẩn trọng với việc sử dụng Mỹ Phẩm thường xuyên (nên hạn chế ở mức tối đa), thì mới có thể điều trị được

Được cảm ơn bởi: sinhmeo
Đầu trang

sinhmeo
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi sinhmeo »

Bác Tuệ chưa gặp E mà đã chuẩn đoán đúng bệnh rùi. E có sử dụng thuốc trị trứng cá nhưng ko có tác dụng, khi chuyển sang sử dụng thuốc dạng mỡ diệt khuẩn thì thấy mụn mau khỏi hẳn. Nên E nghĩ chắc do nội tiết và có thời gian lại hay dùng mỹ phẩm nên dẫn đến viêm da.
E có đứa bạn cũng đã từng trị mụn bằng thuốc nội tiết nhưng nghe nói bác sĩ bảo thời gian đầu dùng thuốc sẽ bị rối loạn dẫn đến mọc nhiều hơn, nên e sợ lém...
Vậy E nên làm sao nhỉ ?
Bác cho E hỏi thêm là những vết sẹo do mụn để lại thì làm thế nào? nó bé để lâu thì cũng mờ đi nhưng mà .... :">. Mà dùng nghệ tươi thì ko được vì rất khó rửa sạch
Cám ơn Bác nhiều! Em vẫn chưa có duyên gặp bác. Hy vọng 1 ngày gần đây được gặp Bác
Chúc Bác vui vẻ!
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Y học - Võ thuật”