GÓC CHÉM GIÓ, ĐỌC SÁCH VÀ REVIEW SÁCH

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Hình đại diện của thành viên
koollee
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: GÓC CHÉM GIÓ, ĐỌC SÁCH VÀ REVIEW SÁCH

Gửi bài gửi bởi koollee »

Suỵt Suỵt đã viết: 12:56, 09/09/19 Động lực nào khiến anh hắc ám như vậy ạ? Người khác nói thì em sẽ nghĩ khác nhưng anh Kollee thì cần xem xét kỹ.
Rồi cháo lòng liên quan gì thế giới quan màu hồng? Sao mọi người ở đây đều phi logic như nhau vậy? ~X(
Em nghĩ anh nên bình thường lại, tà niệm quá về lâu dài anh sẽ bị trì độn thiếu sáng suốt. Em nói thật, đừng ghét em. [-O<
Ơ... :-O
Suỵt nói đúng mà, làm sao mình lại ghét suỵt được?
Chúng ta cùng thảo luận về cái khái niệm gọi là tà niệm nhé suỵt, mình rất mong suỵt có thể đưa ra một vài quan điểm của bản thân suỵt, để bản thân của mình được lĩnh ngộ hơn, mở mang hơn :x
Theo mình hiểu, thì tà niệm cũng có nhiều tình trạng sắc thái, nếu kẻ có tà niệm mạnh, mà lại điều khiển tà niệm đó theo ý của chính bản thân họ thì lại khác. Còn bị phụ thuộc và bị dẫn dắt bởi tà niệm nó lại khác. Ở thời đại hiện tại, chẳng có ai mà không có tà niệm. Đã là con người, còn sống, còn nhu cầu là còn tà niệm.
Tà niệm, nó là cách gọi chung của tất cả những hành vi, cử chỉ biểu hiện cho cái trái với định kiến về đạo đức của xã hội. Nó vượt ngoài khuôn khổ và phạm vi mà xã hội đặt ra, và kết quả của những hành vi, cử chỉ đó có dấu hiệu gây tổn hại cho sự phát triển của xã hội.
Tà niệm có mạnh có yếu, và có chủ động có bị động. Cũng từ đó mà phát sinh ra nhiều kiểu của tà niệm. Người có tà niệm yếu, thực ra - tà niệm cũng là 1 loại tư duy, 1 loại ý chí. Nếu ý chí bản nguyên mạnh hơn tà niệm, thì người đó sẽ tự điều chỉnh được, tự ý thức được đâu là nên, đâu là không nên.
Còn ý chí bản nguyên yếu hơn tà niệm thì lại xảy ra 2 khả năng. Một là tà niệm hướng nội, hai là tà niệm hướng ngoại. Về tà niệm hướng nội và tà niệm hướng ngoại này, thì cái tà niệm hướng nội sẽ mang lại kết quả trì độn, thiếu sáng suốt như suỵt nói về mình. Còn tà niệm hướng ngoại thì nó sẽ mang một hoặc nhiều kết quả khác.
Về cảm quan giữa tà niệm hướng nội và tà niệm hướng ngoại, mình nghĩ suỵt cũng hiểu được bản chất và tầm ảnh hưởng của nó ra sao. :-?

Theo cách nhìn nhận của suỵt, thì suỵt thấy mình đang ở mức độ nào? Nếu như đang có mầm mống nguy cơ xấu, suỵt có thể dùng tâm thức của suỵt để cảm hóa mình có được không? >:D<

Mình không nói chuyện phi logic bao giờ, suỵt cũng từng nói Bẩy Bẩy cũng nói chuyện phi logic. Vấn đề nằm ở chỗ: suỵt không nắm được và hình dung theo cốt của câu chuyện. Suỵt rất sâu sắc và hiểu rộng, nhưng để hiểu sâu chi tiết thì lại chưa. Có thể suỵt tiếp cận và nắm bắt câu chuyện trong tình trạng tinh thần đang tập trung vào việc khác, nên không để tâm đến cái ẩn ý của câu nói.

Lấy ví dụ là câu suỵt hỏi mình: Rồi cháo lòng liên quan gì thế giới quan màu hồng?
Thì ý của mình là: Nếu một ngày nào đó, suỵt nhận ra thế giới quan của suỵt không còn là màu hồng nữa, mà là màu cháo lòng. Thì suỵt sẽ nghĩ thế nào?

Còn về câu hỏi: Động lực nào mà khiến mình trở nên hắc ám như vậy.
Mình đã nói là mình không hắc ám với suỵt, mà suỵt không chịu tin, suỵt đã tự mặc định rằng điều suỵt nghĩ là điều mình cũng đang nghĩ. Trong giao tiếp, thì đây gọi là cái bẫy. Tự suỵt bẫy suỵt, suỵt sẽ rơi vào trạng thái luẩn quẩn, không hiểu đâu mới là cái bản chất của câu nói đó. Nên sẽ dễ bị hoang mang qua câu nói của mình.
Thế nhưng, không phải lỗi do mình gây ra, mà là chính suỵt tự gây ra. Về bản chất của câu nói, nó vốn dĩ là đơn thuần, nhưng người trong cuộc lại mở rộng hàm ý, mở rộng ẩn ý, và mở rộng tầm ảnh hưởng theo cách mà người trong cuộc muốn hướng tới.
Điều mà suỵt cảm nhận như vậy là đúng, nhưng thực chất nó lại không như suỵt cảm nhận. Trong cuộc sống, lắm khi: câu nói để biểu đạt ý của người nói, nó cũng chỉ dừng lại ở cái nghĩa lơ lửng. Cái nghĩa mà khi mọi người khi đọc một tiểu thuyết, một câu chuyện, một bộ phim, một bài thơ, hay một tác phẩm nào đó mà không rõ cái kết, không thấy tác giả nói đến. Nó gọi là cái kết mở, mỗi người tự chọn cho mình một lối tư duy mà bản thân thấy hợp.

Cái nữa là: Hắc Ám Chi Tâm của mình chưa mở đâu, đang phong ấn đến 70 -80%. Nên suỵt sẽ chưa biết thế nào mới là hắc ám thật sự của mình nó ra sao :P
Cách mình nói chuyện trong topic này, là để tăng tính suy luận và tính thẩm thấu câu văn cho người đọc nào đang cần. Nếu ai mà đọc đến đâu, hiểu sâu đến đó thì đã khác rồi suỵt :))

Mình thật mong chờ, suỵt sẽ dùng tâm thức để tác động đến mình chứ!?... Hí hí hí :">
Được cảm ơn bởi: Hungternopil, larsion, thamvu88
Đầu trang

quách xảo què
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi quách xảo què »

Hà Túc Đạo đã viết: 18:06, 09/09/19 Như Què, vào đây với chủ đề Suỵt mệnh gì nhưng giờ lại thành cãi nhau với anh về chuyện văn Cự môn có lan man ko? Cũng đã là sai chủ đề rồi :)))
Anh bị 1 cái là quá chú tâm vào 1 cái gì đó, tôi nói thật lòng điều này làm ảnh hưởng cảm xúc của anh.

Còn riêng tôi thì tôi cũng không cố mà cải là lan man hay không, khi nấu ăn tôi không bao giờ ngâm rau đợi 1 lúc cho nó sạch sẽ rồi mới chế biến mà trong thời gian đó tôi làm mấy cái khác như chuẩn bị gia vị này nọ.

Còn anh nói là ai nói gì tôi cũng trả lời là sai, tôi có nguyên tắc của tôi, tức là viết tục thì không bao giờ tôi đáp lại. Còn lại thấy đủ hơi hướng nói chuyện thì tôi sẽ tiếp thôi, đơn giản ấy mà.
Được cảm ơn bởi: Hà Túc Đạo, larsion, Hungternopil, thamvu88
Đầu trang

12010277
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi 12010277 »

Hungternopil đã viết: 18:36, 09/09/19
12010277 đã viết: 18:29, 09/09/19
Hà Túc Đạo đã viết: 16:54, 09/09/19 Chú nghĩ, chú cháu mình giống nhau thôi. :))

Vũ khúc là tài tinh, là cô tinh, là người mạnh mẽ và ngoan cố dù nam mạng hay nữ mạng. Và còn có 1 đặc điểm nữa của mệnh Vũ khúc là nhớ rất dai. :))

Trí nhớ tốt này là ưu điểm mà cũng là khuyết điểm. Mà hình như là khuyết nhiều hơn ưu.

Hôm nọ pé Suỵt có hỏi: "Trải qua tiểu hạn Thiên không thì chú ngộ ra đc điều gì?".

Điều chú ngộ ra rằng: Ko ai có thể tổn thương đc mình nếu tự mình ko cho phép họ làm điều đó :))

Có 2 cách để xóa quá khứ của 1 người, tiếc là họ chọn đáp án sai, xóa blog chỉ làm cho nó in đậm hơn trong óc mà thôi.
Đáp án đúng, nhẽ ra, phải là tự tô đậm hiện tại lên thì tất quá khứ sẽ tự động trở thành mờ nhạt.

Cũng buồn, khi mà họ yêu mình nhưng lại ko thể chấp nhận đc quá khứ của mình... Dù con người hiện tại mình đc tạo ra từ chính quá khứ đó.

Có câu gì hay lắm: Nếu bạn bắn 1 phát súng lục vào quá khứ thì tương lai sẽ đáp trả bạn bằng đại bác. :-S
Em thích ý này của Hà ca, tất cả tại cái đầu của mình thôi.
theo thiển kiến của mình, ta bắn 1 phát súng lục vào quá khứ, thì tương lai đáp lại bằng đại bác. nếu ta ném vào quá khử một quả bom nguyên tử, tương lai sẽ trả lợi cho chúng ta một quả bom phản vật chất, nhờ đó con người thực dân toàn vũ trụ. ỗi một viễn cảnh rộng mở.
Từ từ huynh, huynh sau có làm vua thì cho em ké với, em chỉ xin chức quan chăn ngựa thoi, khiêm tốn mừ \:D/ huynh đừng chối nhé
Được cảm ơn bởi: Hungternopil, koollee
Đầu trang

larsion
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi larsion »

12010277 đã viết: 20:35, 09/09/19
12010277 đã viết: 18:29, 09/09/19

Em thích ý này của Hà ca, tất cả tại cái đầu của mình thôi.
theo thiển kiến của mình, ta bắn 1 phát súng lục vào quá khứ, thì tương lai đáp lại bằng đại bác. nếu ta ném vào quá khử một quả bom nguyên tử, tương lai sẽ trả lợi cho chúng ta một quả bom phản vật chất, nhờ đó con người thực dân toàn vũ trụ. ỗi một viễn cảnh rộng mở.
Từ từ huynh, huynh sau có làm vua thì cho em ké với, em chỉ xin chức quan chăn ngựa thoi, khiêm tốn mừ \:D/ huynh đừng chối nhé
Chăn ngựa có người xí rồi. Giờ còn chức chăn heo thôi. Lấy ko? :))
Được cảm ơn bởi: thamvu88, Hungternopil, koollee
Đầu trang

12010277
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

larsion đã viết: 20:52, 09/09/19

Lấy tuốt. Ngại gì hôi, chỉ ngại lười :-S
quách xảo què đã viết: 18:41, 09/09/19
Hà Túc Đạo đã viết: 18:06, 09/09/19 Như Què, vào đây với chủ đề Suỵt mệnh gì nhưng giờ lại thành cãi nhau với anh về chuyện văn Cự môn có lan man ko? Cũng đã là sai chủ đề rồi :)))
Anh bị 1 cái là quá chú tâm vào 1 cái gì đó, tôi nói thật lòng điều này làm ảnh hưởng cảm xúc của anh.

Còn riêng tôi thì tôi cũng không cố mà cải là lan man hay không, khi nấu ăn tôi không bao giờ ngâm rau đợi 1 lúc cho nó sạch sẽ rồi mới chế biến mà trong thời gian đó tôi làm mấy cái khác như chuẩn bị gia vị này nọ.

Còn anh nói là ai nói gì tôi cũng trả lời là sai, tôi có nguyên tắc của tôi, tức là viết tục thì không bao giờ tôi đáp lại. Còn lại thấy đủ hơi hướng nói chuyện thì tôi sẽ tiếp thôi, đơn giản ấy mà.
Lâu lâu em coi thấy anh Quách có lối hành văn giống Henry Kissinger ý. Mà ông này là bậc thầy của ngoại giao đó.
Được cảm ơn bởi: Hungternopil
Đầu trang

larsion
Tứ đẳng
Tứ đẳng

12010277 đã viết: 20:55, 09/09/19

Thích mấy người như ông, làm việc rất có hâm huyết. Mốt vị trí sáng nuôi lăn quăn tối ngồi đập muỗi trống thì ưu tiên tuyển thẳng cho vô
Được cảm ơn bởi: 12010277, thamvu88, Hungternopil, koollee
Đầu trang

12010277
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

larsion đã viết: 21:00, 09/09/19

Thích mấy người như ông, làm việc rất có hâm huyết. Mốt vị trí sáng nuôi lăn quăn tối ngồi đập muỗi trống thì ưu tiên tuyển thẳng cho vô
Ông coi lại đi. Làm quan chăn heo cho vua thì lương cũng phải khủng hơn làm lương chủ tịch hợp tác xã =)) tính cả rồi
Được cảm ơn bởi: Tedy Yang, Hungternopil, koollee
Đầu trang

Tedy Yang
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi Tedy Yang »

koollee đã viết: 00:31, 09/09/19
Tedy Yang đã viết: 14:23, 08/09/19
Như vại nà tiểu tỷ cũng thấy hứng thú có phải hăm :))
Đệ sẽ giúp mơ ước lẫn ước mơ của tiểu tỷ thành hiện thực. Tiểu tỷ muốn là sẽ được nhé :))
Đệ sẽ phờ-ri chăm phần chăm, tiểu tỷ có chịu hăm nà :x
Hứng thú giề với chai trẻ mà còn có vk sắp cưới :))
Tỷ muốn làm thứ cỏ cây, sống như loài hoa hiền, vui trong gió và không ưu phiền, tỷ muốn thấy tình yêu ban đầu......Muốn nhiều lắm luôn đó bao giờ sẽ dc nhóe...hé...hé...
Khồnnnnnnngggggggg nhaaaaaaaaaa, của biếu là của lo, của cho là của nợ, dụ chỵ hả cưng, phờ ry đồ, cho không biếu không đến lúc người ta say đắm thì tính lãi cao hả , hay cao chạy xa bay :> .
Bắn tym, êu......xương.... =))
Được cảm ơn bởi: thamvu88, Hungternopil, koollee
Đầu trang

larsion
Tứ đẳng
Tứ đẳng

12010277 đã viết: 21:12, 09/09/19
larsion đã viết: 21:00, 09/09/19

Ông coi lại đi. Làm quan chăn heo cho vua thì lương cũng phải khủng hơn làm lương chủ tịch hợp tác xã =)) tính cả rồi
Chỉ ngại yêu cầu cơ bản của tiến cung là phải thiến thôi ;;)
Được cảm ơn bởi: Tedy Yang, 12010277, Hungternopil, koollee
Đầu trang

Tedy Yang
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi Tedy Yang »

larsion đã viết: 21:17, 09/09/19
12010277 đã viết: 21:12, 09/09/19 [quote=larsion post_id=1601565 time=1568037639
Chỉ ngại yêu cầu cơ bản của tiến cung là phải thiến thôi ;;)
[/quote]
=)) yên tâm nhẹ nhàng hoy mà, k đau đâu, còn sợ thì làm đại kím 1 đứ nối dõi roy lên đường tiến thân. =))
Được cảm ơn bởi: 12010277, Hungternopil, koollee
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”