Hỏi về cách tính Đại hạn, tiểu hạn một lá số.

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Kbakdm
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Re: Hỏi về cách tính Đại hạn, tiểu hạn một lá số.

Gửi bài gửi bởi Kbakdm »

Bác viết "bạn đã tự nhận ra"
=>Cháu nhận ra lâu rồi, nhưng vẫn chưa có dịp và cơ hội để viết, cũng như diễn tả ntn cho đúng. Vẫn đang chờ xem bác phản ứng và hỏi.... 😂😂😂. Đào hoa thiên không nằm trong tam hợp hợi mão mùi => là con người có thủ đoạn và kế hoạch rõ ràng, còn mánh khóe và độc ác thì chưa chắc 😎

* Mình cũng đã có vài lời ngắn gọn rồi, bạn nên(xem lại bài cũ năm cũ, khi so sánh vớ 02 lá số tuổi Mậu Ngọ)
=>Máy tính của cháu vẫn còn lưu trữ 2 ls tuổi mậu ngọ và lúc đó bác nói lời luận giải vận hạn 2018 nằm trong đó. Cũng như khi sang đại vận cung thìn có bộ "mã lộc khốc khách"....

Hình ảnh

Nhắc tới quẻ dịch thì cháu nhớ tới 2017, bác tặng cháu bức hình trên... Sau khi cháu đọc được thì càng cảm thấy thất vọng với nhân duyên này+ vừa mới ly hôn vợ xong+ 3 lần muốn gặp mặt em ấy mà bất thành... Nên thành ra lúc đó cháu chủ động không liên lạc và rút lui không nói chuyện, em ấy cũng có nhắn tin qua lại nhưng cháu toàn lấy lý do chuyên tâm nghiên cứu 1 công trình gì đó to lớn (1 lý do muốn thoái thác và chúng cháu chia tay trong im lặng, không ai nói với ai gì cả, vì đơn giản lúc đó cháu biết em ý đang bắt cá 2 tay nên cháu biết mình thua thế nên rút lui cho lành, coi như chúc phúc cho em ý. Cho đến hiện tại em ấy đã lấy chồng và sinh con cùng năm 2019, kiểu ăn cơm trước xẻng ở 2018 do gia đình cản trở, đành làm thế để được cưới xin thành công.....lá số bên dưới)

Hình ảnh

Và cho tới hôm nay bác lại làm như vậy và cũng không khác gì mấy khi lịch sử lại lặp lại (giống chứng), nhưng có sự khác biệt lớn là cháu đã trưởng thành hơn, có kiến thức hơn về tử vi, rui chuyện tình cảm mối này cũng khác hơn so với 2017. Và cháu hiểu rất rõ mình nên làm gì lúc này để sao cho câu viết của bác có ẩn ý " nếu cứ tránh vỏ dưa thì gặp vỏ dừa, cuộc đời sẽ chẳng nên nỗi gì ". " vì lúc này bạn cũng ngộ ra cửa ải, nên phải là người có đủ trí lực mới vượt qua, để có được: xưa nay nhân định thắng thiên cũng nhiều"

Hình ảnh
Hình ảnh

Cũng thật tình cờ khi đầu năm cháu đi chùa đền rút thẻ, trong thẻ có phần hôn nhân gia đình khá ứng hợp với tình duyên 2019, phải đọc thật kỹ mới rõ tường tận được.....

P/s: bạn rongkon123 muốn tường tận hơn về dịch thì vào Google có hết, và mình khuyên nên đọc cuốn sách " tăng san bốc dịch của dạ hạc lão nhân" nó sẽ giúp bạn hiểu hơn về dịch lý 1 tý + gieo xu hỏi việc.....mình thuộc dạng lớt phớt nên không giúp gì được, toàn đọc lướt qua và chỉ đọc kỹ khi cần thiết. Đó cũng là cái hay của mình cho nên tự học mà có thể giải được quẻ dịch ở mức tương đối là khá 😎😎😎 có thể nói là chưa chắc đã thua các ông thầy lâu năm, vì dự trắc sư giỏi không tính bằng năm kinh nghiệm, mà nên tính bằng năng lực, sự linh hoạt, kiến thức phong phú đa dạng, có chiều sâu, tầm nhìn xa , hơn hết là biết khiêm tốn, cần nhẫn không ngừng cố gắng trau dồi cũng như thay đổi 1 cái áo cũ bằng 1 áo mới, chứ không phải cứ khư khư cố chấp và bảo thủ sẽ chỉ làm cho ta thêm ngu dốt, chậm tiến độ......
Đầu trang

Kbakdm
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Kbakdm »

@mộc huynh

Phu thê : liêm trinh thiên tướng : vợ chồng bất hòa , nếu không cũng tử biệt sinh ly.
=> nên tham khảo và nghiệm lý, không nên tin vì chưa có độ xác thực cao. Hơn nữa em ấy chưa lấy chồng và cháu thì 1 lần vợ rồi nên chắc chắn sẽ có gì đó khác biệt 😎. Thông thường thì những người lấy vợ lần 2 thì những tính cách xấu đã truyền sang hết lần đầu nên đến vợ 2 thì sẽ đỡ hơn, có khi là hạnh phúc hơn 😊😊😊. Cũng tương tự như em ấy chấp nhận lấy 1 người trải qua 1 lần vợ thì sẽ có lợi thế hơn nhiều(cũng có mặt hơi thiệt, nhưng nên học cách chấp nhận)....

Lại nói về đoạn viết : "Nạp âm mạng Thổ (bạn)Sinh cho nạp âm Kim.. là chính bạn phải lo tất"
Bác tham khảo 1 đoạn viết của cụ hoàng hạc " Hành Thủy sinh Mộc, là nguyên ý nhưng có khi Thủy chả sinh gì được Mộc cả là như trường hợp Đại hải Thủy thì làm gì sinh Dương liễu mộc hay bình địa mộc. Nước biển mà tưới cây…thì không thành vấn đề, hơn nữa nó là nước biển thì làm sao chảy vào cản cây cối trên đồng bằng để thấm nhuần gốc rễ? Nếu là “giang hà, thủy hoặc là “thiên hà thủy” (tức là nước trời mưa) thì tự nhiên có thể giúp ích cho cây cối sởn sơ.

CÒn như nhiều người cho rằng Mộc khắc Thổ, nhưng nếu là “thổ” (đất) trên thành, thì Mộc khắc thổ ấy làm gì – Huống chi Thổ là để nuôi Mộc: Cây mà không đất làm sao sống, như cây thiếu nước cũng vậy. Vì vậy mà Thổ và Thủy là điều kiện tất yếu của Mộc, và thổ với Thủy cùng đồng một nguồn gốc Trường sinh, đâu có khác nhau. Thổ khắc Thủy là nhờ Thủy thấm vào Thổ mà Thổ được nhuận mềm và trở thành hữu dụng, nhưng Thủy mà nhiều quá thì Thổ bị lấp đi…, cũng không dùng được.

Chồng mạng Thổ mà là “bích thượng thổ” gặp vợ mạng Kim cũng đâu có ích gì? Là bởi “đất ấy” làm sao sinh ra vàng; cũng như “phú đăng hỏa (lửa trong đèn)” giúp ích gì được “Thổ ở khu đất to (Đại dịch thổ)”…Cho nên cần hiểu cái lý chứ đừng cố chấp trong sự sinh khắc máy móc. Nhiều người yên trí rằng được sinh (về ngũ hành) thì tỏ ra sai lầm to vậy."
Link:
http://tuvi.cohoc.net/luan-ve-cach-giai-doan-mot-la-so-tu-vi-nid-115.html

1 đoạn trích : " + Lộ Bàng Thổ và Kiếm Phong Kim có hợp nhau không:

Hai vật chất này gặp nhau khi người ta tu sửa đường sá, thực tế con đường không thích bị cầy cuốc, lầy lội. Bản thân Kiếm Phong Kim cũng không cần Thổ dưỡng. Sự kết đi đến kết cục sầu thảm."

Link: https://tuvikhoahoc.vn/lo-bang-tho

=> chưa chắc cháu đã phải lo tất....cùng nhau nghiệm lý bác nhé!😁

Trích đoạn dịch Nguyễn hiến lê:"Khảm là hiểm, đoài là hoà duyệt, vậy tuy gặp hiểm mà vẫn vui vẻ hanh thông. Hanh thông chỉ là đối với bậc đại nhân, có đức cương, trung, giữ đạo chính thôi; vì hạng người đó càng gặp cảnh khốn, tài càng được luyện; đức càng được trau, chí càng vững dù có phải hy sinh tính mệnh để thỏa chí nguyện cũng không ngại, thân tuy khốn mà vẫn vui vẻ, đạo của họ vẫn hanh thông, cho nên Hào từ cho là tốt, không có lỗi.

Ở vào thời Khốn, chỉ có cường quyền, không có công lý, nên đừng nói gì cả, càng nói chỉ càng thêm vạ miệng, không biện bạch được gì đâu. Đây là lời khuyên chung, còn bậc quân tử có thể “sát thân dĩ thành nhân” thì lại khác."
Link: http://cohoc.net/trach-thuy-khon-kid-47.html
=> cũng không khác gì mấy câu " ĐẾN CHẾT LẠI HỒI SINH".

(*) lá số của cháu thấy bác hà thay đổi chỗ vị trí của 2 sao kình dương và đà la, nhưng có 1 dòng chữ nhỏ " Kình dương lúc nào cũng đồng cung với Lực sĩ , không bao giờ có Đà la ở chung với Lực sĩ " liệu đổi vị trí như trong hình của bác sẽ ntn???? Nếu đổi như vậy thì Lực sĩ cũng phải đổi chỗ cùng với Kình dương chứ ạ???😎
Hình ảnh

(*) Góp ý chân thành với bác qua đoạn viết " BIẾT SAI TA LẬP TỨC SỬA SAI"
Nhiều lúc cháu thấy bác gửi lá số lên toàn lá số có an phi tinh tứ hóa loạn xạ quá....như bức hình vận dụng tứ hóa dưới....đến nỗi đọc không biết phi tinh tứ hóa năm nào nữa, cứ hoa hết cả mắt 🤣🤣🤣. Cháu cũng rất thông cảm cho bác, khi ở độ tuổi 6x làm được như vậy là tốt rồi, sai sót 1 tý cố gắng sửa sai là ok 👌👌👌 😅

Hình ảnh

Bác có cần cháu hướng dẫn bác cách an phi tinh tứ hóa đẹp và không hoa mắt trên phần mềm tử vi 8 không??? Bác xem hình ảnh!!!

Hình ảnh
Hình ảnh

P/s: dạo này cháu toàn ngủ muộn do nhà trọ kín phòng, toàn dân lao động nên về rất muộn, mình là chủ nhà.....nhưng lúc nào cũng 5h30 là dậy chuẩn giờ, học được cách ngủ ít nhưng sâu giấc và ngon.😂😂😂
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Môc huynh »

Kbakdm đã viết: 23:38, 02/11/19 Bác viết "bạn đã tự nhận ra"
=>Cháu nhận ra lâu rồi, nhưng vẫn chưa có dịp và cơ hội để viết, cũng như diễn tả ntn cho đúng. Vẫn đang chờ xem bác phản ứng và hỏi.... 😂😂😂. Đào hoa thiên không nằm trong tam hợp hợi mão mùi => là con người có thủ đoạn và kế hoạch rõ ràng, còn mánh khóe và độc ác thì chưa chắc 😎

* Mình cũng đã có vài lời ngắn gọn rồi, bạn nên(xem lại bài cũ năm cũ, khi so sánh vớ 02 lá số tuổi Mậu Ngọ)
=>Máy tính của cháu vẫn còn lưu trữ 2 ls tuổi mậu ngọ và lúc đó bác nói lời luận giải vận hạn 2018 nằm trong đó. Cũng như khi sang đại vận cung thìn có bộ "mã lộc khốc khách"....

Hình ảnh

Nhắc tới quẻ dịch thì cháu nhớ tới 2017, bác tặng cháu bức hình trên... Sau khi cháu đọc được thì càng cảm thấy thất vọng với nhân duyên này+ vừa mới ly hôn vợ xong+ 3 lần muốn gặp mặt em ấy mà bất thành... Nên thành ra lúc đó cháu chủ động không liên lạc và rút lui không nói chuyện, em ấy cũng có nhắn tin qua lại nhưng cháu toàn lấy lý do chuyên tâm nghiên cứu 1 công trình gì đó to lớn (1 lý do muốn thoái thác và chúng cháu chia tay trong im lặng, không ai nói với ai gì cả, vì đơn giản lúc đó cháu biết em ý đang bắt cá 2 tay nên cháu biết mình thua thế nên rút lui cho lành, coi như chúc phúc cho em ý. Cho đến hiện tại em ấy đã lấy chồng và sinh con cùng năm 2019, kiểu ăn cơm trước xẻng ở 2018 do gia đình cản trở, đành làm thế để được cưới xin thành công.....lá số bên dưới)

* không ai trong quá trình tìm hoc mà không có sai sót.
Vấn đề là có sửa sai hay không sau đó( bạn xem lại) riêng lập trình d/đ ở đây không sửa lại vào ngay bài cũ được, nên mình đã phải chỉnh sai vào bài khác. CÓ LỜI CẢNH BÁO.
Hiểu chưa chú em:

Hình ảnh
Sửa lần cuối bởi Môc huynh vào lúc 09:16, 03/11/19 với 2 lần sửa.
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

Kbakdm đã viết: 23:38, 02/11/19
P/s: bạn rongkon123 muốn tường tận hơn về dịch thì vào Google có hết, và mình khuyên nên đọc cuốn sách " tăng san bốc dịch của dạ hạc lão nhân" nó sẽ giúp bạn hiểu hơn về dịch lý 1 tý + gieo xu hỏi việc.....mình thuộc dạng lớt phớt nên không giúp gì được, toàn đọc lướt qua và chỉ đọc kỹ khi cần thiết. Đó cũng là cái hay của mình cho nên tự học mà có thể giải được quẻ dịch ở mức tương đối là khá 😎😎😎 có thể nói là chưa chắc đã thua các ông thầy lâu năm, vì dự trắc sư giỏi không tính bằng năm kinh nghiệm, mà nên tính bằng năng lực, sự linh hoạt, kiến thức phong phú đa dạng, có chiều sâu, tầm nhìn xa , hơn hết là biết khiêm tốn, cần nhẫn không ngừng cố gắng trau dồi cũng như thay đổi 1 cái áo cũ bằng 1 áo mới, chứ không phải cứ khư khư cố chấp và bảo thủ sẽ chỉ làm cho ta thêm ngu dốt, chậm tiến độ......
* MÌNH KHUYÊN BẠN KHÔNG NÊN HỌC CÁC THỨ TẠP NHAM NHƯ TỜ RƠI Ở CHÙA....
Minh chứng lời phán Quẻ và kết quả sau đó đi ngược lại (kỷ niệm của bạn mới đây bên fb).

Hình ảnh

* Do vậy gáy nổ cũng vừa vừa thôi, mình thích nhất là bạn lúc này đã có hiểu biết hơn xưa rồi, cố gắng tìm thêm những cái mình con sai sót ở trong bài viết năm xưa, như vậy cũng là cách học cho bạn và cũng giúp cho mình, có như vậy mới không vấp lỗi như thuyết tiến hóa của ông Darwin...
Sửa lần cuối bởi Môc huynh vào lúc 08:55, 03/11/19 với 1 lần sửa.
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

Kbakdm đã viết: 00:35, 03/11/19 @mộc huynh

(*) lá số của cháu thấy bác hà thay đổi chỗ vị trí của 2 sao kình dương và đà la, nhưng có 1 dòng chữ nhỏ " Kình dương lúc nào cũng đồng cung với Lực sĩ , không bao giờ có Đà la ở chung với Lực sĩ " liệu đổi vị trí như trong hình của bác sẽ ntn???? Nếu đổi như vậy thì Lực sĩ cũng phải đổi chỗ cùng với Kình dương chứ ạ???😎

* Câu này hỏi hay, bạn thấy mình chưa xem lá số của bạn ấy mà chỉ nói chuyện sửa lá số từ từ, là vì vậy.
- Kình Dương và Đà La đều thuộc vòng Lộc Tồn, bạn xem p/p an vòng sao Lộc Tồn, rồi đối chiếu với lá số đẻ sửa lại ngay trên lá số ấy cho bạn ấy, như vậy cũng là một cách học để nhớ(không dùng phần mềm sửa nhé)

Hình ảnh
Hình ảnh
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

Kbakdm đã viết: 00:35, 03/11/19 @mộc huynh

Hình ảnh

Bác có cần cháu hướng dẫn bác cách an phi tinh tứ hóa đẹp và không hoa mắt trên phần mềm tử vi 8 không??? Bác xem hình ảnh!!!

* Đoạn này thì vịt không cần trứng phải dậy, cứ bỏ qua một bên khi nào bạn hiểu thì tự nó tới, đó là vấn đề phức tạp, không có nó cũng luận được vận hạn tương đối (như ông thầy hơn 70 mình chứng kiến hành nghề mấy trục năm không dùng tứ hóa trong lá số). Theo mình biết ứng dụng Tứ Hóa, nhưng phải đúng p/p thì người luận thêm sắc bén, người đời thường nói là tầm cao hơn.
Đầu trang

Kbakdm
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Kbakdm »

@moc huynh

Hình ảnh
Hình ảnh

Dựa vào 2 hình ảnh trên là ok....
Tạm thời như vậy đã....tối về có máy tính mới chỉnh sửa ok được.
P/s: bạn nào chưa hiểu rõ nữa thì cầm bút viết kẻ như đồ hình của mình và đọc kỹ đoạn ví dụ tuổi giáp ngọ....là hiểu ngay.

Hình ảnh
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

Kbakdm đã viết: 10:13, 03/11/19 @moc huynh

Hình ảnh
Hình ảnh

P/s: bạn nào chưa hiểu rõ nữa thì cầm bút viết kẻ như đồ hình của mình và đọc kỹ đoạn ví dụ tuổi giáp ngọ....là hiểu ngay.

Hình ảnh
* Việc sử dụng phần mềm có thể tự chỉnh, thường có sự bất cẩn khi chuyển từ việc lấy lá số cho người Âm Nam, Dương Nữ, sau đó quên không chỉnh lại, để rồi tiếp tục lấy luôn lá số cho người Dương Nam, Âm Nữ, thì sẽ bị sai lệch về vị trí Kình- Đà...như trong lá số của bạn(hai lá số mình post bạn nữ và bạn ở trên).

* TUẦN TRIỆT là hai tín hiệu(mức điều chỉnh M) được nhiều người quan tâm:

- Tuần Triệt có vị trí tự tháo gỡ cho nhau và cũng có 04 vị trí Tuần Triệt đi liền 04 cung không tự tháo gỡ kéo dài..., làm cho cuộc đời người có lá số như vậy cũng có sự bất ổn, cuộc sống thường có biến cố, chìm nổi thất thường....
Mình sưu tầm lúc này cũng được trên 10 lá số, của những nhân vật đã được t/t đại chúng cho biết sự chìm nổi của cuộc đời...tuy nhiên đang còn phải kiểm tra lại độ khả tín của lá số với chủ nhân, mình tạm post vài lá số, để các bạn quan sát, như vậy chúng ta cũng nên chú ý.
Hình ảnh
Hình ảnh
Hình ảnh
Được cảm ơn bởi: Kbakdm
Đầu trang

rongkon123
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi rongkon123 »

Môc huynh đã viết: 10:45, 03/11/19
Kbakdm đã viết: 10:13, 03/11/19 @moc huynh

Hình ảnh
Hình ảnh

Hình ảnh
* Việc sử dụng phần mềm có thể tự chỉnh, thường có sự bất cẩn khi chuyển từ việc lấy lá số cho người Âm Nam, Dương Nữ, sau đó quên không chỉnh lại, để rồi tiếp tục lấy luôn lá số cho người Dương Nam, Âm Nữ, thì sẽ bị sai lệch về vị trí Kình- Đà...như trong lá số của bạn(hai lá số mình post bạn nữ và bạn ở trên).

* TUẦN TRIỆT là hai tín hiệu(mức điều chỉnh M) được nhiều người quan tâm:

- Tuần Triệt có vị trí tự tháo gỡ cho nhau và cũng có 04 vị trí Tuần Triệt đi liền 04 cung không tự tháo gỡ kéo dài..., làm cho cuộc đời người có lá số như vậy cũng có sự bất ổn, cuộc sống thường có biến cố, chìm nổi thất thường....
Mình sưu tầm lúc này cũng được trên 10 lá số, của những nhân vật đã được t/t đại chúng cho biết sự chìm nổi của cuộc đời...tuy nhiên đang còn phải kiểm tra lại độ khả tín của lá số với chủ nhân, mình tạm post vài lá số, để các bạn quan sát, như vậy chúng ta cũng nên chú ý.
Hình ảnh
Hình ảnh
Hình ảnh
Cháu hôm qua ngủ có việc nên chưa vào phản hồi được.
Về việc vòng lộc tồn an lại hai sao Kình Đà chú viết ở bài đầu cháu có đọc nhưng lại quên sửa là sai sót của cháu.
Chú cũng đã giải thích rất kỹ cho việc này cảm ơn chú.
Hôm qua cháu cũng đã úp ls sửa lại Kình Đà rồi đấy ạ.
Được cảm ơn bởi: Môc huynh
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

@ Kbakdm!

Bạn thấy gì trong cái vòng meo méo...
Hình ảnh
Hình ảnh
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”