Kính anh Nebotat ! Mong được học hỏi từ anh

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
cự nhật không kiếp
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Kính anh Nebotat ! Mong được học hỏi từ anh

Gửi bài gửi bởi cự nhật không kiếp »

NeBoTat đã viết: 18:29, 04/09/18 Mình bận chút. Sau 10h sẽ trả lời tiếp. Xin lỗi mọi người nhé.
Vâng, anh cứ làm đi ạ, em chờ tin anh, rảnh nhập tâm luận mới được anh ạ .
Đầu trang

NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi NeBoTat »

Thôi coi luôn vậy. Cha mẹ em làm công chức nhà nước nhưng là lãnh đạo cấp nhỏ 1 chút, có nắm thực quyền. Nhìn chung sức khoẻ tốt (so với mặt bằng chung mọi người).
Đầu trang

Phuc250585
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi Phuc250585 »

cự nhật không kiếp đã viết: 17:08, 04/09/18
MarkHolland đã viết: 17:02, 04/09/18 Anh Thiên Khanh khoan hãy luận, em tập về ngũ hành trước, anh chỉnh giúp em nha
Hoan nghênh anh, anh cứ luận đi ạ , ks đâu ạ, mỗi người 1 ý mà :D
Ờ. Tự ngãi cho mình đâu có sướng để tớ ngãi phụ cho.
Nhật can ko dc thời nhưng dc kiêu sinh dc trợ giúp và có gốc.
Mộc dc thế tam hợp nhưng bị chặn trên đầu hết .
Thất sát lộ trên gốc của tân ko dám làm bừa.
Kết luận là nếu vận hay năm mộc hỏa ko lộ nhật can vẫn thắng dc tài.
Về tâm tính kiếp nhà ta đa nghi ko tin người ngoài. Thích liên minh kết bạn nhưng ko tin ai.
Bạn này là con thứ trong nhà. Trên có a cai quản . Kiếp nhà ta kính nể a này và dc nhờ.
Thiên tài cộng thất sát thì kiếp ko làm thuê cho ai dc.
..........
Đầu trang

cự nhật không kiếp
Lục đẳng
Lục đẳng

NeBoTat đã viết: 18:35, 04/09/18 Thôi coi luôn vậy. Cha mẹ em làm công chức nhà nước nhưng là lãnh đạo cấp nhỏ 1 chút, có nắm thực quyền. Nhìn chung sức khoẻ tốt (so với mặt bằng chung mọi người).
Bố em thì không anh ạ nhưng công việc thì tốt, mẹ em trước đi làm thì có chức nhỏ, cái thời đó thì mẹ em làm ra thì bố em lại kém, giờ mẹ về nhà thì bố lại làm được anh ạ, nói chung trước có thời kỳ bố em yếu thì mẹ em khỏe, đến lúc mẹ em yếu thì bố em lại khỏe, nói ra thì buồn cười lắm anh ạ, nó như kiểu trái cực ấy, nhưng mà mẹ em uống thuốc thì cũng khỏe ra, hiện tại thì bố mẹ khỏe còn em yếu thôi, nhưng mà em cũng gần khỏe rồi :D , em cũng thấy vậy, ngày bé em học rất giỏi, nói chung là học ở trên lớp là em đã hết sạch bài rồi, từ cái giai đoạn vận đinh dậu (13-22) đó a ạ là em khổ sở nhất, ốm đau bệnh hoạn 30 buổi nghỉ 20 buổi :D , còn nhiều chuyện nữa nhưng vận này em thấy cực kỳ xấu a ạ, nói chung em cũng vẫn qua được nhưng lực học cứ sút dần, em cũng suýt bỏ học ( bổ sung cái này để a dễ xác định ạ ), nhưng giai đoạn này vẫn có năm đạt giải quận vs đại loại được khen thưởng trước học sinh trường (chuyên nghiệp),
Sửa lần cuối bởi cự nhật không kiếp vào lúc 19:15, 04/09/18 với 2 lần sửa.
Đầu trang

NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Mà cha mẹ em có nắm thực quyền hay không? Nhỏ ở đây là anh nói làm trưởng phòng ban ở cấp quận huyện, hoặc thành phố không thuộc trung ương thôi.
Đầu trang

cự nhật không kiếp
Lục đẳng
Lục đẳng

NeBoTat đã viết: 18:48, 04/09/18 Mà cha mẹ em có nắm thực quyền hay không? Nhỏ ở đây là anh nói làm trưởng phòng ban ở cấp quận huyện, hoặc thành phố không thuộc trung ương thôi.
Không anh ạ, thực ra mẹ em có được ai xem cho ngta bảo là làm lãnh đạo đó nhưng vì lấy bố em nên vậy, cái này em chỉ trích lại vì em k tin lắm, nhưg mà chức nhỏ trong công ty thôi a ạ, ngày xưa thì mảng mẹ em thì đúng là ngon thật nhưng chức mẹ em thì bé thôi, sau tan rã thì mẹ em về nhà chơi suốt bao năm nay nên chắc giờ chỉ có quyền vs em :D
Đầu trang

cự nhật không kiếp
Lục đẳng
Lục đẳng

Phuc250585 đã viết: 18:37, 04/09/18
MarkHolland đã viết: 17:02, 04/09/18 Anh Thiên Khanh khoan hãy luận, em tập về ngũ hành trước, anh chỉnh giúp em nha
Về tâm tính kiếp nhà ta đa nghi ko tin người ngoài. Thích liên minh kết bạn nhưng ko tin ai.
Bạn này là con thứ trong nhà. Trên có a cai quản . Kiếp nhà ta kính nể a này và dc nhờ.
..........
Mình làm thuê nhiều nơi rồi mà, sao lại k làm thuê cho ai được phúc ơi :D , mình là con trưởng đó, k phải không tin ai mà mình tin tưởng rất đúng chỗ :D , mình nghĩ tân mùa đông cần hỏa lắm chứ, mà trụ này tương đối lạnh, có mộc hỏa sưởi ấm cũng tốt chứ nhỉ, nhưng xung khắc thì...
Đầu trang

Phuc250585
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi Phuc250585 »

cự nhật không kiếp đã viết: 18:55, 04/09/18

..........
Mình làm thuê nhiều nơi rồi mà, sao lại k làm thuê cho ai được phúc ơi :D , mình là con trưởng đó, k phải không tin ai mà mình tin tưởng rất đúng chỗ :D , mình nghĩ tân mùa đông cần hỏa lắm chứ, mà trụ này tương đối lạnh, có mộc hỏa sưởi ấm cũng tốt chứ nhỉ, nhưng xung khắc thì...
,''Trụ năm có ngang vai thì là con thứ. Có hướng đôc lập. Nhà nghèo . Vất vả từ bé'' khẩu quyết đã phán vậy rồi. Check lại coi có đúng năm sinh ko.. :D
Đầu trang

cự nhật không kiếp
Lục đẳng
Lục đẳng

Phuc250585 đã viết: 19:11, 04/09/18
cự nhật không kiếp đã viết: 18:55, 04/09/18
..........
,''Trụ năm có ngang vai thì là con thứ. Có hướng đôc lập. Nhà nghèo . Vất vả từ bé'' khẩu quyết đã phán vậy rồi. Check lại coi có đúng năm sinh ko.. :D
Cái cơ bản ứng lắm :D. Nói chung từ 8-15 tuổi nhà mh bán hàng mà nên ngoài giờ học về là phải phụ bưng bê, rửa ráy :D, tiền tiêu vặt k có toàn chơi bi ảnh chăn của bọn xóm xong lại bán lại cho bọn nó kiếm thôi :D, chứ ng thân mh chưa bao giờ cho mh được 1 đồng ăn quà . Có điều mình k có anh em , giai đoạn này nhà mh bết thật phúc ạ :D. Mới nhàn được gần chục năm, tứ trụ này khó quá, k biết anh thiênkhanh có hướng đi gì k ^^
Đầu trang

NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Có nắm thực quyền không có nghĩa là làm lãnh đạo to, mà có nghĩa là mình có quyền quyết định trong công việc, chứ không phải sai đâu đánh đó. Dĩ nhiên là phải theo mục tiêu chung của toàn tổ chức, nhưng mình vẫn có khoảng trống để "sáng tạo" hoặc quyết định.

Ví dụ một người làm thư ký đi, nếu có nắm thực quyền thì có thể quyết định làm việc với nhà cung cấp văn phòng phẩm nào. Còn nếu không nắm thực quyền thì sếp quyết định nhà cung cấp rồi, cô này chỉ làm mỗi việc là đặt hàng với nhà cung cấp.

Bát tự của em ban đầu anh luận thiên vượng. Nhưng luận đoán theo thiên vượng không đúng, thành ra kiểm nghiệm lại bằng thiên nhược thấy khớp hơn, nên anh luận thiên nhược như sau:

Càn: Tân Mùi - Kỷ Hợi - Tân Mão - Đinh Dậu

Mệnh Tân sinh tháng Hợi: thất tiết. Đắc lộc tại Dậu nhưng bị Mão xung tán thì tính là vô căn. Kỷ Ấn cũng là thất tiết, nhưng căn vững thành ra có lực trợ thân. Niên trụ lại thấu Tân kim, tuy tốt thì có tốt, nhưng 1 Kỷ vốn là thất tiết nên chỉ tính là cường một chút chứ không vượng, bây giờ phải sinh 2 Tân, thành ra lực sinh cho nhật chủ bị tước nhược. Thời trụ thấu Đinh toạ Dậu giả trường sinh, nhưng thấu ra từ Mùi thì thành chân trường sinh, tức là Đinh có lực khắc nhật chủ, thành ra thân nhược.

Bát tự này khó đoán ở những điểm sau:

(1) Bát tự ngũ hành suy bại, nên dòng vượng khí không rõ ràng lắm, mặc dù có nguyên lưu.
(2) Kỷ Ấn suy bại, sinh cho nhật chủ nhưng bị niên trụ Tân Tỷ tước nhược. Vấn đề là lượng tước nhược bao nhiêu. Ở đây Tân Tỵ toạ Mùi nên tước nhược khá rõ.
(3) Đinh Sát cũng suy bại, chế nhật chủ nhưng bát tự thấu Ấn, Sát Ấn tuy tương sinh nhưng thấu hai bên trái phải nhật chủ như vậy thì Ấn không hoá hết Sát. Vấn đề là Ấn hoá được bao nhiêu phần.

Trong bát tự này, Ấn và Sát là cường nhất, nhưng tính ra vẫn là suy bại vì sinh ở tháng Hợi. Ấn có cường căn, có nguyên lưu nhưng bị tiết thái quá. Sát cũng cường, có căn, có nguyên lưu nhưng căn này nhược lại ở quá xa. Sát Ấn đều lại đan xen phức tạp nên khó đoán về độ mạnh yếu của các lực sinh khắc.

Đối với bát tự nhược, vô căn mà lại thành khí thế như vầy, khi hành vận gặp căn khí sẽ biến chuyển mạnh mẽ, thành thân vượng, lúc đó phải định lại hỷ kỵ.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”