Lì xì: hỏi đáp Tử Bình

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Lì xì: hỏi đáp Tử Bình

Gửi bài gửi bởi NeBoTat »

Chào mọi người, ra tết đỡ bớt các vụ lễ nghĩa năm mới, mình lì xì anh em nghiên cứu Tử Bình góp vui. Anh em nào thấy có vấn đề gì về Tử Bình có thể đăng bài bàn luận. Mình nếu biết sẽ góp 1 ít kiến thức, nếu mình không biết thì cảm phiền mọi người cho để lại, khi nào biết trả lời sau, mong mọi người không phiền lòng.

Năm mới vạn sự như ý nhé.

Ghi chú: Chỉ bàn học thuật, không hỏi số. Mong thông cảm.
Sửa lần cuối bởi NeBoTat vào lúc 00:02, 23/02/18 với 1 lần sửa.
Đầu trang

Nguyen tran thai
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Re: Lì xì: hỏi đáp Tử Bình

Gửi bài gửi bởi Nguyen tran thai »

Mong anh xem giúp lá này có tòng ko ạ? Vì mình nhờ thì người nói tòng, người nói ko tòng. Anh tìm giúp dụng, hỷ thần cho mình với. Cảm ơn anh
Tập tin đính kèm
CC1CCC1D-8FC6-43EE-B94C-4C30ADDDEA5F.jpeg (370.99 KiB) Đã xem 3265 lần
Đầu trang

luongtrichu
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi luongtrichu »

Xin anh NeBoTat cho em hỏi năm Mậu Tuất trùng với Nhật nguyên Mậu Tuất của em thì có phải là một năm xấu không ạ.
Đầu trang

NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Nguyen tran thai đã viết: 23:55, 22/02/18 Mong anh xem giúp lá này có tòng ko ạ? Vì mình nhờ thì người nói tòng, người nói ko tòng. Anh tìm giúp dụng, hỷ thần cho mình với. Cảm ơn anh
Anh lớn tuổi hơn em. Gọi em ThienKhanh được rồi. Phía dưới em luận giúp anh:

Càn: Bính Thìn - Mậu Tuất - Giáp Thìn - Mậu Thìn

Thấy rõ Tài trọng thân khinh. Mệnh Giáp này không tòng Tài. Lí do: (1) Giáp là dương can, tòng khí không tòng thế. (2) Giáp đắc căn tại 3 chi Thìn, đắc căn hoặc có Ấn đắc lực sinh cho thì không tòng; đắc căn ví như người có xương sống, không thích luồn cuối.
luongtrichu đã viết: 00:01, 23/02/18 Xin anh NeBoTat cho em hỏi năm Mậu Tuất trùng với Nhật nguyên Mậu Tuất của em thì có phải là một năm xấu không ạ.
Mậu Tuất có thể xem thuần thổ. Trước nhìn thổ là hỷ hay kỵ, sau nhìn bố cục bát tự mới biết tốt xấu. Có sách cho là (ví dụ) nguyên cục có Mậu Tuất, niên vận gặp Mậu Tuất, tức là gặp phục ngâm, mà phục ngâm vốn là hung thần, nhưng điều này không chính xác. Tất cả nên quy về hỷ kỵ, sau đó lại nhìn bố cục xem nếu là hỷ thần thì có trở mặt không, trở mặt là xấu. Nếu là kỵ thần thì có hồi đầu không, hồi đầu là tốt. Nói cách khác thì hỷ thần trở mặt tức là nghịch, là vô tình. Kỵ thần hồi đầu tức là thuận, là hữu tình. Vô tình thì hung, hữu tình thì cát.
Đầu trang

sherly
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi sherly »

Hi, đang thắc mắc một số vấn đề thì may gặp topic của bạn.
Trong chương Hà Chi Trương
Sao biết người thọ? Tính định nguyên thần dày (trích thiên tuỷ)
Có 1 VD
Kỷ dậu - ất hợi - bính dần - mậu tý
Canh ngọ /kỷ tị /mậu thìn/đinh mão /bính dần
Tạo này Dậu kim là nguyên đầu, sinh Hợi thủy, Hợi thủy hợp Dần mà sinh Bính
hỏa, Bính hỏa sinh Mậu thổ, nguyên thần đều dày. Xuất thân hương bảng, làm quan chức Quan Sát, là người khoan hậu chính trực, có 9 người con 24 người cháu, giàu có hơn trăm
vạn, thọ đến 120 tuổi, không bệnh mà chết.
Theo tôi tìm hiểu, thì nguyên đầu tức là vượng thần trong tứ trụ. Tuy nhiên Nhậm thị bình tạo này lấy dậu kim là nguyên đầu. Sinh tháng hợi, kim hưu mà không thấu. Sao nó lại là Vượng thần được?
Đầu trang

NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Tên đã viết: 00:12, 23/02/18
năm mới em chúc anh Thiên Khanh vui vẽ hạnh phúc , dồi dào sức khỏe , vạn sự như ý !!!

anh cho em hỏi thiên tài nhập tạp khí là như thế nào , xung khố , khai khố , dẫn khố ... là như thế nào em xin em dọc sách , với tìm mà mãi ko hiểu , #-o #-o cám ơn anh , :) :)
Chúc em và gia đình năm mới an khang, nhiều sức khoẻ, phát tài phát lộc. Em hỏi nhiều vấn đề, anh phân ra trả lời bên dưới.

(1) Thiên Tài nhập tạp khí để chỉ Thiên Tài tinh (ví dụ mệnh Giáp thì Mậu thổ là Thiên Tài tinh, mệnh Bính thì Canh kim là Thiên Tài tinh) tàng ẩn trong địa chi, mà lại không phải hành bản khí của địa chi đó. Ví dụ, Mệnh Giáp gặp Tỵ là Thiên Tài nhập tạp khí.

Em ma lanh quá, hỏi vấn đề mộ khố. B-) Anh chỉ trả lời sơ lược bên dưới. Sắp tới anh sẽ lập topic nghiệm lý mộ khố, em có thể tham gia luận để lấy tư liệu nghiên cứu.

(2) Xung khố: là tứ hành xung Thìn - Tuất, Sửu - Mùi, vì đó là 4 khố. Ví dụ mệnh Bính thì Thìn là Quan khố (Thìn là thuỷ khố nên là Quan khố), Mùi là Ấn khố, Tuất là Tỷ Kiên khố, Sửu là Tài khố. Thường người ta chỉ chú trọng Tài khố và Quan khố vì có quan niệm xung Tài Quan khố thì phát tài phát lộc.

(3) Khai khố: nhiều sách nói khố xung thì khai. Như mệnh Bính, bát tự có Thìn là có Quan khố, Thìn gặp Tuất xung thì khai Thìn khố, tức khai Quan khố. Khai Quan khố thì có sách cho là phát lộc. Tuy nhiên không phải cứ xung khố là khai khố, vì còn có trường hợp xung khử bì. Khai khố rồi lại xem thứ tàng trong khố khi bị xung ra thì có tụ lại (hoá hình) hay không, tụ lại rồi thì nó là hỷ hay kỵ.

(4) Dẫn khố: bí mật không thể bật mí.

(5) Không có sách nào đáng tin tưởng về mộ khố đâu mà xin đọc. Phải lập topic luận giải chuyên về mộ khố để thu nhập dữ liệu nghiệm lý.
Đầu trang

luongtrichu
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi luongtrichu »

Em cảm ơn anh ThienKhanh, cho em hỏi thêm một số câu hỏi nữa ạ
1. Khi Nhật Can hợp Hoá, thì ta xét Thập Thần theo can cũ hay can đã hợp hoá ạ. Ví dụ Nhật Nguyên ban đầu là Tân, nhưng hợp với Bính hoá ra Thuỷ. Trong tứ trụ ví dụ có Ất, thì lúc này ta xét Ất là Thương Quan ( Của Thuỷ) hay xét Ất là Thiên Tài của Tân (Nhật can ban đầu khi chưa xét hợp hoá)?
2. Cũng là hợp hoá, nhưng xét đến chi ạ. Nếu địa chi hoá hợp, thì các can tàng ẩn trong địa chi có tính là mất đi không ạ?
Cảm ơn anh ThienKhanh, mà có phải là anh ThienKhanh bên Tuvilyso không ạ @@
Đầu trang

NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

sherly đã viết: 00:19, 23/02/18 Hi, đang thắc mắc một số vấn đề thì may gặp topic của bạn.
Trong chương Hà Chi Trương
Sao biết người thọ? Tính định nguyên thần dày (trích thiên tuỷ)
Có 1 VD
Kỷ dậu - ất hợi - bính dần - mậu tý
Canh ngọ /kỷ tị /mậu thìn/đinh mão /bính dần
Tạo này Dậu kim là nguyên đầu, sinh Hợi thủy, Hợi thủy hợp Dần mà sinh Bính
hỏa, Bính hỏa sinh Mậu thổ, nguyên thần đều dày. Xuất thân hương bảng, làm quan chức Quan Sát, là người khoan hậu chính trực, có 9 người con 24 người cháu, giàu có hơn trăm
vạn, thọ đến 120 tuổi, không bệnh mà chết.
Theo tôi tìm hiểu, thì nguyên đầu tức là vượng thần trong tứ trụ. Tuy nhiên Nhậm thị bình tạo này lấy dậu kim là nguyên đầu. Sinh tháng hợi, kim hưu mà không thấu. Sao nó lại là Vượng thần được?
Bạn hỏi nhiều vấn đề, tôi trả lời bên dưới:

(1) Sao biết người thọ: Dụng thần trong nguyên cục hoàn bị, đại vận không bị hình xung khắc phá quá đáng thì thọ. Mệnh cục chỗ cơ giam vững vàng, tức dụng hỷ thần hoàn bị, được bao bọc, che chở vững vàng tại nhiều thiên can hay địa chi (đặc biệt là địa chi), gặp hành vận khó phá hết tất cả các thiên can, địa chi này cùng 1 lúc thì thọ. Dân gian gọi là người mạng lớn. Thành ra nói phúc lớn mạng lớn cũng không phải không có lý. Mệnh cục gặp dụng hỷ được bao bọc, che chở như vậy là 1 loại phúc ấm rất lớn rồi.

(2) Tính định nguyên thần dày: Tôi không hiểu rõ bạn muốn nói gì, không biết có bị lỗi đánh máy không. Tuy nhiên tôi có thể trả lời sơ lược như sau. Đầu tiên phải hiểu đâu là nguyên thần. Nguyên Thần là 1 trong 3 thần: Tinh, Khí, Thần (Thần tức là Nguyên Thần). Trích Thiên Tuỷ chỉ luận 2 thần: Tinh khí và Thần khí. Hai cách luận này là dùng Tinh Khí Thần để đánh giá bát tự cao thấp. Chú ý không nên nhầm lẫn Thần Khí/Nguyên Thần mà bạn hỏi và Nguyên Thần bình thường. Nguyên Thần theo nghĩa bình thường là để chỉ Ấn tinh. Ví dụ hoả lấy mộc là nguyên thần, thuỷ lấy kim làm nguyên thần. Còn Nguyên Thần ở phần bạn trích trong Trích Thiên Tuỷ nó chính là Thần Khí. Cũng có sách lại nói Thần Khí chính là Quan Sát, tuy nhiên tôi không đồng ý với cách giải thích này.

Sau khi đã xác định được Thần Khí/Nguyên Thần nó nằm ở đâu, muốn biết nó dày mỏng thì phải tổng hợp các yếu tố (a) có căn thì vững, sâu; (b) là vượng khí, tiến khí thì rộng/dày; (c) thâu khí cục thì dày.

(3) Nguyên đầu: Có hai cách lấy nguyên đầu. Hoặc là lấy khởi nguyên của dòng vượng khí, đó chính là cách lấy nguyên đầu trong ví dụ Kỷ Dậu. Cách thứ 2 là chỉ lấy vượng khí làm nguyên đầu. Vượng khí này chủ yếu tính từ nguyệt lệnh. Đây là bị ảnh hưởng bởi câu phú rất nổi tiếng và đầy uy quyền: dụng thần chuyên cầu nguyệt lệnh. Ngoài ra, cách tính nguyên đầu thứ 2 còn nhìn hành nào đa (nhiều) thì lấy làm nguyên đầu. Tôi theo cách thứ 1. Tôi chỉ nghĩ đơn giản: (a) con sông lớn có thể bắt nguồn từ 1 dòng nước nhỏ trên núi Thái Sơn; nếu lấy nguyên đầu theo cách thứ 2 là đã bỏ qua dòng nước nhỏ, cũng bỏ qua luôn núi Thái Sơn; và (b) theo kinh nghiệm xem bát tự lâu nay tôi thấy nguyên đầu theo cách 1 là đúng, vì khi áp hình tượng vào thì thấy có ứng nghiệm.

Ghi chú: nên cẩn thận với các ví dụ trong Trích Thiên Tuỷ, nhiều ví dụ không chính xác vì trải qua mấy trăm năm được người sau thêm thắt rất nhiều. Đọc Trích Thiên Tuỷ chỉ nên đọc lấy ý rồi đi nghiệm lý, không nên thủ lấy từng câu chữ.
Đầu trang

sherly
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi sherly »

Rất cảm ơn bạn, tôi sẽ lưu lại để học hỏi.
Bạn cho tôi hỏi thêm.
1- Tài khí thông môn hộ là như thế nào? Môn hộ ở đây là nguyệt lệnh, trụ giờ hay là gì?
2- Ngọ Mùi và tý sửu là hợp thổ. Tuy nhiên nó lại là 2 chi trong tam hội hoả và thuỷ. Vậy luận ngọ mùi hợp thổ hay hoả, tý sửu hợp thổ hay thuỷ?
3- Tử mộc có phải là Giáp Ất mộc không có căn, hoặc có căn nhưng bị phá hay không?
Cảm ơn bạn
Đầu trang

NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

luongtrichu đã viết: 00:39, 23/02/18 Em cảm ơn anh ThienKhanh, cho em hỏi thêm một số câu hỏi nữa ạ
1. Khi Nhật Can hợp Hoá, thì ta xét Thập Thần theo can cũ hay can đã hợp hoá ạ. Ví dụ Nhật Nguyên ban đầu là Tân, nhưng hợp với Bính hoá ra Thuỷ. Trong tứ trụ ví dụ có Ất, thì lúc này ta xét Ất là Thương Quan ( Của Thuỷ) hay xét Ất là Thiên Tài của Tân (Nhật can ban đầu khi chưa xét hợp hoá)?
2. Cũng là hợp hoá, nhưng xét đến chi ạ. Nếu địa chi hoá hợp, thì các can tàng ẩn trong địa chi có tính là mất đi không ạ?
Cảm ơn anh ThienKhanh, mà có phải là anh ThienKhanh bên Tuvilyso không ạ @@
Vâng, mình là ThienKhanh.

(1) Khi nhật can hợp hoá thành công, theo Thiệu Vỹ Hoa thì dùng hành mới để tính. Mình cũng dùng cách này. Ví dụ của bạn nhật nguyên Tân hợp Bính hoá thuỷ thành công thì Ất xem là Nhi (Thực Thương), vì lúc đó chức năng của Ất mộc là tú khí nhật chủ, đó chính là chức năng của Thực Thương.

(2) Địa chi hợp hoá thành công, thì có 2 cách tính khác nhau. Xét về lý pháp thì không tính địa chi tàng ẩn ở tổ hợp địa chi đã hoá, tức là khi cân đo ngũ hành thì không cần xét đến Nhân nguyên. Sách của cụ Thiệu Vỹ Hoa chỉ nói đến đây là hết. Mình nói thêm: Xét về tượng pháp thì vẫn tính những Nhân nguyên này, tức là khi xem cát hung ứng vào đâu, vào người nào thì vẫn áp dụng Nhân nguyên tàng ẩn trong tổ hợp địa chi đã hoá.
Sửa lần cuối bởi NeBoTat vào lúc 01:22, 23/02/18 với 2 lần sửa.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”