[Hỏi] Số tuyệt địa

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
mythinh1912
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

TL: [Hỏi] Số tuyệt địa

Gửi bài gửi bởi mythinh1912 »

heroes167 đã viết:sẵn hỏi anh dung 1 luôn , theo cuốn tử vi của cụ Ba la , có nói đến 1 vấn đề như sau chỉ có cung mệnh cùng hành với hành của sao đó thì mới được coi là đắc chính diệu, dù nó có hãm hay không , không biết anh dung 1 có yé kiến sao về trường hợp này.

Theo ý kiến của tôi cũng nghiên về trường hợp của anh là bản mệnh sẽ tốt nếu được sao thủ mệnh sinh, hay cùng hành.

Ồh, lâu rùi mới thấy Nam ^^.
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
heroes167
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi heroes167 »

mythinh1912 đã viết:
heroes167 đã viết:sẵn hỏi anh dung 1 luôn , theo cuốn tử vi của cụ Ba la , có nói đến 1 vấn đề như sau chỉ có cung mệnh cùng hành với hành của sao đó thì mới được coi là đắc chính diệu, dù nó có hãm hay không , không biết anh dung 1 có yé kiến sao về trường hợp này.

Theo ý kiến của tôi cũng nghiên về trường hợp của anh là bản mệnh sẽ tốt nếu được sao thủ mệnh sinh, hay cùng hành.

Ồh, lâu rùi mới thấy Nam ^^.

Tớ vẫn ở quạnh bạn đó thôi, và ở trong diễn đàn của mọi người ham mê lý số mà ^ ^ .

Lỡ chủ đề này thì hỏi luôn , hy vọng nhiều cao nhân vào cùng trao đổi ý kiến . Mình thấy 1 điểm này trong câu nói của anh dung 1 từ đó suy ra không biết đúng không, như trường hợp anh nói bản mệnh mộc nếu cư ở tý hay thân là thế thủy mạnh , nếu sao thủ mệnh ở đó là thổ thì có thể chặn được thế thủy hay không, như tử phủ chẳng hạn, đương nhiên sao này không thể sinh được bản mệnh , nhưng nó có thể tránh được cái " thủy nhiều, mộc tuyệt" hay không.
Đầu trang

dung1
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi dung1 »

Anh Nam à. Về vấn đề cụ ba la nói thì khi chính diệu đó đắc địa thì coi như đắc chính diệu nhưng khi chính diệu đó hãm cùng hành mệnh thì chỉ có thể nói là có chính diệu chứ không đắc chính diệu. có chính diệu thì sẽ tự mình quyết định được nhiều việc( có tính độc lập cao) cho dù quyết định đó có lúc không có lợi ( do chính tinh hãm có nhiều cái hạn chế nên tầm nhìn kém đi rất nhiều-hay cũng có thể nói là sao chính là mình mà cung là môi trường sao, sao hãm đồng nghĩ với bản thân mình luôn nằm trong môi trường bất lợi khó phát húy ở năng cho dù mình vẫn luôn tự làm chủ được mình). Vậy sao hãm hay đắc thì kếtr quả thành tựu sẽ rất khác nhau. Em đồng ý với quan điểm dù sao có hãm đồng hành mệnh vẫn tốt hơn trường hợp sao đắc mà khắc mệnh.
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
heroes167
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi heroes167 »

1 trường hợp nữa , đơn giản thui người mệnh thủy, thìn cung an Tử Tướng , tam hợp mệnh thủy không đồng hành cùng hành sao Tử Vi , nhưng lại trợ được bản mệnh . Nếu nói trường hợp này có lẽ sao Tử Vi sẽ không khắc được mệnh, hay nó sẽ ảnh hưởng ra sao nhỉ ?

Àh quên mình mới 22 tuổi thui, không biết bạn bao nhiêu tuổi , nhiều khi gọi anh Nam, mình thấy áy náy lắm! Hi mong được làm quen với bạn.
Đầu trang

nhatnguyet2017
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Re: TL: [Hỏi] Số tuyệt địa

Gửi bài gửi bởi nhatnguyet2017 »

dung1 đã viết: 21:35, 11/12/11 Được do có thái dương sinh hành bản mệnh. Nhưng gặp triệt nên cũng giảm hay.
Tôi mệnh Thủy,cung Mệnh ở Tỵ có sao Thiên Phủ Đắc hành Thổ.Tôi không cao,không béo,trắng trẻo.Mệnh tôi ở tuyệt địa có được cứu giải bởi nhiều sao tốt không?Rất mong bạn giúp đỡ,tôi cảm ơn bạn.Lá số của tôi:
Hình ảnh
Đầu trang

dung1
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi dung1 »

nhatnguyet2017 đã viết: 02:09, 09/05/18
dung1 đã viết: 21:35, 11/12/11 Được do có thái dương sinh hành bản mệnh. Nhưng gặp triệt nên cũng giảm hay.
Tôi mệnh Thủy,cung Mệnh ở Tỵ có sao Thiên Phủ Đắc hành Thổ.Tôi không cao,không béo,trắng trẻo.Mệnh tôi ở tuyệt địa có được cứu giải bởi nhiều sao tốt không?Rất mong bạn giúp đỡ,tôi cảm ơn bạn.Lá số của tôi:
Hình ảnh
Hình thức bên ngoài bạn ưa nhìn, đẹp trai? Cơ bản thiên phủ không giúp nhiều cho mệnh bạn. Thiên tướng cùng hành nhưng hãm ít khả năng cứu giải. Cung Thân cư di của bạn tốt. Thất sát + đà la sinh hành mệnh là một sự cứu giải mệnh tốt. Quan hệ mệnh thân, quan hệ cung mệnh di là một cặp thể dụng có thể bổ trợ tốt cho nhau. Cung phúc đức tốt nên bạn cũng khá về kinh tế chứ không kém đâu.
Đầu trang

nhatnguyet2017
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi nhatnguyet2017 »

dung1 đã viết: 12:10, 09/05/18
Hình ảnh
Hình thức bên ngoài bạn ưa nhìn, đẹp trai? Cơ bản thiên phủ không giúp nhiều cho mệnh bạn. Thiên tướng cùng hành nhưng hãm ít khả năng cứu giải. Cung Thân cư di của bạn tốt. Thất sát + đà la sinh hành mệnh là một sự cứu giải mệnh tốt. Quan hệ mệnh thân, quan hệ cung mệnh di là một cặp thể dụng có thể bổ trợ tốt cho nhau. Cung phúc đức tốt nên bạn cũng khá về kinh tế chứ không kém đâu.
Tôi đúng là đẹp trai,ưa nhìn,trắng trẻo,trẻ so với tuổi.Tôi có mấy câu hỏi,mong bạn giúp đỡ:
1.Mệnh tôi ở tuyệt địa,lại có sao Lâm quan vượng địa.Vậy chẳng Lâm quan vượng có làm cho Mệnh vững vàng lên không?
2.Nhiều người bảo cung Phúc tôi dính tam ám,Linh xương Đà Vũ.Cũng có nhiều người bảo phúc tốt.Vậy cung Phúc này chắc được hóa giải?
3. đại vận hiện nay ở cung Tử tức VCD không biết có phát không?
3.2 đại vận tài bạch,ách VCD đều bị Tuần Triệt đồng cung,không rõ có bạo phát không?Có người bảo 2 đại vận này khó phát vì Tuần Triệt đồng cung,Phủ tướng không nhập vào.
Mong có ý kiến của bạn.Tôi cảm ơn bạn.
Đầu trang

vocong0126
Chính thức
Chính thức

Gửi bài gửi bởi vocong0126 »

Hình ảnh
Xét về góc độ lá số tử vi , mình và bạn nhatnguyet2017 có lá số tương đối tương đồng. Mình thì hay phải đi lại nhiều, lúc nơi này khi nơi khác không ở yên một chỗ được. Tóm lại mình không thích ở nhà(ảnh hưởng nhiều của thân cư di thì phải), mình làm việc gì đó thì phải làm đi làm lại nhiều lần mới được nhưng được chữ "tín" ở mọi người. Các bạn cho mình hỏi, với lá số của mình thì sẽ thế nào ạ? Có con nối dõi tông đường không ạ? Mình đã có 2 cô con gái rồi!!!!
Hình ảnh
Đầu trang

MarkHolland
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi MarkHolland »

dung1 đã viết: 20:28, 11/12/11 Tam hóa hội là hóa khoa, hóa quyền, hóa lộc cư hoặc tam phương hội về mệnh . Nếu không cần phải có chính tinh đắc sinh cho bản mệnh theo ngũ hành để hành mệnh mạnh lên chống với cung bại hay tuyệt địa. Cái bại hay tuyệt địa sở dĩ có là qua quy luật thừa trừ của ngũ hành. VD mệnh mộc bại ở tý và tuyệt ở thân. Tam hợp thân tý thìn thuộc thủy sinh cho bản mệnh hành mộc là tôt nhưng khi mệnh ko may đóng cung tý thì cung tý cũng là hành thủy trong tam hợp cục thủy nên tại tý là vượng thủy( tức thủy rất nhiều) thì mệnh mộc sẽ hỏng( thủy sinh mộc nhưng thủy nhiều thì mộc lênh đênh). Cũng tương tự vậy ta cũng có cung thân là khởi sinh ra mệnh thủy (sinh địa của mệnh thủy )nên nó mạnh thủy nhất( ảnh hưởng mạnh hơn cung tý). Tam hóa có lẽ chỉ cứu vãn tình hình chứ muốn tuyệt sứ phùng sinh thì tốt nhất có sao chính tinh sinh hành bản mệnh. lúc đó cung sẽ làm vương sao( cùng hành) sao làm vượng mệnh (sinh bản mệnh).( sao là nội thể bên trong-cung môi trường sao ) nếu không có sao sinh bản mệnh thì cũng như người khát nước mà có cái hồ nước bẩn chỉ tắm đợc chứ không uống được.
Bác cho em hỏi:
+ mệnh Mộc ở cung Thân, Thân là Kim cung, khắc bản mệnh mới đúng chứ?
+ Thủy tinh ở đất Thủy, chính là thủy càng vượng, chẳng phải ứng với câu "thủy sinh mộc nhưng thủy nhiều thì mộc lênh đênh" bác đã nói sao?
Đầu trang

dung1
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi dung1 »

nhatnguyet2017 đã viết: 12:24, 09/05/18
Hình ảnh
Tôi đúng là đẹp trai,ưa nhìn,trắng trẻo,trẻ so với tuổi.Tôi có mấy câu hỏi,mong bạn giúp đỡ:
1.Mệnh tôi ở tuyệt địa,lại có sao Lâm quan vượng địa.Vậy chẳng Lâm quan vượng có làm cho Mệnh vững vàng lên không?
2.Nhiều người bảo cung Phúc tôi dính tam ám,Linh xương Đà Vũ.Cũng có nhiều người bảo phúc tốt.Vậy cung Phúc này chắc được hóa giải?
3. đại vận hiện nay ở cung Tử tức VCD không biết có phát không?
3.2 đại vận tài bạch,ách VCD đều bị Tuần Triệt đồng cung,không rõ có bạo phát không?Có người bảo 2 đại vận này khó phát vì Tuần Triệt đồng cung,Phủ tướng không nhập vào.
Mong có ý kiến của bạn.Tôi cảm ơn bạn.
Lâm quan là sao vòng tràng sinh không mạnh đâu bạn. Phúc bạn về tài lộc vẫn tốt. Về phần âm phần rễ có vong theo. ( Hoả linh, riêu đà hổ kị). Phúc này có xương khúc quảng quý giáp nhật nghuyệt khoa quyền nên vẫn ổn. Chỉ có thất sát lâm thân đi cùng linh xương đà nên ít nhiều sẽ ảnh hưởng đến cung thân. Nó là hai mặt có tốt ( trợ mệnh yếu) có xấu (kim nhiều rễ thiệt thân). Về đại hạn 35-44. Và 45-54 kinh tế vẫn phát tốt. 55-44 lộc tam không nên chú ý kinh tế rễ xuống. Cả 2 đại vận 45-54 và 55-64 cần quan tâm đến sức khoẻ hơn.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”