Lì xì: hỏi đáp Tử Bình

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
vio
Thất đẳng
Thất đẳng

Re: Lì xì: hỏi đáp Tử Bình

Gửi bài gửi bởi vio »

vio đã viết: 18:12, 05/03/18
daothi123 đã viết: 10:08, 05/03/18
NeBoTat đã viết: 07:52, 05/03/18

Dạ, nói vậy không phải để nhấn mạnh tính đúng sai. Vì có nhiều người cũng lịch sự, họ sợ nói cháu coi sai thì mất lòng nên họ cũng né. Cháu nói vậy để cô đỡ phải nói tránh.

Nhà phát quan hay phát phúc ý cháu là ngôi nhà này có trợ giúp cho chủ nhân về mặt đó. Ví dụ như ngôi nhà phát quan thì thường có quý nhân hoặc viên chức nhà nước ra vào. Còn phát quan hay phát phúc đến đâu, việc này hiện nay ngoài tầm hiểu biết của cháu.

Nhưng cháu thấy các bạn tốt như vậy, không làm điều xấu đã là một cái phúc lớn trong thời buổi ngày nay rồi.
không có gì ,đây cô cũng chỉ muốn nghiệm lý và cũng có chút hy vọng vào việc phát quan phát phúc nên hỏi lại thế để củng cố thêm lòng tin và hy vọng vào cavs con ,cho đỡ bi quan thôi .chúc bạn ngày càng giỏi hơn để giúp đỡ mọi người
Thực ra xem phúc đức, mồ mả, nhà cửa xem tử vi không quá khó. Nhưng xem tứ trụ là rất khó.
[/quote

Nếu mất thời gian vio có thể xem được nhà chị ở thủa nhỏ và nhà qua các thời kỳ.
Tứ trụ, vio không xem được và quả thật là quá khó. Thien Khanh phải nghiên cứu rất sâu và có duyên đặc biệt với tứ trụ mới xem được như vây.
Đầu trang

daothi123
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi daothi123 »

vio đã viết: 19:25, 05/03/18
vio đã viết: 18:12, 05/03/18
daothi123 đã viết: 10:08, 05/03/18

không có gì ,đây cô cũng chỉ muốn nghiệm lý và cũng có chút hy vọng vào việc phát quan phát phúc nên hỏi lại thế để củng cố thêm lòng tin và hy vọng vào cavs con ,cho đỡ bi quan thôi .chúc bạn ngày càng giỏi hơn để giúp đỡ mọi người
Thực ra xem phúc đức, mồ mả, nhà cửa xem tử vi không quá khó. Nhưng xem tứ trụ là rất khó.
[/quote

Nếu mất thời gian vio có thể xem được nhà chị ở thủa nhỏ và nhà qua các thời kỳ.
Tứ trụ, vio không xem được và quả thật là quá khó. Thien Khanh phải nghiên cứu rất sâu và có duyên đặc biệt với tứ trụ mới xem được như vây.
ô ,chào anh Vio ,nếu xem được thì Vio luận luôn lá số của mình đi để lấy kinh nghiệm .vì từ nhỏ tới giờ mình cũng ở nhiều loại nhà rồi
Đầu trang

NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi NeBoTat »

khangjp đã viết: 15:27, 03/03/18 Cám ơn anh Thiên Thanh đã giải đáp thắc mắc của em. Lần nữa chúc anh vạn sự như ý.
Không có gì. Chúc bạn và gia đình năm mới an khang, phát tài phát lộc.
thanhhương78 đã viết: 18:04, 03/03/18 Tôi đưa ra 2 ví dụ đủ để chứng minh chưa hẳn tân kim hỷ thủy, thủy có lực chưa chắc đã thành công, thủy vô lực mà tứ trụ nhiều hỏa lại rất giàu có, con cái thành đạt : Nhâm dần / bính ngọ / canh tý / mậu dần . Vì vậy những lý thuyết mà sách đưa ra là 1 môtip chung và chúng ta phải phát triển nó lên tùy theo thực tế
Đồng ý. Thật ra sách nào cũng đáng đọc, có điều mình phải tỉnh táo và cẩn thận xem tại sao họ nói như vậy, lí do của nó là gì, nó có điều kiện áp dụng gì không, chứ mình áp dụng rập khuôn từng chữ một trong sách là mình chết.
a1b2c3 đã viết: 07:53, 04/03/18 Chào bác Nebotat và toàn thể mọi người trong topic, dù hơi muộn nhưng em cũng xin chúc mọi người và gia đình một năm mới bình an, hạnh phúc.

Thật sự hiểu biết của em rất là nông cạn, mong mọi người đừng cười chê.
Nay em có một vài câu hỏi liên quan đến Tử bình, mong bác Nebotat và mọi người ở đây giúp đỡ.

1) Lúc xảy ra hợp hóa có cần sự ủng hộ của địa chi hay không, Thiệu Vỹ Hoa luận là có, một số sách khác em lại không thấy đề cập đến?

2) Sự vượng suy của Ngũ hành Đại vận là tách rời hoàn toàn so với nguyệt lệnh hay vẫn phụ thuộc, và nó có ảnh hưởng gì đến hợp hóa không?
Ví dụ: Nhật trụ Kỷ Dậu (thân nhược), nguyệt lệnh Tân Mão, gặp đại vận Giáp Ngọ. Vậy sự mạnh yếu của "Giáp" có phụ thuộc vào nguyệt lệnh không?

3) Xem hôn nhân mọi người xem theo các yếu tố nào ạ? Em đọc sách "tứ trụ luận giải tân biên" chỉ đề cập là không nên để nguyệt lệnh xung nhau, còn các yếu tố khác không nói tới.

4) Địa chi hợp rồi hóa, giả sử Hợi-Mão-Mùi, có cả Giáp và Ất thì sức mạnh hóa là như nhau hay khác nhau?

5) Bán tam hợp, bán tam hội có tác dụng đủ mạnh trong nguyên cục không vậy ạ. Có khi nào vừa hợp nhưng cũng vừa khắc/ sinh nhật chủ ( xét cả 2 trường hợp có và không có hóa ạ)

Nếu trong câu hỏi có gì không đúng, mong bác Nebotat và mọi người chỉ giáo giúp em ạ, em xin cảm ơn nhiều ạ.
Chào bạn. Chúc bạn và gia đình năm mới an khang, vạn sự như ý. Mình trả lời bên dưới:

(1) Mình thấy sách cụ Thiệu khá đáng tin. Hợp hoá địa chi thì cần thiên can (dẫn thần) thấu ra trên 1 trong các địa chi tham gia hợp. Hợp thiên can thì cụ Thiệu viết là lấy nguyệt lệnh làm dẫn thần, nhưng theo mình thấy nếu muốn nhật chủ hợp hoá thì cần điều kiện mạnh hơn là nguyệt lệnh mới hợp hoá được. Một trong những điều kiện đó là địa trợ thiên hợp. Về nhật chủ hợp hoá, mình chưa có đủ bát tự hoá cách để nghiên cứu kĩ lưỡng nên không dám nói bừa, chỉ nói lên suy nghĩ như vậy.

(2) Vượng suy của vận can do địa chi đại vận qui định. Còn vận chi thì luôn mặc định là vượng. Theo mình thì nguyệt chi không quyết định vượng suy của can chi đại vận và lưu niên. Khi lưu niên, đại vận thiết nhập mệnh cục có khả năng trợ cho hợp cục hoá hoặc có khả năng phá hợp cục, tuỳ vào bố cục bát tự và tổ hợp niên vận.

(3) Xem hôn nhân lấy nhật chi là phối ngẫu cung (phu thê cung) làm chủ, lấy Tài tinh làm phụ. Xem hỷ kỵ của nhật chi, Tài tinh; lại xem nhật chi, Tài tinh hữu tình hay vô tình mà luận. Ngoài ra sau khi nắm hỷ kỵ, khí thế của nhật chi, Tài tinh thì có thể áp dụng thêm các Thần Sát để luận giải chi tiết hơn. Thêm nữa nếu biết Quả Lão Tinh Tông có thể áp dụng chung với Tử Bình để luận. Có nhiều bài phú giúp liên kết Quả Lão Tinh Tông và Tử Bình để đoán mệnh. Trên mệnh bàn Quả Lão có phu thê cung.

(4) Địa chi tam hợp Hợi - Mão - Mùi thấu Giáp hoặc Ất so sánh với thấu cả Giáp lẫn Ất thì dĩ nhiên thấu cả Giáp lẫn Ất sẽ mạnh hơn, tính động hơn, tạp hơn.

(5) Bán tam hợp và bán tam hội vẫn có sức mạnh. Thường mình luận bán tam hợp có hoá, còn bán tam hội mình không luận hoá. Ví dụ Tuất Dậu có thấu Tân, mình không luận hoá. Lí do thì mình không muốn giải thích ở đây. Bán tam hợp hay bán tam hội là áp dụng cho địa chi, đâu có liên quan đến nhật chủ (thiên can) nên bạn hỏi như phía trên mình không hiểu lắm. Bạn làm rõ câu hỏi 1 chút.
cự nhật không kiếp đã viết: 13:00, 04/03/18 Anh nebotat ơi,cái đoạn a luận nguyên lưu a luận hay quá.htrc a luận giúp e bát tự nhưng mà không dùng nguyên lưu,hnay a có thể luận bát tự e bằng nguyên lưu dc k ạ.e thấy đây là cách luận hay,e muốn dc học hỏi từ a ạ.
Càn: Tân Mùi - Kỷ Hợi - Tân Mão - Đinh Dậu

Bát tự này chỉ có Hợi - Mão tương sinh, Mùi - Kỷ - Tân tương sinh nên chỉ tính là có 1 dòng nguyên lưu nhỏ hẹp tại niên trụ và nguyệt can. Mệnh như vầy thì cha mẹ có của cải, có thể giúp đỡ cho bản thân.

Nguyên lưu chỉ là 1 cách phân tích bát tự, có hay không có chưa nói hết cát hung của mệnh. Bát tự nào có và rõ ràng thì dùng để luận cho thuận tiện thôi. Như bát tự kia mình dùng nguyên lưu để phân tích thì rõ ràng thấy nguyên lưu có hại.
vpdh đã viết: 18:34, 04/03/18 Mình xin phép hỏi anh NeBoTat:
1/Có cách nào nhìn vào tứ trụ biết được đương số có hiếu hay chăm lo dc cho bố mẹ hay không?

Như hai ví dụ mình nêu trên:

Tạo 1: Tuy rất khắc khẩu với mẹ, nhưng làm ra 10 phần thì đưa mẹ hết 6-7 phần, chăm lo về mặt vật chất, đưa đi du lịch, bảo hiểm sức khoẻ... Từ nhỏ đến lớn hầu như không tốn tiền của bố mẹ mấy mà còn làm ra cho bố mẹ (chủ yếu là mẹ nhận).

Tạo 2: Tuy không khắc khẩu nhưng từ bé đến lớn hầu như chưa giúp đỡ cho bố mẹ được gì. Ví dụ như tạo này rất thích đi du lịch nước ngoài, thì thậm chí dám bỏ tiền túi, tiết kiệm chi tiêu để mời bạn trai đi cùng, nhưng chưa từng lo cho bố mẹ. Tạo 1 thì ngược lại trong cách cư xử với bố mẹ và với bạn trai.

2/ làm sao nhìn vào lá số mà đọc ra được hoàn cảnh, công việc, tài chính, sức khoẻ, thọ yểu của bố mẹ. Như anh đã xem cho cô daothi123.

Mình xin cảm ơn rất nhiều.
Chào bạn, mình trả lời bên dưới.

(1) Có cách xem đương số có hiếu hay không bằng bát tự. Mình thì không biết xem, do chưa tập trung nghiệm lý phần này. Mình biết có người biết xem vấn đề này nhưng mình ngại không muốn hỏi, vì không thân lắm.

(2) Xem cho cô Daothi123 mình đâu có xem về bố mẹ. Mình có xem mỗi chỗ 1 chút để xem giả thuyết ban đầu của mình về hỷ dụng có đúng không. Nếu cô trả lời phần lớn là ăn khớp thì mình mạnh dạn nói cho cô biết mình tính ra hỷ dụng là như vậy. Mạnh dạn vì khả năng chính xác của nó khá cao vì đã được nghiệm lý từ bát tự trắng, chứ mình không dám khẳng định nó sẽ đúng 100%. Thành ra nếu đương số mà vì nể mặt mình mà không nói mình sai thì vừa có hại cho đương số, vừa có hại cho mình.

Cách mình hay xem về từng khía cạnh của 1 người thì mình có nói ở vài topic nhưng mình có thể nói lại ở topic này.

Mình xem xuất thân, bối cảnh thì dùng 2 mệnh bàn: thực bàn và hư bàn. Thực bàn là bát tự, hư bàn là 12 cung chức. Từ thực bàn bát tự thủ tượng, từ hư bàn 12 cung chức thủ hình. Tức là mình xem trên bát tự nó có tượng gì, như trường hợp cô Daothi123 là tượng ông bà mất sớm chẳng hạn, sau khi có tượng như vậy, mình đi tra hư bàn xem có đúng là có như vậy không. Nếu cả thực bàn và hư bàn đều nói vậy thì mình mạnh dạn đoán vì khả năng trúng của nó cao. Tuy nhiên qui tắc kết hợp bát tự và 12 cung chức thì mình không nói ở đây.

Đoán hạn cũng tương tự, đầu tiên nhìn bát tự, đại vận, lưu niên xem là cát hay hung, cát hung ở chỗ nào. Sau đó lấy hư bàn 12 cung chức cho Thần Sát phi động. Lấy Đào Hoa chẳng hạn, nếu năm này mình thấy nó phi từ Phúc cung sang Thê cung, thì có tượng nhân duyên. Hoặc như Tang Môn chẳng hạn, nếu nó phi từ Phúc cung sang Điền cung, hoặc từ Điền cung sang Mệnh cung thì chủ có tang. Sau đó nhìn lại bát tự xem phải thật sự có tang hay không, nếu có tang thì có thể ứng với ai. Tức là dùng bát tự và 12 cung chức kiểm tra chéo nhau. Thường mình cho khoảng hơn 30 thần sát phi động trên 12 cung an trên lòng bàn tay, dùng bàn tay trái bấm, nên mỗi lần tính số rất tốn thời gian và sức lực, thành ra thích nói chuyện tào lao hơn là tính số.

Trong trường hợp đoán xuất thân, mình luôn lấy thực bàn bát tự làm tượng, hư bàn 12 cung chức làm hình. Nhưng trong đoán vận hạn, do có đến 6 trụ là nguyên cục, đại vận, lưu niên cho nên nhiều khi ngũ hành vận động rất phức tạp, mình nắm không hết. Thành ra đầu tiên mình lấy thực bàn làm tượng, hư bàn làm hình; nhưng cũng có khi lấy hư bàn làm tượng, thực bàn làm hình. Tức là có những điều mình đoán, lấy thực bàn bát tự đoán, sau đó dùng hư bàn 12 cung chức kiểm tra và luận thêm những chi tiết nhỏ. Nhưng có khi mình làm ngược lại, lấy hư bàn đoán, lấy bát tự kiểm tra và luận chi tiết.

Tuy nhiên dù trong trường hợp nào thì bát tự vẫn là thái cực, tức bát tự chi phối hư bàn, cụ thể là chi phối qui tắc lập cực của hư bàn (từ điểm thái cực đó mới lập lên được 12 cung chức hư bàn), đồng thời chi phối qui tắc phi động của thần sát trên hư bàn. Thành ra nếu không có bát tự mà chỉ có 12 cung chức thì mình hoàn toàn không coi số được. Hoặc có người 12 cung chức giống nhau nhưng mệnh vẫn khác nhau vì có bát tự khác nhau.

Cơ bản là như vậy. Đầy là phần cơ duyên của mình, bạn đừng để ý nghiên cứu làm gì cho mất thời gian, vì nó có nhiều qui tắc mà mình giấu không nói ra. Với lại nó cũng có nhiều chỗ sai lệch.
Aoi993 đã viết: 21:09, 04/03/18 Chào anh Thienkhanh, năm ngoái em có hỏi anh hạn tình duyên/ hỷ tín của em năm nào thì anh có trả lời là năm 2018. Xin nhờ anh luận giải vì sao lại là hạn năm nay được không ạ, cũng là để em học luôn? Vì em xem tử vi thì thấy năm nay có vẻ ' lắm mối tối nằm không' ạ :D
Hết năm 2018 rồi tính tiếp. Phụ nữ thông minh, tinh tế, biết thưởng thức cuộc sống thì không sợ thiếu đàn ông em ạ.
vio đã viết: 19:25, 05/03/18 Thực ra xem phúc đức, mồ mả, nhà cửa xem tử vi không quá khó. Nhưng xem tứ trụ là rất khó.

Em thấy mỗi người có 1 thế mạnh. Có người giỏi coi vấn đề này, có người giỏi coi vấn đề khác. Ví dụ anh Vio xem ngôi nhà qua từng thời kỳ, điều này em có nghĩ đến nhưng chưa coi được. Mai mốt có thời gian em sẽ đi nghiệm lý thử.
Sửa lần cuối bởi NeBoTat vào lúc 01:50, 06/03/18 với 2 lần sửa.
Đầu trang

NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi NeBoTat »

vpdh đã viết: 22:54, 03/03/18 Cách anh NeBoTat luận phân cao thấp ở hai bát tự mẫu mà chị thanhhuong78 thật là rất hay, thật sự vô cùng mãn nhãn.

Mình xin phép nếu được xin anh luận phân cao thấp cho một cặp mệnh tạo nữ này để mình được học hỏi thêm.

Mình xin lấy lại một ví dụ đã gửi để tiện việc theo dõi và cũng vì mình thấy có nhiều ngừoi cùng thắc mắc về trường hợp Kim gặp Hoả, làm sao cho tường tận phân cao thấp

Khôn 1: Đinh Mão - Ất Tỵ - Tân Dậu - Ất Mùi
Vận: Bính Ngọ - Đinh mùi - Mậu Thân - Kỷ Dậu - Canh Tuất - Tân Hợi - Nhâm Tý

Khôn 2: Ất Sửu - Kỷ Sửu - Đinh Mão - Tân sửu
Vận: Canh dần - Tân Mão - Nhâm Thìn - Quý Tỵ - Giáp Ngọ

So sánh: Cả hai tạo đều là ngừoi thông minh. Tạo thứ nhất thành công luôn đến dễ dàng không phải nhọc công phấn đấu. Tạo thứ hai rất hăng hái phấn đấu, luôn tìm kiếm cơ hội để được nổi danh hơn ngừoi. Học hành cũng chăm chỉ, làm việc thì gấp đôi gấp ba. Nhưng thành tựu không rõ rệt, ví dụ như tạo nữ thường tự nhận mình là ngừoi “học giỏi liên tục ở trường, tham gia nhiều hoạt động như làm MC, viết báo online, làm việc ở vị trí cấp cao của tập đoàn giáo dục đa quốc gia..” chứ không có thành tựu cụ thể như tạo 1. Và vị trí gọi là cấp cao đó thực ra mình đánh giá là không cao, là trưởng nhóm tư vấn du học nhưng do cách nói và danh xưng thì nghe oai. Đánh giá cá nhân mình thấy tạo 1 khiêm tốn hơn và thâm sâu chiến lược hơn tạo 2. Nhưng tinh thần phấn đấu và làm việc chăm chỉ ngày mừoi mấy tiếng thì tạo 2 hơn hẳn.

Tạo 1 trọng lợi, tạo 2 trọng danh. Mình đọc sách thấy nếu bát tự nặng Tài là ngừoi tham lợi, nặng Thực Thương là ngừoi tham Danh. Mình thấy ứng với hai ví dụ này.

Tạo 2 Tượng là thân nhược thực vượng, Kiêu đọat Thực lại gặp Thiên Tài. Thì mình nhận được hai luồng góp ý, một là dụng Kiêu, tức hậu vận đẹp, hai là dụng Tài, tức hậu vận trắc trở.

Tạo 2 là con một, vận Nhâm Thìn, năm Mậu Tý sinh con trai, năm Canh Dần ly hôn, năm Ất Mùi tứ Bắc vào Nam sống và làm việc. Từ năm Canh Dần đến Giáp Ngọ có năm đương số tự tử nhưng sau khi uống thuốc thì lại đổi ý nên gọi cấp cứu. Từ bé đến lớn sức khoẻ kém, hay bệnh vặt, đau thoái hoá khớp, nhiệt miệng, dạ dày... Tuy là nữ nhưng thích uống rựou.

Xin cảm ơn anh NeBoTat.
Mai hoặc mốt mình gọt số thử coi hợp lý không. Giờ cũng khuya rồi. Do phần này cần tính toán nên mình để sau.
Tên đã viết: 21:27, 05/03/18 anh nói rất kỹ ,cụ thể và dễ hiểu
em cám ơn anh !!
Không có gì bạn. Năm mới vui vẻ.
Đầu trang

vpdh
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi vpdh »

Cảm ơn anh NeBoTat rất nhiều đã giải thích tỉ mỉ và nhiệt tình.

Phần xem về 12 cung chức có phải là xem phi tinh trong tử vi không anh?

Mình xin chờ anh cho phần tính toán các lá số mẫu. Xin cảm ơn anh.
Đầu trang

thương quan
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi thương quan »

12 cung chức trong tử bình theo thất chính tứ dư.
sắp xếp theo chiều ngược.
Mệnh - tài bạch - huynh đệ - điền trạch- tử tức - nô bộc - phu thê - tật ách - thiên di - quan lộc - phúc đức - phụ mẫu.
Xác định mệnh cung thì nhiều sách nói rồi.
Đi sâu vào phần này thì có thể xem chi tiết được nhiều thứ, vì nó cũng như tử vi vậy, thần sát, ngũ hành. Nhiều người coi nó là khoa Tiền Tử Vi.
Đầu trang

thaiduongh
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi thaiduongh »

Cám ơn anh NeBoTat rất nhiệt tình.

Theo anh lá này luận theo hóa khí hay vượng suy.

Hình ảnh

Chúc anh năm mới dồi dào sức khỏe!
Đầu trang

a1b2c3
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi a1b2c3 »

NeBoTat đã viết: 01:16, 06/03/18 Chào bạn. Chúc bạn và gia đình năm mới an khang, vạn sự như ý. Mình trả lời bên dưới:

(1) Mình thấy sách cụ Thiệu khá đáng tin. Hợp hoá địa chi thì cần thiên can (dẫn thần) thấu ra trên 1 trong các địa chi tham gia hợp. Hợp thiên can thì cụ Thiệu viết là lấy nguyệt lệnh làm dẫn thần, nhưng theo mình thấy nếu muốn nhật chủ hợp hoá thì cần điều kiện mạnh hơn là nguyệt lệnh mới hợp hoá được. Một trong những điều kiện đó là địa trợ thiên hợp. Về nhật chủ hợp hoá, mình chưa có đủ bát tự hoá cách để nghiên cứu kĩ lưỡng nên không dám nói bừa, chỉ nói lên suy nghĩ như vậy.

(2) Vượng suy của vận can do địa chi đại vận qui định. Còn vận chi thì luôn mặc định là vượng. Theo mình thì nguyệt chi không quyết định vượng suy của can chi đại vận và lưu niên. Khi lưu niên, đại vận thiết nhập mệnh cục có khả năng trợ cho hợp cục hoá hoặc có khả năng phá hợp cục, tuỳ vào bố cục bát tự và tổ hợp niên vận.

(3) Xem hôn nhân lấy nhật chi là phối ngẫu cung (phu thê cung) làm chủ, lấy Tài tinh làm phụ. Xem hỷ kỵ của nhật chi, Tài tinh; lại xem nhật chi, Tài tinh hữu tình hay vô tình mà luận. Ngoài ra sau khi nắm hỷ kỵ, khí thế của nhật chi, Tài tinh thì có thể áp dụng thêm các Thần Sát để luận giải chi tiết hơn. Thêm nữa nếu biết Quả Lão Tinh Tông có thể áp dụng chung với Tử Bình để luận. Có nhiều bài phú giúp liên kết Quả Lão Tinh Tông và Tử Bình để đoán mệnh. Trên mệnh bàn Quả Lão có phu thê cung.

(4) Địa chi tam hợp Hợi - Mão - Mùi thấu Giáp hoặc Ất so sánh với thấu cả Giáp lẫn Ất thì dĩ nhiên thấu cả Giáp lẫn Ất sẽ mạnh hơn, tính động hơn, tạp hơn.

(5) Bán tam hợp và bán tam hội vẫn có sức mạnh. Thường mình luận bán tam hợp có hoá, còn bán tam hội mình không luận hoá. Ví dụ Tuất Dậu có thấu Tân, mình không luận hoá. Lí do thì mình không muốn giải thích ở đây. Bán tam hợp hay bán tam hội là áp dụng cho địa chi, đâu có liên quan đến nhật chủ (thiên can) nên bạn hỏi như phía trên mình không hiểu lắm. Bạn làm rõ câu hỏi 1 chút.

(5)

Mình xin lấy thử 1 ví dụ do mình nghĩ ra như sau (không mang tính nghiệm lý)

Càn tạo: Canh Ngọ- Kỷ Mão- Kỷ Dậu- Tân Mùi
Đại vận: Kỷ Mão- Canh Thìn- Tân Tị- Nhâm Ngọ

Ở Đại vận Tân Tị thì Tị Dậu bán hợp, hóa Tân, nhưng trong Tị có Bính, như vậy Bính trong Tỵ có sinh cho nhật chủ không? Hay là Tị đã hóa hoàn toàn?

Mở rộng ra hơn, mình xin lấy bát tự của mình làm ví dụ để hỏi:

Càn tạo: Bính Tý- Tân Mão- Kỷ Dậu- Tân Mùi
Đại vận: Tân Mão- Nhâm Thìn- Qúy Tị- Giáp Ngọ

Mình sinh năm 1996, khởi vận lúc 7 tuổi 8 tháng.

Đại vận Qúy Tị, Tị Dậu bán hợp mà không hóa thì có ảnh hưởng như thế nào đến mệnh cục (Xét theo quan điểm của bác là chỉ hóa trên thiên can chứa địa chi)?

Nói rộng ra hơn, hợp mà không hóa thì có ý nghĩa gì trong lúc luận đoán, xét cả nguyên cục và hành vận? Lưu niên có tác dụng dẫn hóa không?

Mình xin đặt thêm vài câu hỏi khác

(6) Có quan điểm cho rằng khi xem hôn nhân thì xét ngũ hành nguyên cục của 2 người để biết hợp hay không? Ví dụ bát tự anh A hỏa vượng, dụng thần là kim, của cô B bát tự kim vượng, dụng thần là hỏa. Vậy anh A và cô B sẽ hòa hợp với nhau?
Cái này mình thấy 1 page trên mạng luận theo kiểu đó, áp dụng tương tự với con cái để giải thích vì sao đứa đó hợp cha hợp mẹ hay không?

(7) Mình thấy bác Nebotat có nói đến vấn đề là thông khí, phải chăng thông khí thì mệnh cục vững?
Trong tứ trụ, thì như thế nào là một mệnh vững, kiểu như ít gặp tai họa, lúc khó khăn vẫn có thu nhập, ít bệnh tật, vv....
Bên tử vi có nói đến thiên bàn, mệnh tài quan, phúc để xét khả năng cứu giải tai họa của các sao, không biết tứ trụ thế nào (nếu ta không dùng đến thần sát)?

(8) Đọc sách nào có nói rõ về lộc thần vậy ạ? Các trường hợp củng lộc, minh lộc, ám lộc bác Nebotat có hay dùng trong luận đoán không ạ?

(9) Hiện tại mình đã đọc qua (chưa nghiên cứu kĩ lại vì còn đi học):
-Dự đoán theo tứ trụ của Thiệu Vỹ Hoa
-Huyền cơ của tứ trụ Lý Thuận Tường (người bác bỏ quan điểm dụng thần suốt đời)
-Tam mệnh thông hội (thấy đôi chỗ quá rập khuôn, không nói rõ nguyên lý)
-Photo sách các ví dụ của Thienkhanh bên tuvilyso bàn về manh phái :D

Mình học được khoảng 1 năm rồi, thấy không tiến bộ được mấy, làm sao để tăng tiến trên con đường này ạ? Để luận đoán được cỡ như bác thì tự học 10 năm có đủ không ạ :-S
Đầu trang

vio
Thất đẳng
Thất đẳng

Gửi bài gửi bởi vio »

thương quan đã viết: 08:19, 06/03/18 12 cung chức trong tử bình theo thất chính tứ dư.
sắp xếp theo chiều ngược.
Mệnh - tài bạch - huynh đệ - điền trạch- tử tức - nô bộc - phu thê - tật ách - thiên di - quan lộc - phúc đức - phụ mẫu.
Xác định mệnh cung thì nhiều sách nói rồi.
Đi sâu vào phần này thì có thể xem chi tiết được nhiều thứ, vì nó cũng như tử vi vậy, thần sát, ngũ hành. Nhiều người coi nó là khoa Tiền Tử Vi.

Bạn dùng Thất chính tứ dư luận điền trạch của chị Đào Thị xem thế nào?
Đầu trang

thương quan
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi thương quan »

vio đã viết: 12:45, 06/03/18

Bạn dùng Thất chính tứ dư luận điền trạch của chị Đào Thị xem thế nào?
phải cáo lỗi với bác là thực ra em không biết xem tử bình kiểu 12 cung chức này, nếu có dùng thì chỉ dùng Mệnh, thân và thai nguyên. Cách xem 12 cung chức có giới thiệu ở sách lão sư bành khang dân "Mệnh lý tinh hoa", đọc đến thái âm, thái dương, quý nhân ,lộc mã thì còn tàm tạm. Đến nhị thập bát tú thì chịu luôn chẳng hiểu chi cả.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”