GÓC CHÉM GIÓ, ĐỌC SÁCH VÀ REVIEW SÁCH

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
vanttk
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Re: GÓC CHÉM GIÓ, ĐỌC SÁCH VÀ REVIEW SÁCH

Gửi bài gửi bởi vanttk »

Tealightdalat đã viết: 13:47, 17/08/19
Hà Túc Đạo đã viết: 13:34, 17/08/19
Tealightdalat đã viết: 13:12, 17/08/19
Vợ chồng em đang khát khao được tối giản đây ca. Tụi em chỉ là thân phận 2 đứa ở đợ trong nhà có 2 đứa nhỏ quản gia. :)).
Cuốn sách đầu tiên mà con bé nhà anh mua là cuốn này, sau cả 1 tiếng anh bắt nó phải chọn mua 1 cuốn =))

Hình ảnh
Ui cảm ơn ca đã thức tỉnh em, :-S [-O< . Chúc mừng ca kỷ niệm mấy chục năm ở đợ có khuôn phép. =))
Vãi nhái, con Tịch ca chắc lại là spt à :)) có khí chất từ bé
Được cảm ơn bởi: Tealightdalat, Hà Túc Đạo, koollee
Đầu trang

Tealightdalat
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi Tealightdalat »

Hà Túc Đạo đã viết: 14:11, 17/08/19 Sắp lên lớp 5 rồi, sắp lấy chồng đến nơi rồi. Hơi còi tý vì bệnh từ nhỏ, cơ mà vẫn rất xinh và ghê gớm :x

Nó lấy chồng xong thì trú cũng phi thăng thành tiên, giờ chưa thể xách va li lên và đi đc là vì nó thôi :-S
Thôi rồi, giờ em mới hiểu tại sao ngày em cưới chồng cha mẹ em lại cười rạng rỡ như thế. Cười đúng kiểu người bao năm mới lấy lại được tự do. :((.
Được cảm ơn bởi: Hà Túc Đạo, Tannhang, koollee
Đầu trang

Hà Túc Đạo
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Hà Túc Đạo »

Hồng Hạnh đã viết: 14:29, 17/08/19 Quả là Cả thế giới nằm trong túi bố, thật tuyệt vời là bố của con >:D< . Cháu đang nghĩ cảnh chú Tạch chọn con rể =))
Trú dễ mà Béo điu

Chỉ cần thèn nào đó đến nhà chơi ngồi tiếp chuyện với trú 30 phút mà ko cần đóng bỉm là đc.

You'll pass my exam

Thiệt đó
Được cảm ơn bởi: koollee
Đầu trang

Tealightdalat
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi Tealightdalat »

vanttk đã viết: 14:35, 17/08/19
Tealightdalat đã viết: 13:47, 17/08/19
Hà Túc Đạo đã viết: 13:34, 17/08/19

Cuốn sách đầu tiên mà con bé nhà anh mua là cuốn này, sau cả 1 tiếng anh bắt nó phải chọn mua 1 cuốn =))

Hình ảnh
Ui cảm ơn ca đã thức tỉnh em, :-S [-O< . Chúc mừng ca kỷ niệm mấy chục năm ở đợ có khuôn phép. =))
Vãi nhái, con Tịch ca chắc lại là spt à :)) có khí chất từ bé
Trẻ con giờ đứa nào cũng khí chất đầy mình đó em, sau này có con em nhớ mua bảo hiểm đầy đủ, để tới hồi con lớn khó tính quá, mình không chịu nổi kiếp ở đợ nữa thì mình cũng có tiền bỏ đi bụi vài hôm. ;))
Được cảm ơn bởi: Hà Túc Đạo, Tannhang, 12010277, koollee
Đầu trang

Hà Túc Đạo
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Mà giờ vui thế thôi chứ chẳng biết đâu đc. Hâu vận ca vốn chẳng ra mịa gì.

hôm nọ đọc bức thư trên báo mà thấy buồn dễ sợ.

"Con gái,

Ngày con được sinh ra, ta đã rất hạnh phúc. Khi ấy, chẳng nghĩ chẳng rằng, ta đi thẳng đến quảng trường của bệnh viện để tạ ơn Chúa đã ban cho ta một báu vật vô giá. Ngày hôm ấy, cũng là ngày ta hút điếu thuốc cuối cùng. Sau bao nhiêu lần tự hứa cai thuốc không bỏ được, ngày con sinh ra, ta đã có thêm quyết tâm và từ ấy đến nay cũng đã được 28 năm.

Cuộc sống gia đình không suôn sẻ, ta và mẹ con ly hôn. Ta không cần bất cứ tài sản nào nhưng chỉ cần một điều kiện: được nuôi con. Ta không an tâm khi để ai khác chăm sóc con ngày ngày.

Khi một mình nuôi con, ắt hẳn người cha "gà trống" này sẽ gặp khó khăn. Ta nhớ có những lần con bị sốt cao vào giữa đêm, đưa con vào viện mà nước mắt ta chực rơi vì lo lắng. Con ngước mắt lên hỏi ta rằng con có sao không, ta chỉ mỉm cười đáp lại: "Rồi con sẽ khỏe lại thôi, con yêu".

Những đứa trẻ rồi cũng đến ngày trưởng thành. Con dần dần lớn lên và ngày càng xa ta, tự ta cảm thấy vậy. Rồi đến một ngày, con dẫn bạn trai về nhà ra mắt. Thực lòng, ta cảm thấy vui vì con đã có một người đồng hành, ta có thêm một người cùng chăm sóc, che chở cho con nhưng ta cũng cảm thấy buồn vì đứa con gái bé nhỏ sắp rời xa vòng tay người đàn ông này để đến sống với một gia đình khác.

Một chàng trai lạ mặt gọi ta là bố vợ, đưa con gái ta đến một nơi ở mới, cùng con kết hôn và sinh em bé, rồi dần dần cách xa người cha già này.

Thời gian đầu, mỗi tuần, con đều đặn gọi cho ta một lần. Sau đó, con nói con bận công việc, thời gian liên lạc giữa ta và con rút ngắn chỉ còn một lần một tháng. Tất nhiên, ta không thể hiện sự buồn bã ấy ra ngoài. Và rồi con bảo con bận chăm con nhỏ và công việc, ta mòn mỏi chờ điện thoại của con cả nửa năm nhưng vẫn không có một cuộc gọi đến nào.

Nhà chồng con và nhà ta chỉ cách nhau có một tiếng chạy xe. Con gái à, ta đau lắm chứ, nhưng càng đau hơn khi nghe những lời hỏi thăm lạnh nhạt của con mỗi khi gọi đến. Khoảng cách địa điểm tưởng gần mà lại xa ngàn dặm, xa hơn thế là tình cảm con dành cho ta.
Dạo gần đây, sức khỏe ta yếu đi, phải nhập viện. Nhìn các bệnh nhân khác được con cháu tới thăm rất đông, ta thực lòng cảm thấy cô đơn. Con có đến thăm ta nhưng chỉ được hai lần mà lần nào con cũng bận công việc rồi vội vã ra đi.

Ta luôn cố gắng dặn lòng là cuộc sống mình đang ổn và cũng chỉ mong con gái mình sẽ một lần nghĩ đến người cha già này đang cần một lần ngồi tâm sự trước khi nhắm mắt xuôi tay. Cha bị bệnh, con chưa có một ngày nào chăm cha. Tất nhiên, cha cũng vui vì con đã đến thăm ta. Nhưng vì việc công ty bận, con không có thời gian nên đã thuê một bảo mẫu xa lạ, phó thác cho người ta toàn thời gian chăm ta, có chăng cũng chỉ là những cuộc gọi dặn dò từ xa với bà bảo mẫu ấy mà thôi.

Cuộc đời ta đã đi qua đủ sinh, lão, bệnh và bây giờ sắp đối mặt với án tử. Trái tim ta khô héo từng ngày vì sự cô đơn, vì không có con cái bên cạnh.

Ta sống đến từng tuổi này rồi. Ấy vậy mà, chỉ trong 3 tháng thôi, ta đã ngộ ra nhiều điều. Ta cũng cảm ơn con vì đã kiếm “người giữ cha” tốt. May thay, cô ấy là một người hiền lành, tử tế.

Ta đã đưa ra ý định này: Tiền thuê nhà ở Thượng Hải quá đắt, ta quyết định để lại nhà cho cô Trần tốt bụng, tiền tiết kiệm của ta không nhiều nhưng đủ cho con lấy chồng và sinh con, giờ ta chỉ còn hơn 800.000¥ lương hưu, để cho cô ấy nốt vậy.

Ta dừng bút đây. Cảm ơn vì sự có mặt của con trong cuộc đời này."

http://m.cafef.vn/bo-sap-chet-de-lai-tai-san-tri-gia-1-dong-cho-con-gai-ruou-con-bat-dong-san-cho-ba-giup-viec-buoc-thu-cao-tay-cua-nguoi-cha-co-don-20190810134158165.chn
Được cảm ơn bởi: Kanxi123, Tannhang, Tealightdalat, koollee
Đầu trang

Hungternopil
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Hungternopil »

hà ca thật cô khổ, có khi hà ca về đội nhậu của đệ đi, đảm bảo dù già sáng trà đá trưa bia tối rượu không bao giờ cô đơn. đi xe cũng đi chung, nếu có đi thì cũng được đi chung, hehe
Được cảm ơn bởi: Kanxi123, koollee
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Kanxi123
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi Kanxi123 »

Hà Túc Đạo đã viết: 14:54, 17/08/19
ấy da... xót xa. :((

Em phải báo cáo bài này lên ban quản trị thôi. Viết thế này thì mấy lá số sinh gái đầu lòng ai dám đẻ nữa. Tuyệt Tình cốc quá mà!

Ca à xem hạn cho em xem có đẻ con gái đầu lòng không đi. Ruộng sâu trâu nái em cũng thích ghê gớm lắm. =P~
Hungternopil đã viết: 15:03, 17/08/19 hà ca thật cô khổ, có khi hà ca về đội nhậu của đệ đi, đảm bảo dù già sáng trà đá trưa bia tối rượu không bao giờ cô đơn. đi xe cũng đi chung, nếu có đi thì cũng được đi chung, hehe
Lập topic mới, viện dưỡng lão chém gió của các anh già cô khổ đẻ con gái nhẫn tâm. =))
Được cảm ơn bởi: Hungternopil, Tealightdalat, 12010277, koollee
Đầu trang

Tannhang
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Tannhang »

Kanxi123 đã viết: 09:48, 17/08/19
Ai cũng nói Maruko tàn nhẫn là ngey ther mà anh chả đồng ý.

Có hôm đầu chào topic thì đúng bẽn lẽn thật, từ hôm sau trở đi anh chỉ thấy kiên nhẫn, thông minh, nhanh nhẹn và né đòn rất tỉnh thôi.

Chắc dạo này em cũng đang có nhiều vấn đề phải lo lắng, nghĩ ngợi nhỉ? Tại anh thấy câu từ của em dù trong lúc cao hứng cũng vẫn kèm theo chút mệt mỏi khi có khi không. Nếu anh đúng thì lúc đi chọn sách nhớ chọn mấy cuốn tươi vui chứ đừng đọc mấy cuốn dị dị nhé.

Còn tên Cu Lì đó cái gì cũng tốt chỉ phải cái tội là thích đùa dai, em đừng lý gì tới hắn, cho hắn biết thân ngồi tự làm thơ đi. Có để ý thì để ý anh Hùng đẹp trai, anh Hà 18cm thôi là đủ rồi. Các chị thì anh để ý dùm cho.

Mọi người trong topic lúc nào cũng chào đón em nên em vào thường xuyên cho mọi người đỡ nhớ nhé.
Ô anh ơi, anh đang có âm mưu đưa em lên nơi cao mát mẻ xong bất ngờ ném xuống cho em tan xương nát thịt sao? Ở trên này mát quá rồi, em leo xuống đây, ở lâu dễ tưng tưng lắm :((

Vâng, dạo này trái giớ trở trời đầu óc tâm hồn xáo trộn quá anh ạ, vậy mà cũng có người nỡ lòng nào chơi trò ú tim với em :((. Đúng là phải đi kiếm sách hài hài đọc thôi :x

Ơ, sao anh lại bảo để các chị cho anh? Biết đâu chúng ta là đối thủ thì sao? :-j

Em vào thường anh đừng có nhẵn mặt em mà em tủi thân đấy nhé. Thiệt là dịu dàng tốt tính quá mà. Thôi đừng để ý các chị của em, để em gả chồng cho nhé >:D<
Kanxi123 đã viết: 13:33, 17/08/19 Mình thấy không thiện cảm lắm với self help.
Chắc từ cái hồi mua “đắc nhân tâm” thành ra vậy.

Đọc cả một quyển dày cho cố vào, xong buổi tối nằm vắt tay lên trán nghĩ “mình tốn tiền mua cái bỏ mẹ đó xong nó nói toàn những điều mà chẳng cần đọc mình cũng biết, thật tiếc đứt ruột mà”

Rồi lại đến lối sống tối giản, rồi nghĩ đơn giản sống đơn thuần.

À nhân nhắc đến lối sống tối giản mình lại nhớ đến em kiến trúc sư mấy tháng trước. Ẻm bảo “đồ dùng vật chất là đồ ngoài thân, nhà cửa tểnh toàng cũng được. Cái chính là bồi dưỡng cảm nhận bên trong con người anh ạ. Nên tiền bọn mình làm ra là để xách ba lô lên du lịch trải nghiệm anh nhé”. Thế là chúng mình chia tay =))
À, hoá ra gu của anh là thiết thực và thực hành. Sách self-help lý thuyết quá nên anh không thiện cảm. Duyệt gu của anh :-bd

Vậy là gu nữ nhân lại không phải kiểu gu lạ à? Người ta mới lạ độc đáo cá tính thế kia sao lại chia tay? :(
Được cảm ơn bởi: Hungternopil, Kanxi123, koollee
Đầu trang

Tannhang
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Tannhang »

silverlight267 đã viết: 11:28, 17/08/19 Mọi người ai chưa đọc thì cuối tuần đọc "Nhà giả kim" cho nhẹ nhàng, phù hợp với mọi lứa tuổi. Cũng ngắn nữa.
Maybe sẽ cảm thấy cuộc sống này khá kì diệu và đáng yêu.
Mặc dù em thì thích thể loại khác nhưng giới thiệu chị Vân với Tannhang hay chị Trà thì thiết nghĩ quyển sách này khá phù hợp.
Mình đã đọc quyển này rồi này Silver, đúng là rất hay. Nội dung tuy đơn giản nhưng lại truyền tải nhiều thông điệp ý nghĩa.

“Sợ phải đau khổ còn đau đớn hơn là chính sự đau khổ. Và chưa từng có trái tim nào phải chịu đau khổ khi tìm cách thực hiện giấc mơ” :x

Nhưng mình đọc cũng khá lâu rồi, Silver thích thể loại khác là thể loại nào thế? Có phải Silver thấy Nhà giả kim cũng có hơi huyễn hoặc đúng không?
Được cảm ơn bởi: Tealightdalat, koollee
Đầu trang

Hà Túc Đạo
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Topic này hình như có vài zai có vấn đề giới tính :-S
Được cảm ơn bởi: Hungternopil, Tannhang, Tealightdalat, koollee
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”