[HỖ TRỢ NHAU XEM SỐ] HỘI SÁT PHÁ THAM DẦN NGỌ TUẤT

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Hình đại diện của thành viên
HamanoRie
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Re: [HỖ TRỢ NHAU XEM SỐ] HỘI SÁT PHÁ THAM DẦN NGỌ TUẤT

Gửi bài gửi bởi HamanoRie »

Mình cứ top nào có SPT là vào đọc để chiêm nghiệm. Chia sẻ góp vui cùng topic nhé :-bd

1. Về hình tướng, sát miếu nên người mình dễ béo. Ăn uống thả cửa là tăng cân nhanh. Da ngày bé đen nhẻm, càng lớn càng trắng hồng. Mắt to, lộ hung quang.

2. Tính cách nóng nảy, hiếu thắng, ai đụng vào mình là mình bụp luôn không nể nang. Vì hội thêm xương khúc, phong cáo, tấu thư nên bình thường nói năng nhẹ nhàng, nho nhã rất hợp với người lớn tuổi. Chỉ có lúc điên lên thì đặc sản trên trời dưới biển gì văng tuốt luốt.

3. Mình thân cư tài, tham lang hội hoả linh, phượng các nên sống nặng về tiền và rất hay gặp may về tiền. Hay được cho tiền bất ngờ. Tuy nhiên có song hao nên mình tiêu tiền kinh khủng lắm. Làm bao nhiêu tiêu bấy nhiêu. Không hợp đầu tư tài chính, cứ chơi chứng khoán là lỗ nên mình hay mua vàng tiết kiệm phòng thân.

Hiện đang làm kinh doanh. Cho ứng với thiên mã, tiền luân chuyển liên tục.

4. Cung quan lộc mình phá hoả, thêm một đống hãm tinh nên đi làm không hợp lắm. Tuy là mình chưa thực sự đi làm bao giờ, mới chỉ đi dạy học một học kỳ ở trường công là nghỉ. Tính mình khéo nên hiệu trưởng rất quý, cứ giữ lại dạy dù mình chẳng có bằng sư phạm.

5. Cung nô mình có thiên đồng, lộc tồn nên khách của mình toàn người giàu có. Bản thân bạn bè toàn người giỏi giang, lương cao, có vị trí trong xã hội, người nổi tiếng cũng nhiều. Nhưng bạn thân thật sự thì ít vì chính mình không thích mở lòng và quan tâm người khác.

6. Di cung của mình có khoa kị, bản thân thấy mệnh vững ngang với di, nên đi ra ngoài không ai dám bắt nạt mình, chỉ có mình tha không bắt nạt thôi. Trong con mắt xã hội mình là người có học thức, gia đình cơ bản danh giá, và có cá tính nên nhiều người trẻ hâm mộ, người lớn tuổi yêu mến.

Mình thấy bảo phải lấy chồng thì mới có hoá quyền ở cung phu. Không biết quyền ở đây là như thế nào? Cả cuộc sống của mình từ nhỏ đến giờ cái gì cũng thuận lợi, tốt đẹp chỉ trừ chuyện tình cảm. Dù về hình thức mình có nhưng nét sắc sảo quá nên nam giới sợ lại gần mình, có thích cũng không dám bộc lộ. Người mà có bản lĩnh hơn mình, khi mình thích thì được dăm bữa nửa tháng là choảng nhau chia tay. Tầm này bắt đầu tính chuyện thành gia lập thất để đẻ cho kịp con thông minh thôi :-?
Đầu trang

Suchio
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Suchio »

muatuyettan2015 đã viết: 23:47, 18/04/19 Cảm ơn bạn, Thân tý thìn thì đối xứng qua trục chính, không biết có khác nhiều không nhỉ? Bạn cứ chia sẻ lá số vào topic này cho đông vui ạ. :)
Mình thấy bạn nào chạc chạc tuổi mà SPL mình hay bay vào comment lắm, nếu bạn nói vậy thì mình cũng dán lá số mình lên cho topic đông vui :D

Lá số của mình và của bạn chính tinh đối xứng nhau qua trục Dần Thân thì phải, nhưng Phá Quân của mình nằm ở cung Quan. Mình thì chỉ mới tìm hiểu nên đi sâu vào từng cung mình cũng không bít phân tích như nào hết :(

Mình Thất Sát thủ mệnh đất Mộc dục, dáng cao, thanh mảnh, da trắng (nhưng đi nắng quá đen rồi), mặt xương, mắt không to lắm nhưng không nhỏ, mũi cao vừa, môi dày.

Tính tình mình theo mọi người nhận xét thì bình thường mình hiền lành, thân thiện, dĩ hoà di quý, không quá bốc đồng cho lắm nhưng khi giận lên rồi thì cũng khá khó để kiểm soát được bản thân.

Trong lá số của mình các trung tinh đi theo cặp mới tốt thì lại chia đều ra ở 2 tam hợp Mệnh và Di; Khúc, Toạ, Hữu, Long nằm trong tam hợp Mệnh; còn Xương, Thai, Tả, Phượng thì lại nằm trong tam hợp Di; nên mình thấy mình cứ dỡ dỡ ương ương như nào ấy, chả có ra trò trống gì hết :(

Tam hoá của mình thì không có cái nào nằm trong tam hợp Mệnh hết, đã thế còn bị Không Vong không trượt phát nào; tam hợp Mệnh lại còn ở Mộc Suy Tuyệt nữa nên có lẽ vậy số mình hơi không suôn sẻ cho lắm.

Cung Quan của mình Phá Quân độc toạ, được quần hùng võ lâm từ dưới cung Phối chiếu qua như Linh, Đà, Tang, Hổ, Khốc, La Võng,...nên công việc của mình cứ bấp bênh suốt, chả biết khi nào mới ổn định nữa đây :-/
Đây là lá số của mình này, mình sinh trước bạn khoảng gần 2 tháng thôi :D

Hình ảnh
Đầu trang

muatuyettan2015
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi muatuyettan2015 »

Saokim85 đã viết: 10:38, 19/04/19 Lá số mình cũng bộ SPT dần tuất ngọ
Mệnh nữ thất sát : Đà ko kiếp bị tai nạn và chết hụt rất nhiều lần , nặng nhất năm 18t tưởng đi , trên người vẫn còn nhiều vết sẹo. Đúng với mệnh sát. Hi. Có hồng Loan cô thần, tình duyên cực lận đận. 27t cũng lấy đc Ck, hi, giờ 2 nhóc đủ nếp tẻ ! Cô thần quả tú nên nhiều lúc cũng cảm thấy cô đơn, ngại tiếp xúc bên ngoài. Ck và Bme Ck rất yêu thương chiều chuộng hết mực ( cái này ko khớp với lá số thì phải ??? Hì)
Công danh thì bập bõm , lấy Ck rồi thì lúc làm lúc nghỉ vì bận trông con , hix. Tiêu tiền Ck chủ yếu ! Hì . Nói chung là công danh tài lộc mờ nhạt , chắc bị triệt v tuần
Phụ mẫu đẹp : Bme đẻ khá giả , khỏe mạnh cũng trợ giúp con cái nhiều
Tử tức : khó sinh nở , sảy mất mấy bé rồi ! Chắc bị tuần! Nhưng trộm vía đẻ ra lại dễ nuôi.
Tật ách thì chết hụt nhiều lần cộng mổ đẻ. Người hay mệt mỏi nhưng chẳng ốm nặng lần nào. Có khi cả năm chả ốm lần nào. Hì
Phu quân : Ck đẹp zai ! Đảm việc nước đảm việc nhà , chiều vk con hết mực ! Ck con thứ nhưng lại là trưởng họ đích tôn, trên chị gái
2 vc xa quê, nhà vẫn đi thuê
Tướng mạo mk : cao ráo, 1m62 nặng 51kg. Xinh xắn, có duyên , rất trẻ so với tuổi, ( chắc có hồng Loan,hì. )Cung thiên di đẹp nên ra ngoài mọi người khen có duyên ăn nói . Nhưng bản tính có cô thần nên vẫn ko ưa chỗ đông người
Mk muốn đi làm muốn có cv ổn định lâu dài liệu qua 35 tuổi có khá hơn ko nhỉ ?
Công nhận là mệnh thân hơi xấu. Cung di bạn đẹp thế, nhưng mệnh lại có cô thần, mình nghĩ bạn nên mở lòng mình hơn, gặp gỡ nhiều hơn để mở rộng quan hệ, họ sẽ giúp đỡ mình nhiều đó.
Đại vận mới thái dương thái âm, hóa quyền đẹp đó bạn, bạn cố gắng nha. Mọi thứ sẽ tốt lên trong đại vận này. Nhưng bản thân bạn phải sẵn sàng đón nhận các cơ hội, vận đẹp mà không chủ động thì cũng trôi mất.
Phuc8569 đã viết: 12:25, 19/04/19 Phá quân Tý có tham gia được không :D
Tham gia cho vui đi bạn. :D
Đầu trang

muatuyettan2015
Nhất đẳng
Nhất đẳng

HamanoRie đã viết: 13:31, 19/04/19 Mình cứ top nào có SPT là vào đọc để chiêm nghiệm. Chia sẻ góp vui cùng topic nhé :-bd

1. Về hình tướng, sát miếu nên người mình dễ béo. Ăn uống thả cửa là tăng cân nhanh. Da ngày bé đen nhẻm, càng lớn càng trắng hồng. Mắt to, lộ hung quang.

2. Tính cách nóng nảy, hiếu thắng, ai đụng vào mình là mình bụp luôn không nể nang. Vì hội thêm xương khúc, phong cáo, tấu thư nên bình thường nói năng nhẹ nhàng, nho nhã rất hợp với người lớn tuổi. Chỉ có lúc điên lên thì đặc sản trên trời dưới biển gì văng tuốt luốt.

3. Mình thân cư tài, tham lang hội hoả linh, phượng các nên sống nặng về tiền và rất hay gặp may về tiền. Hay được cho tiền bất ngờ. Tuy nhiên có song hao nên mình tiêu tiền kinh khủng lắm. Làm bao nhiêu tiêu bấy nhiêu. Không hợp đầu tư tài chính, cứ chơi chứng khoán là lỗ nên mình hay mua vàng tiết kiệm phòng thân.

Hiện đang làm kinh doanh. Cho ứng với thiên mã, tiền luân chuyển liên tục.

4. Cung quan lộc mình phá hoả, thêm một đống hãm tinh nên đi làm không hợp lắm. Tuy là mình chưa thực sự đi làm bao giờ, mới chỉ đi dạy học một học kỳ ở trường công là nghỉ. Tính mình khéo nên hiệu trưởng rất quý, cứ giữ lại dạy dù mình chẳng có bằng sư phạm.

5. Cung nô mình có thiên đồng, lộc tồn nên khách của mình toàn người giàu có. Bản thân bạn bè toàn người giỏi giang, lương cao, có vị trí trong xã hội, người nổi tiếng cũng nhiều. Nhưng bạn thân thật sự thì ít vì chính mình không thích mở lòng và quan tâm người khác.

6. Di cung của mình có khoa kị, bản thân thấy mệnh vững ngang với di, nên đi ra ngoài không ai dám bắt nạt mình, chỉ có mình tha không bắt nạt thôi. Trong con mắt xã hội mình là người có học thức, gia đình cơ bản danh giá, và có cá tính nên nhiều người trẻ hâm mộ, người lớn tuổi yêu mến.

Mình thấy bảo phải lấy chồng thì mới có hoá quyền ở cung phu. Không biết quyền ở đây là như thế nào? Cả cuộc sống của mình từ nhỏ đến giờ cái gì cũng thuận lợi, tốt đẹp chỉ trừ chuyện tình cảm. Dù về hình thức mình có nhưng nét sắc sảo quá nên nam giới sợ lại gần mình, có thích cũng không dám bộc lộ. Người mà có bản lĩnh hơn mình, khi mình thích thì được dăm bữa nửa tháng là choảng nhau chia tay. Tầm này bắt đầu tính chuyện thành gia lập thất để đẻ cho kịp con thông minh thôi :-?
Mệnh bạn Thất sát miếu lại có Văn Xương, điếu khách, tấu thư thì có khiếu ăn nói thật. Thiên di Vũ Phủ, Tả phù quen biết rộng ghê. Có Kình hãm, hóa kỵ nhưng Thất sát thì sợ gì Kình, đôi khi cũng có thị phi thôi.
Vận này vào cung phu tử tướng, hóa quyền, bạch hổ hoa hoa cái quá đẹp. Phu có quyền mà có cả Khoa, khúc, thiên quý thì là người có bản lĩnh mà vẫn lễ độ, sang quý. Nói chung chồng thì bạn không cần lo lắng, có lo thì cung tử tức không được tốt lắm, may có triệt thì đỡ đi phần nào.
Bạn nên nhờ chồng mình trợ giúp nhiều hơn trong công việc kinh doanh sẽ tốt hơn, đừng đầu tư quá mạo hiểm.
Tài bạch công nhận kiếm được mà cũng hao tiền thật. =))
Xin lỗi nhưng cho mình hỏi chút là phụ mẫu của bạn có địa không, không biết nó có thể hiện điều gì trong thực tế không?
Suchio đã viết: 14:29, 19/04/19 Mình thấy bạn nào chạc chạc tuổi mà SPL mình hay bay vào comment lắm, nếu bạn nói vậy thì mình cũng dán lá số mình lên cho topic đông vui :D

Lá số của mình và của bạn chính tinh đối xứng nhau qua trục Dần Thân thì phải, nhưng Phá Quân của mình nằm ở cung Quan. Mình thì chỉ mới tìm hiểu nên đi sâu vào từng cung mình cũng không bít phân tích như nào hết :(

Mình Thất Sát thủ mệnh đất Mộc dục, dáng cao, thanh mảnh, da trắng (nhưng đi nắng quá đen rồi), mặt xương, mắt không to lắm nhưng không nhỏ, mũi cao vừa, môi dày.

Tính tình mình theo mọi người nhận xét thì bình thường mình hiền lành, thân thiện, dĩ hoà di quý, không quá bốc đồng cho lắm nhưng khi giận lên rồi thì cũng khá khó để kiểm soát được bản thân.

Trong lá số của mình các trung tinh đi theo cặp mới tốt thì lại chia đều ra ở 2 tam hợp Mệnh và Di; Khúc, Toạ, Hữu, Long nằm trong tam hợp Mệnh; còn Xương, Thai, Tả, Phượng thì lại nằm trong tam hợp Di; nên mình thấy mình cứ dỡ dỡ ương ương như nào ấy, chả có ra trò trống gì hết :(

Tam hoá của mình thì không có cái nào nằm trong tam hợp Mệnh hết, đã thế còn bị Không Vong không trượt phát nào; tam hợp Mệnh lại còn ở Mộc Suy Tuyệt nữa nên có lẽ vậy số mình hơi không suôn sẻ cho lắm.

Cung Quan của mình Phá Quân độc toạ, được quần hùng võ lâm từ dưới cung Phối chiếu qua như Linh, Đà, Tang, Hổ, Khốc, La Võng,...nên công việc của mình cứ bấp bênh suốt, chả biết khi nào mới ổn định nữa đây :-/
Đây là lá số của mình này, mình sinh trước bạn khoảng gần 2 tháng thôi :D
Mình nghĩ do đại vận này đang xấu nên chưa có nhiều phát triển thôi. Ngoài 33 và các đại vận sau đó mình thấy đều rất ổn, kiểu phát triển dần dần chứ không phải kiểu đột phá.
Mình thấy cung mệnh thể hiện bạn cũng tháo vát, nhưng mình cho rằng đừng nên dĩ hòa vi quý quá, mất chất của Thất sát và cũng khó kiểm soát con Kình hãm. Cũng có thể vận này gặp triệt nên chưa thể hiện được nhiều, sau sẽ xông xáo hơn.
Đầu trang

Phuc8569
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi Phuc8569 »

Hình ảnh
Tham gia cùng mọi người
1 . Chiều cao , cân nặng , chiều dài : mình Phá miếu nhưng dính cặp song hao nên thân thể bất nhất , khi cần thì có thể tiến hoá thành heo :)) , nhưng bình thường thì mọi người nhận định là ốm
2 . Tính cũng khá nóng nhưng ngầm , mệnh thiên không thiếu dương nên cũng tự nhận bản thân khá khôn nhưng không lỏi do thân ở thế long đức . Tính tình bình thường thì ôn hoà , thích giỡn , nhưng trong công việc bị mọi người nói là kỹ tính quá
3 . Mình thân cư di nên hầu hết chả bao h ở nhà được , ngày nghỉ ngta ở nhà nằm ưỡn ờ thì mình lại đi chơi , cặp song hao tý ngọ được thế lấn tới , ra ngoài thì tiêu tiền kinh khủng , nhưng may cái không bao giờ bị túng .
4 . Quan lộc mình tham kình , môi trường làm việc hầu hết tiếp xúc với khách , ăn nhậu tửu lượng vì thế được nâng lên , văn nghệ văn nghiết gì mình cũng là đầu tàu .
5 . Nô mình Cự hãm , bạn bè thì cũng khá nhiều nhưng giúp đỡ thì cũng ko được bnhieu . Đồng nghiệp thì phối hợp với mình rất ăn ý nhưng ko hợp để làm bạn . Ko biết do Nô dính Cự hãm hay sao mà bị dính thị phi với bạn bè khá nhiều .
Mình muốn hỏi ai biết xem thử đại hạn tới mình như thế nào ? Tự xem thì thấy xấu :(
Đầu trang

HamanoRie
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi HamanoRie »

muatuyettan2015 đã viết: 02:44, 21/04/19
HamanoRie đã viết: 13:31, 19/04/19
Mệnh bạn Thất sát miếu lại có Văn Xương, điếu khách, tấu thư thì có khiếu ăn nói thật. Thiên di Vũ Phủ, Tả phù quen biết rộng ghê. Có Kình hãm, hóa kỵ nhưng Thất sát thì sợ gì Kình, đôi khi cũng có thị phi thôi.
Vận này vào cung phu tử tướng, hóa quyền, bạch hổ hoa hoa cái quá đẹp. Phu có quyền mà có cả Khoa, khúc, thiên quý thì là người có bản lĩnh mà vẫn lễ độ, sang quý. Nói chung chồng thì bạn không cần lo lắng, có lo thì cung tử tức không được tốt lắm, may có triệt thì đỡ đi phần nào.
Bạn nên nhờ chồng mình trợ giúp nhiều hơn trong công việc kinh doanh sẽ tốt hơn, đừng đầu tư quá mạo hiểm.
Tài bạch công nhận kiếm được mà cũng hao tiền thật. =))
Xin lỗi nhưng cho mình hỏi chút là phụ mẫu của bạn có địa không, không biết nó có thể hiện điều gì trong thực tế không?
Mình đọc thấy địa không là khổ về tinh thần, kiếp là về vật chất. Mệnh mình nhị hợp với phụ mẫu có địa không, bố mẹ mình rất thương mình, giúp đỡ mình nhiều về tiền bạc và tình cảm. Nhưng bản thân mình không gần gũi bố mẹ. Đụng nói là sẽ cãi nhau, mà đều xuất phát từ thái độ của mình. Rõ là rất biết ơn bố mẹ, yêu thương bố mẹ nhưng khắc khẩu lắm. Ngày nào không chém các cụ vài câu thì không chịu được ~X(

Cung phu thê là thể hiện mình thích những người như thế nào. Còn gặp được người như thế rồi, cũng có thành duyên được đâu ~X(
Đầu trang

doanhaiquan87
Chính thức
Chính thức

Gửi bài gửi bởi doanhaiquan87 »

LÁ SỐ VUA LÊ ĐẠI HÀNH NÀY MẤY BẠN
Cách số “Thất Sát triều đẩu” giúp vua Lê Đại Hành xuất thân bần hàn đạt đỉnh vinh quang

Lịch sử như một dòng chảy bất tận với các triều đại tiếp nối, những sự kiện, nhân vật… thật phong phú và đa dạng. Nhưng do độ lùi thời gian và hạn chế của việc biên chép, rất nhiều vấn đề vẫn còn những tồn nghi, tranh luận trong giới sử học. Điều đó tựa như những trầm tích, khuất lấp dưới đáy dòng chảy mà lớp hậu sinh có bổn phận tinh thần phải tiếp tục tìm hiểu, lý giải một cách xác đáng.
Cuộc đời và sự nghiệp vua Lê Đại Hành (941 – 1005) ở trong trường hợp như vậy. Việc kế thừa nhà Đinh với nghi án liên quan đến cái chết của Đinh Tiên Hoàng đế và Nam Việt vương Đinh Liễn; hay mối tình trai tài gái sắc đưa đến việc phong Hoàng Hậu cho Dương Vân Nga (vợ cũ của Đinh Tiên Hoàng); rồi phúc vận quá ngắn ngủi của nhà Tiền Lê… cũng là những tồn nghi với nhiều đánh giá, phẩm bình khác nhau cho đến tận ngày nay. Suy ngẫm và nghiệm lý lá số của vua Lê Đại Hành trong bối cảnh xã hội khi ấy, ta có thể sáng tỏ thêm nhiều điều.

Cách số “Thất Sát triều đẩu” đắc thời vận
Nếu phải cô đọng và tóm tắt Kinh Dịch trong chỉ 1 chữ, thì chữ ấy là chữ “THỜI”. Với 64 quẻ Dịch, người xưa đã quán thông thấu suốt 64 thời trong mối tương quan mật thiết “Thiên – Địa – Nhân”. Những bậc tuấn kiệt và thành công là người biết tri hành hợp nhất, tức là: đi với chữ “Thời” còn gắn với chữ “Dụng”.
Nhà Đinh lập quốc sau khi dẹp loạn 12 sứ quân, nhà Tiền Lê kế thừa ngôi vị, nhà Lý dời đô ra đất Thăng Long, rồi đại nghiệp chuyển giao đến nhà Trần… Những lúc giao thời giữa các triều đại, chữ “Dụng” lại đóng vai trò cốt tử, mà ai nắm bắt và phát huy được nó sẽ dựng lên nghiệp lớn.
Vua Lê Đại Hành, có tên húy là Lê Hoàn, sinh đúng ngày Rằm tháng 7, năm Tân Sửu (941), giờ Dần. Gia cảnh bần hàn, đói khổ vì cha ông làm nghề đơm đó, bà mẹ thì quyét sân chùa, nương nhờ cửa Phật mà sinh sống. Dân chúng vùng Kẻ Sập (nay là xã Xuân Lập, huyện Thọ Xuân, Thanh Hóa) vẫn lưu truyền câu “Cha đó cá, mẹ lá chùa” nói về sự xuất thân từ trong cảnh khốn khó ấy của đức vua.
Mở lá số của ông, thấy ngay đây là cách số “Thất Sát triều đẩu” của một dũng tướng bách chiến bách thắng, mang “võ cách” rất đặc trưng trong môn Tử Vi. Người Tân Sửu, có can Tân (Kim) được chi Sửu (Thổ) tương sinh, càng thuận cho người Thổ mệnh.
Cung mệnh đóng ở cung Ngọ, thuộc quẻ Ly, hướng chính Nam, gọi là Ngọ môn (cửa cung điện). Cung này thuộc dương Hỏa, phù sinh cho người mệnh Thổ – ấy là được “địa lợi”; tam hợp cung cũng là Hỏa (Dần – Ngọ – Tuất) sinh mệnh – ấy là đắc “thiên thời”.
Sao Thất Sát chủ mệnh là miếu địa, trấn cửa Ngọ môn, với cả cung Thân – Mệnh được bộ Sát – Phá – Tham (Thất Sát – Phá Quân – Tham Lang) tuyệt hảo với người Thổ mệnh, ấy là thêm “nhân hòa”. Tam hợp này đóng nhiều bộ trung tinh, cát tinh tốt, lại xa lánh được các sát tinh, thực là hiếm có. Nhưng cũng thật là điều trớ trêu của số phận, đây cũng chính là tam hợp Thiên Không.
Ông thừa dũng lược, khôn ngoan nhưng gặp thời phải có những quyết định và hành động mang tính bạo động, quyết liệt. Nếu mềm lòng thì không thành sự, còn nếu hành sự mà được việc thì dễ mang tai tiếng và dị nghị sau này.
Ông đã mang phẩm cách và chí khí của một người anh hùng không chấp nhặt chuyện tiểu sự, miễn là “cứu cánh biện minh cho phương tiện”, còn mọi việc sau này “cái quan định luận” và lịch sử sẽ sáng tỏ một cách công bằng.
Ngoài gia cảnh xuất thân khốn khó, ông còn thiệt thòi vì mồ côi cả cha lẫn mẹ, bơ vơ từ năm lên 3 tuổi. Ấy là do cung Phụ Mẫu ở Mùi vô chính diệu, cung Tật Ách có bộ Nhật Nguyệt (tượng trưng cho cha, mẹ) gặp cùng lúc quá nhiều nghịch cảnh: bộ Hình – Riêu – Không – Kiếp oan nghiệt, cộng thêm Tang Môn và bộ Thiên Hư – Tuế Phá.
Cũng may, do cung mệnh có sao Dưỡng, Hóa Khoa và bộ Thiên Khôi – Thiên Việt mà ông được nhận làm con nuôi, được cho ăn học và yêu thương như con đẻ. Ấy chính là bối cảnh hơn 20 năm đầu đời, vào các đại vận ở cung Ngọ, Tỵ đều thuộc Hỏa, tương sinh mệnh Thổ, ông có “quý nhân phù trợ” nên gặp rủi hóa may là thế.
Xem cung an Thân của ông mới có nhiều điều đáng nói, cả vinh quang và khúc mắc, dị nghị. Cung này ở Tuất, đồng cung Quan Lộc và đóng sao Phá Quân, ứng vào câu sách nói: “Trai bất nhân Phá Quân Thìn Tuất”, vậy có phải thế không?
Danh nhân xưa nay, nếu chẳng may gặp phải cách này, ai cũng phải chịu phán xét búa rìu của lịch sử, bởi ranh giới giữa chuyện “phản nghịch” hay “cách mạng” nhiều khi chỉ là chân tơ kẽ tóc. Đối với Lê Hoàn, với Phá Quân đi cùng Kình Dương (chủ cho vũ dũng, sát phạt) và sao Tử (chỉ sự che giấu, bí mật, âm mưu), lại càng dễ tưởng như vậy.
Thực ra, với người mệnh Thổ, an Thân ở cung Tuất (Thổ) là được địa lợi, trong cái thế mượn gió phất cờ mà thành đại nghiệp; còn sao Phá Quân (thuộc Thủy) bị mệnh Thổ khắc, cung mệnh lại có Hóa Khoa, nên ông chẳng mấy chịu ảnh hưởng xấu của sao này. Cũng vì thế, những điều ông đã phải gánh chịu, bị sử sách sau này phê phán có những ẩn tình sâu kín đời sau khó thấu hiểu!
Xét vòng Đại vận, từ 24 – 33 tuổi ông vào cung Thìn (thổ), là “Long cung”, có bộ Tử Vi- Thiên Tướng gặp cả Tuần lẫn Triệt. Với người mệnh Thổ, cung này chính là đất của mình nên thăng tiến rất nhanh, quyền lực của ông có lúc lấn át cả vua.
Năm 30 tuổi, ông được Đinh Tiên Hoàng đế phong làm Thập đạo Tướng quân, Điện Tiền đô chỉ huy sứ – tức là Tổng chỉ huy quân đội và nắm hết binh quyền của nước Đại Cồ Việt, cả lực lượng cấm vệ trong cung thất nhà Đinh.
Mùa thu năm Kỷ Mão (979), hai cha con vua Đinh bị sát hại, nội vụ có nhiều điều mờ ám mà có sách sử quy cho Lê Hoàn đứng đằng sau. Ông được Thái hậu Dương Vân Nga giao làm Nhiếp chính, giúp cho vua mới Đinh Toàn, lúc ấy chỉ là đứa trẻ 6 tuổi.
Thời gian ấy chính là Đại vận 34 – 43 tuổi của ông, ở cung Mão (mộc), có bộ Thiên Cơ – Cự Môn phùng Hóa Lộc – Thiên Hình, trong cái thế trong ngoài đều bị động, muốn lật lại thế cờ nhất thiết phải dùng bàn tay sắt.
Khi ấy, khí chất của người Thất Sát – Thiên Hình trỗi dậy: các đại thần nhà Đinh như Đinh Điền, Nguyễn Bặc, Phạm Hạp cho rằng Lê Hoàn mưu đồ tiếm ngôi nên kéo quân bao vây kinh thành nhưng đều bị ông giết chết, quân quyền tan tác cả.
Phò mã nhà Đinh là Ngô Nhật Khánh trốn vào Nam, nhờ vua Chiêm cùng hơn nghìn chiến thuyền định phục thù, nhưng gặp bão tố ngoài biển Đông nên không đánh mà tan.
Sự rối ren triều chính đã làm dã tâm xâm lược của vua nhà Tống trỗi dậy. Tháng 6 năm 980, chúng hội binh hai đường thủy bộ ráo riết chuẩn bị tiến đánh nước Việt.
Trong hoàn cảnh nguy cấp ấy, Lê Hoàn được Dương Vân Nga và các tướng lĩnh tâm phúc tôn xưng làm Hoàng Đế, mở ra triều Tiền Lê; còn Đinh Toàn bị giáng làm Vệ vương và nhà Đinh chấm dứt. Đó là vào tháng 7 năm Canh Thìn (980), vào cuối Đại vận 34 – 43 tuổi, cũng đúng vào tiểu vận ở cung Tuất, có bộ Phá Quân – Kình Dương đầy vũ dũng nhưng cũng lắm dị nghị như đã nói ở trên.

Lẫy lừng chiến công phá Tống, bình Chiêm
Cuối xuân năm Tân Tỵ 981, vua Lê Đại Hành đích thân chỉ huy quân dân ta chống giặc Tống xâm lược. Chỉ trong vòng 1 tháng, hai mũi tiến công thủy bộ của giặc cùng bị bẻ gãy tại sông Bạch Đằng và ải Chi Lăng.
Ta chém đầu tướng Hầu Nhân Bảo, bắt sống nhiều tướng lĩnh nhà Tống đem về Hoa Lư xử tội. Quân Tống chết đến quá nửa, lũ tàn binh lê lết được về nước cũng bị vua Tống trút giận mà trừng trị nặng nề: chém bêu đầu Vương Soạn, Tôn Toàn Hưng ở giữa chợ, tướng Lưu Trừng thì bị đòn, quá hoảng sợ phát bệnh mà chết.
Sang đến năm 982, cũng chính ông cầm quân đánh Chiêm Thành, chém đầu vua Chiêm, khai mở đất từ phía nam châu Ái (Thanh Hóa) đến địa phận núi Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh). Đây là cuộc mở cõi đầu tiên của tổ tiên ta về phương Nam.
Chiến công dẹp tan quân Tống xâm lược đã khẳng định tính chính danh đối với vương vị của Lê Đại Hành. Nhưng ông cũng gặp 10 năm khó khăn gian khổ để củng cố cho nhà Lê (từ 44 – 53 tuổi) ở cung Dần (dương Mộc) khắc mệnh Thổ.
Phải đến Đại vận cuối đời (54 – 63 tuổi) vào Đại vận Thái Tuế mới là thời ông đắc cách nhất để thực thi những dự định hưng quốc, an dân của mình. Tiếc rằng với cung Phúc Đức ở Thân (dương Kim), có sao Liêm Trinh phạm nhiều sát tinh, trong thế “cát hung tương bán” nên con cháu ông không có người đủ tâm và tài kế thừa Đế nghiệp. Bởi thế, nhà Tiền Lê là một trong những triều đại tồn tại ngắn ngủi nhất trong lịch sử.
Lê Đại Hành Hoàng đế là bậc anh hùng mở ra triều đại Tiền Lê, với võ công oanh liệt chống ngoại xâm, hộ quốc an dân, giữ vững nền độc lập và chủ quyền quốc gia.
Sau này, sử gia Phan Huy Chú trong tác phẩm “Lịch triều hiến chương loại chí” đã ca ngợi: “…Vua phá Tống, bình Chiêm, khiến cho cả Hoa Hạ và Man di đều sợ hãi. Nói về việc trị nước, nhà Vua luôn chăm lo đến những gì dân cần, dốc lòng lo chính sự, trọng nông nghiệp, cẩn trọng nơi biên cương, quy định pháp chế rõ ràng…”.
Sinh ra trong bần hàn và nghèo khó mà vươn tới tột đỉnh vinh quang, uy vọng và danh tiếng còn mãi đến ngàn thu, ấy là phẩm cách và chí khí của ông, người mang cách số “Thất Sát triều đẩu” mà đắc thời, gặp vận.

Chuyên gia tử vi Thiên Lương

Theo Báo Người Giữ Lửa
Tập tin đính kèm
EAYC51YO.jpg (184.2 KiB) Đã xem 1039 lần
Đầu trang

MarkHolland
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi MarkHolland »

muatuyettan2015 đã viết: 21:07, 18/04/19
Thỉnh thoảng rảnh, anh xem đúng sai đâu thì phản ánh nhé:
+Năm 2015, ko bik anh gặp trục trặc về: nhà đất, bằng cấp, vấn đề liên quan tới mẹ hay bệnh đường ruột (cá nhân tôi nghĩ năm đó bằng cấp của anh có vấn đề)?
+Anh ko thích làm nhà nc mà cũng chẳng thích gò bó.
+Ko có tiền dạng may mắn, bỏ sức thì có tiền.
+Tôi đoán anh hay bị vạ miệng thị phi
Đầu trang

Suchio
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Suchio »

muatuyettan2015 đã viết: 02:44, 21/04/19
Mình nghĩ do đại vận này đang xấu nên chưa có nhiều phát triển thôi. Ngoài 33 và các đại vận sau đó mình thấy đều rất ổn, kiểu phát triển dần dần chứ không phải kiểu đột phá.
Mình thấy cung mệnh thể hiện bạn cũng tháo vát, nhưng mình cho rằng đừng nên dĩ hòa vi quý quá, mất chất của Thất sát và cũng khó kiểm soát con Kình hãm. Cũng có thể vận này gặp triệt nên chưa thể hiện được nhiều, sau sẽ xông xáo hơn.
Ừ chắc bạn nói đúng rồi, nhìn lại từ khi vào cái đại vận lai nhân cung mọi thứ xoắn hết cả lên, đặc biệt là công việc. Nhìn mình không có 500vnd khí chất của Thất Sát lun ấy thì đâu mà sợ mất :)) bạn Phá Quân hiền lành, chắc mình cũng là Thất Sát con nhà võ mà không có võ, có thể điểm chung là do bộ Thai Toạ :D Kình Dương hãm nghe bảo là chủ hung hãn, mình cũng không cảm nhận được lun, quanh năm suốt tháng ít khi nào động tay động chân với ai hết, được cái là mọi người nhận xét mũi cũng tàm tạm, nên tin Mệnh có Long Trì + Kình Dương :"> lúc mới lấy sợ sai giờ, lấy qua lá giờ Hợi cũng SPL chả chạy đi đâu được =))
HamanoRie đã viết: 23:00, 21/04/19
Mình đọc thấy địa không là khổ về tinh thần, kiếp là về vật chất. Mệnh mình nhị hợp với phụ mẫu có địa không, bố mẹ mình rất thương mình, giúp đỡ mình nhiều về tiền bạc và tình cảm. Nhưng bản thân mình không gần gũi bố mẹ. Đụng nói là sẽ cãi nhau, mà đều xuất phát từ thái độ của mình. Rõ là rất biết ơn bố mẹ, yêu thương bố mẹ nhưng khắc khẩu lắm. Ngày nào không chém các cụ vài câu thì không chịu được ~X(
Chỗ này mình giống với trường hợp của K nè, bố mẹ mình cũng thương mình lắm nhưng mà chả nói được bao nhiêu vì nói một tí lại cãi nhau, không trò chuyện được nhìu, mình nghĩ một phần do cung phụ mẫu bị vô chính diệu giống na ná nhau nè :( ngày chém 2 bác vài câu sao này quen miệng lấy chồng về ngày nào cũng chém vài câu như này thì vui nhà vui cửa đây :))
Đầu trang

muatuyettan2015
Nhất đẳng
Nhất đẳng

doanhaiquan87 đã viết: 23:21, 21/04/19 LÁ SỐ VUA LÊ ĐẠI HÀNH NÀY MẤY BẠN
Hay quá cảm ơn bạn đã chia sẻ
HamanoRie đã viết: 23:00, 21/04/19

Cung phu thê là thể hiện mình thích những người như thế nào. Còn gặp được người như thế rồi, cũng có thành duyên được đâu ~X(
Nếu cung phu thê chỉ thể hiện bạn thích người như thế nào thì bản thân bạn cũng biết, đâu cần lá số tử vi nữa. :D
Mình nghĩ nó thể hiện nhiều khía cạnh hơn. Trong tướng học thì mũi cũng tượng trưng cho chồng, mũi bạn thế nào?
Phuc8569 đã viết: 13:07, 21/04/19 Tham gia cùng mọi người
1 . Chiều cao , cân nặng , chiều dài : mình Phá miếu nhưng dính cặp song hao nên thân thể bất nhất , khi cần thì có thể tiến hoá thành heo :)) , nhưng bình thường thì mọi người nhận định là ốm
2 . Tính cũng khá nóng nhưng ngầm , mệnh thiên không thiếu dương nên cũng tự nhận bản thân khá khôn nhưng không lỏi do thân ở thế long đức . Tính tình bình thường thì ôn hoà , thích giỡn , nhưng trong công việc bị mọi người nói là kỹ tính quá
3 . Mình thân cư di nên hầu hết chả bao h ở nhà được , ngày nghỉ ngta ở nhà nằm ưỡn ờ thì mình lại đi chơi , cặp song hao tý ngọ được thế lấn tới , ra ngoài thì tiêu tiền kinh khủng , nhưng may cái không bao giờ bị túng.
4 . Quan lộc mình tham kình , môi trường làm việc hầu hết tiếp xúc với khách , ăn nhậu tửu lượng vì thế được nâng lên , văn nghệ văn nghiết gì mình cũng là đầu tàu .
5 . Nô mình Cự hãm , bạn bè thì cũng khá nhiều nhưng giúp đỡ thì cũng ko được bnhieu . Đồng nghiệp thì phối hợp với mình rất ăn ý nhưng ko hợp để làm bạn . Ko biết do Nô dính Cự hãm hay sao mà bị dính thị phi với bạn bè khá nhiều .
Mình muốn hỏi ai biết xem thử đại hạn tới mình như thế nào ? Tự xem thì thấy xấu :(
Haha, mình cũng có thiên không tại mệnh, cũng thông minh nhưng kiểu về trừu tượng logic, chứ kỹ năng mềm vẫn kiểu ngu ngu. =))
Lá bạn tam hóa nó nằm đâu đâu ý nhỉ, giá ăn được một hai con thì ngon rồi. Mình không biết xem, chỉ đánh giá theo cảm quan thôi.
MarkHolland đã viết: 23:49, 21/04/19 Thỉnh thoảng rảnh, anh xem đúng sai đâu thì phản ánh nhé:
+Năm 2015, ko bik anh gặp trục trặc về: nhà đất, bằng cấp, vấn đề liên quan tới mẹ hay bệnh đường ruột?
+Anh ko thích làm nhà nc mà cũng chẳng thích gò bó.
+Ko có tiền dạng may mắn, bỏ sức thì có tiền.
+Tôi đoán anh hay bị vạ miệng thị phi
Cảm ơn bác đã đưa ra luận đoán. Em xin trả lời như sau:
- Năm 2015 em mới ra trường nên có gặp chút khó khăn về công việc, nhảy việc nhiều
- Đúng là kiểu em không thích gò bó, em thích kinh doanh hơn.
- Chính xác thì em khá may mắn về tiền bạc, làm việc hay vớ được các khoản ngoài lề. Em thấy có duyên về tiền bạc với người khác giới, trước em có bán một số sản phẩm mùa vụ thì chỉ các sản phẩm cho nữ giới là kiếm được.
- Không, em kiểu ít nói, hay giúp mọi người nên chưa bao giờ bị thị phi hay vạ miệng chuyện gì. Em kiểu ai cũng chơi được, trước công ty cũ còn chia làm 2 nhóm, em chả theo nhóm nào, chơi hết, việc của mình mình làm, giúp được ai thì giúp. Còn bảo thân thì em cũng chả thân với ai cả.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”