Lucky

Khu vực xả xì-choét, buôn chuyện, tin vỉa hè
cumberbatch
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Lucky

Gửi bài gửi bởi cumberbatch »

Trong cuộc sống này, mình vẫn nghĩ nếu mình thay đổi điểm nhìn thì mọi thứ sẽ khác đi giống như mấy câu đố thông minh trẻ em hay bà già hay là cả những bài toán hình học thuở cấp 3 ý.
Hè này không như mọi người khác, mình không tất bật với học hành hay mưu sinh kiếm tiền, mình chọn về quê ăn - ngủ - nghỉ. Mình không thật sự thoải mái với những ngày này bởi vì tính cách mình cũng hám nổi bật, sống cuộc sống em đềm quá lâu sẽ khiến mình thấy mình bị chững lại. Nhưng thôi hãy cố gắng tận hưởng mùa hè đúng nghĩa cuối cùng này để ở bên gia đình và nghĩ ngợi về tương lai phía trước vậy.

Mình cảm thấy mình thay đổi, do mình đã trưởng thành và chín chắn hơn nhiều.
Nhớ lại những ngày còn nhỏ, mình phải luôn tỏ ra mạnh mẽ trước tất cả những lời nói xung quanh. Mình còn nhớ một câu nói mà mỗi khi nghĩ đến mình lại rưng rưng: "nó biết nó khổ nên nó ngoan lắm". Và đúng là mình đã phải rất ngoan, rất mạnh mẽ, mình không muốn là tâm điểm, mình không muốn bị thương hại, mình ghét những lời thì thầm sau lưng về hoàn cảnh của mình. Mình đã từng phải cố gắng rất nhiều để tỏ ra mình bình thường như bao người khác, để che giấu trước bạn bè về những điều lộn xộn trong gia đình mình. Mình nhận ra mình đã quá khó khăn với bản thân mình lúc nhỏ, gồng mình khó khăn ở cái tuổi hồn nhiên ngây thơ.
Nhưng...
Phải lúc lớn hơn rồi mình mới thật sự nhận ra rằng, lúc đó mình còn quá nhỏ, lựa chọn gồng mình để sống là do mình nghĩ mình là nạn nhân để rồi luôn cảm thấy cuộc sống này thật khó khăn và luôn cảm thấy mọi thứ không trọn vẹn. Như một góc khuất khác mà chỉ khi mình bỏ đi cái tôi, "quên đi cái chân đau" của mình thì mình mới nhận ra: thì ra mình may mắn, mình được cưng chiều thậm chí hơn cả những đứa trẻ bình thường khác. Chưa bao giờ mình thấy mình may mắn đến thế. Mình là đứa cháu đầu tiên của nội, nội thương mình, nghĩ cho mình còn hơn cả cho chính nội. Anh em của bố cũng thương mình và xem mình như con ruột. Mình đã từng khóc thương thân "vì sao tôi đến cả cha mẹ tôi còn bỏ tôi, mọi người ngoài kia không ai cho tôi một phút được yếu đuối... tôi thiếu thốn đến thế sao ông trời không bù đắp cho tôi bằng một người đàn ông yêu tôi bằng cả tấm lòng?? :))". Thật ngây ngô nhỉ?. Giờ tôi hiểu vì sao trời không phái một thiên sứ nam nào đến bên cạnh tôi vì tôi thực sự đang sở hữu quá nhiều rồi, tôi có quá nhiều người thương tôi.

Và thế nên giờ tôi chỉ sợ phải rời xa thật xa những con người yêu thương tôi lắm. Những lần tìm hiểu về lá số mình trên diễn đàn, tôi biết rằng có thể mình phải ở nơi xa lập nghiệp. Tôi phải chuẩn bị cho những điều này, âu là số phận thì tôi sẽ phải chấp nhận và không ngừng cố gắng. Cũng như câu chuyện xa cha xa mẹ của tôi vậy, trước nay than thân thì giờ hiểu được đó là một sự đổ vỡ "may mắn" thật sự vì nếu tôi ở gần cha mẹ thì họ sẽ gặp những điều kinh khủng.

Giờ đây tôi đứng trước những ngã rẽ tương lai chẳng biết phải nên như thế nào... Tôi nghĩ nó là khủng hoảng tuổi đôi mươi, cuộc khủng hoảng tự nhiên của mỗi con người. Tôi chỉ biết tôi trân trọng thực tại, tôi muốn những người thân yêu của mình luôn hạnh phúc như bây giờ. Tôi muốn mình thành đạt thật sớm để báo hiểu và đền ơn giáo dưỡng dù biết rằng gia đình thương tôi vô điều kiện, chẳng cần tôi đáp lại điều gì. Tôi lại loạn ý rồi, cảm xúc hỗn độn đang chồng chéo vào nhau chẳng ra một ý chính nào hết. Tôi mong rằng mọi sự an yên sẽ đến với họ. Hiếm có một đứa trẻ nào mà được nuôi dạy bởi nhiều người như thế, tôi cảm giác tôi là một báu vật của gia đình. Tôi mong rằng tôi sẽ không phụ lòng họ, tôi sẽ sống thật tốt và hạnh phúc.

Thật ra nhiều lúc tôi lại từng nghĩ, mình được yêu thương như thế này cũng là một rào cản để tôi có thể mở lòng với những người khác. Trước giờ người khác giới thích mình cũng có nhiều nhưng vì cái vỏ bọc quá kĩ mình cảm giác mình trở nên hèn nhát, mình sợ tổn thương vì mình có những chuẩn mực tình cảm quá cao... Thôi thì mình được nhận yêu thương thì mình hãy cố gắng trao đi yêu thương nhé. Mình sẽ cố gắng, cố gắng hoàn thiện tâm hồn này.

Một ngày mưa - Cumberbatch
23h53' 15/07/2018 Việt Nam.
Đầu trang

cumberbatch
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Re: Lucky

https://www.youtube.com/watch?v=qAcAFe_KMoc

Có những lúc mình sợ chính bản thân mình. Mình không muốn bất cứ ai đó đến và yêu thương mình vì mình sợ cái cách yêu thương của mình làm tổn thương họ. Sâu thẳm trong mình, mình có một nỗi sợ như kia. Một chu trình tình cảm của mình rất không phù hợp với những chàng trai tuổi mới lớn. Những câu chuyện tình cảm của năm trước đã làm mình cảm thấy mơ hồ hình dung ra cái sự "tang - tuế - điếu" trong cuộc sống hôn nhân sau này là từ phía mình.
Mình còn nhớ hôm đấy, sau một chuỗi ngày dài mệt mỏi của mình, mình đã làm một điều ngốc nghếch mà phải một người thật sự hiểu mình mới biết đấy là một cách thể hiện tình cảm. Mình là một đứa con gái không theo những lẽ thường, có kỉ luật và kỉ luật của mình là "break the rules to find turning point". Hôm đấy cũng là một ngày dài của cậu ý, mình đã đến gặp cậu ấy và đứng ở trạm xe bus rất lâu chỉ để tán gẫu... Nếu một người hiểu mình, người nghĩ cho cảm xúc của mình thì họ sẽ hiểu đó chính là một tín hiệu đèn xanh. Mình có một tật rất xấu, nếu mình cảm thấy ai đó quan trọng với mình thì mình rất annoying với họ. Haizz, mình đã làm phiền cậu ấy nhưng cậu ấy không thể biết rằng mình đã thực sự ghi nhận cậu ấy mình mới làm thế. Thế rồi sao, cậu ấy nghĩ mình không tôn trọng cậu ấy, nghĩ mình không nghĩ gì cho cậu ấy hết. Thôi thì không thể tranh cãi thêm rằng tôi và cậu không hợp nhau. Tôi từ đầu đã nên để cậu sớm ra đi thay vì cho cậu cơ hội.
Bạn mình bảo đừng làm phiền nếu việc đó mình có thể tự làm được. Nhưng với mình, mình lại rất không thích sự chia sẻ của những người mình xem trọng ví như mình sẽ muốn bạn thân mình gọi mình đèo về lúc hết xăng hay tới bến xe hơn là câu chuyện họ tự xoay xở vòng vèo với mấy ông xe ôm khó chịu ngoài kia.

Haizz, đấy chính là vấn đề. Mình nghĩ vấn đề là ở mình, mình vì sự thiếu tự tin, không dám đặt cược mà đã làm tổn thương những người yêu thương vì cái sự thể hiện hết sức dẩm. Đến bây giờ mình vẫn cảm thấy không muốn phải xáo trộn cuộc sống này bởi sự xuất hiện của ai đó. Sâu thẳm trong mình sẽ lại hi vọng, rồi mình sẽ làm tổn thương cả 2 cho xem.

Thôi hãy tĩnh tâm, quá nhiều suy nghĩ lúc này... Mình nên bình tâm và hãy tích cực nghĩ rằng sẽ có người hiểu mình. Kể cả nếu không có thì cũng không sao vì thật ra kể cả bản thân mình còn không hiểu được chính mình :)).
Đầu trang

cumberbatch
Nhất đẳng
Nhất đẳng

http://www.phimmoi.net/phim/chi-co-the- ... 79313.html

"Đối với tôi thì Mattia và Alice vốn dĩ là những khoảng trống giữa các số nguyên tố. Những vết thương từ thuở thiếu thời khiến họ giống như những kẻ yếu đuối, mãi không có cách nào vượt qua được mà càng cứa sâu những nỗi đau cũ, biến nó thành nỗi buồn rồi nỗi cô đơn không có cách nào thoát ra. Cuối cùng, họ trở thành các số nguyên tố với nỗi cô đơn riêng mình và thấy nỗi cô đơn của mình trong nỗi cô đơn của kẻ khác nhưng không bao giờ xóa tan chúng được."
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Ánh Nguyệt Đỗ
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Ánh Nguyệt Đỗ »

Cumberbatch là một cô gái mạnh mẽ.

Đừng để những lời bêu rếu, đàm tiếu không tốt bên ngoài làm tổn thương mình Cumberbatch ạ. Em nên học cách bỏ ngoài tai những lời xấu xí đó. Như em tâm sự, bên cạnh em còn có người thân yêu thương em mà, phải không em?

Em cũng nên mở lòng mình ra em nhé, hồi nhỏ chị cũng từng cô lập mình như thế nhưng chị nhận ra rằng mình nên học cách cho và không mong nhận lại, và đến một lúc nào đó không hiểu sao tự nhiên mình lại nhận được rất nhiều thứ .

Chị cũng từng nghĩ nhiều nhiều lắm về những thứ làm tổn thương mình, nhưng sau đó lại cho qua và không nghĩ gì nữa cả.

Chúc em sớm vượt qua những tổn thương, mở lòng mình hơn và sớm tìm được người bạn đời yêu thương em thực lòng nhé!
Đầu trang

hoavan004
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi hoavan004 »

Ánh Nguyệt Đỗ đã viết: 15:46, 26/07/18 Cumberbatch là một cô gái mạnh mẽ.

Đừng để những lời bêu rếu, đàm tiếu không tốt bên ngoài làm tổn thương mình Cumberbatch ạ. Em nên học cách bỏ ngoài tai những lời xấu xí đó. Như em tâm sự, bên cạnh em còn có người thân yêu thương em mà, phải không em?

Em cũng nên mở lòng mình ra em nhé, hồi nhỏ chị cũng từng cô lập mình như thế nhưng chị nhận ra rằng mình nên học cách cho và không mong nhận lại, và đến một lúc nào đó không hiểu sao tự nhiên mình lại nhận được rất nhiều thứ .

Chị cũng từng nghĩ nhiều nhiều lắm về những thứ làm tổn thương mình, nhưng sau đó lại cho qua và không nghĩ gì nữa cả.

Chúc em sớm vượt qua những tổn thương, mở lòng mình hơn và sớm tìm được người bạn đời yêu thương em thực lòng nhé!
Anh cũng đang học cách cho mà không mong nhận lại đây đệ ak

Bây giờ làm gì anh cũng làm hết khả năng.
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Ánh Nguyệt Đỗ
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Ánh Nguyệt Đỗ »

hoavan004 đã viết: 10:35, 01/08/18

Yep :)>- ủng hộ huynh nha 8->
Đầu trang

hoavan004
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi hoavan004 »

Ánh Nguyệt Đỗ đã viết: 11:27, 01/08/18
hoavan004 đã viết: 10:35, 01/08/18

Yep :)>- ủng hộ huynh nha 8->
Người ủng hộ huynh nhiều lắm đệ ak ☺️😳
Đầu trang

cumberbatch
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Ánh Nguyệt Đỗ đã viết: 15:46, 26/07/18 Cumberbatch là một cô gái mạnh mẽ.

Em cảm ơn chị nhiều ạ, em nghĩ em đã biết cách nhìn nhận mọi thứ nhẹ nhàng hơn rồi chị ạ. Cũng không biết sau này có tốt hơn nữa hay không nhưng hiện tại em chỉ đang dừng lại được ở việc không quá đặt nặng tâm trí vào những thứ làm mình không vui thôi chứ chưa thật sự lạc quan được vào các mối quan hệ.

Cơ mà chắc thời gian và những tình thương bên cạnh em sẽ sớm giúp em khác đi ạ.

"Cho và không mong nhận lại", em tin là chị cũng đã phải trải qua thật nhiều và cũng phải thật dũng cảm để làm được những điều như này. Em mong là mọi điều thật tốt đẹp luôn đến với chị :x

Em sẽ cố gắng, tiếp tục cố gắng và không ngừng cố gắng.
Đầu trang

cumberbatch
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Khi bạn thật sự sẵn sàng, người thầy sẽ xuất hiện.

Hôm nay là một ngày may mắn, chỉ 2 từ khóa "từ trường" mình đã thật sự có duyên với một chủ đề tuyệt vời. Thời gian chững lại làm mình thật sự hoang mang... Rồi mình hiểu được thứ mình cần, mình cần một khoảng thời gian tĩnh lặng để vạch ra kế hoạch cho thời gian tới. Mình nghĩ mọi thứ dần rõ ràng hơn rồi, mình phải cố gắng và luôn luôn nhắc nhở bản thân.
Mình biết đây là thông điệp, không phải ngẫu nhiên mà mình được lĩnh hội những điều hôm nay mình được dạy.

Nó bảo "nếu m quá phòng bị thì chưa hẳn sẽ tốt đâu, vì karma là thứ khó tránh và nó vẫn sẽ tìm cách tới bên m và thế nên, mức độ phòng bị càng lớn thì karma càng lớn đấy" :))). Ừ, karma chúng tôi thường nói đến chính là nhân vật tạo nên cú hit tình ái trong tuổi trẻ của tôi như lời cảnh báo của cả bản đồ sao và tử vi.

Nghe thật phi lí nhưng tôi tin vào câu chuyện đó, tôi đã lên dây cót tinh thần và sẵn sàng chấp nhận mọi thứ. Dù sao thì karma luôn là thứ khó tránh khỏi và nó sẽ xuất hiện vào lúc chẳng thể ngờ nổi cho xem.

Nhưng thôi chuyện cũng dễ hiểu, giữa những dịu êm và dữ dội mình vẫn luôn chọn những thứ dữ dội. Vì chúng ta là như vậy nên chúng ta vẫn sẽ lựa chọn như thế. Cũng như Sherlock từng nói, John yêu Mary vì John là như vậy.

Ừ, mọi chuyện đều ổn. Ngoài việc mình có bất lực một xíu với tâm lí phòng bị thì mình vẫn rất hài lòng với con người của mình hiện tại.

229 - Tư duy
Đầu trang

cumberbatch
Nhất đẳng
Nhất đẳng

https://www.youtube.com/watch?v=pgN-vvV ... rt_radio=1

"Bạn đắt giá bao nhiêu?" - Vãn Tình
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Trà chanh - Chém gió”