Hóa hợp

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
vio
Thất đẳng
Thất đẳng

Re: Hóa hợp

Gửi bài gửi bởi vio »

coloa đã viết: 10:43, 04/03/20
Suchio đã viết: 10:28, 04/03/20
coloa đã viết: 08:37, 04/03/20 Gửi em,
Đinh:
TS tại Dần: có sinh khí
Mộc dục tại Mão: là đất bại địa( trong giới động vật, thì đây là thời kỳ có xác xuất tử vong cao nhất), không đẹp
Quan đới tại Thìn: vượng hơn trường sinh 1 chút( vì vô hỏa căn)
Tỵ, Ngọ là vượng địa
Dương nhận: Tại Mùi, cực vượng
Bệnh, tử: Tại Thân Dậu, nếu là Hỷ thần là thời gian xấu nhất
Mộ: Tại Tuất, tính có vượng khí vì thông căn
tuyệt: Hợi, có chút khí, chính là câu tuyệt xứ phùng sinh
thai: Tý vô căn khí, yếu
Dưỡng: Sửu: có chút khí vì là tiến khí, chuẩn bị sang TS
Dạ, đây là chỗ mà em bị rối ấy bác. Như bác gửi thì Âm Can không tuân thủ theo vòng Trường sinh 12 giai đoạn như Dương Can phải không ạ? Vượng địa tại Tỵ, Ngọ vậy lực của Đinh Hoả tại Tỵ và Ngọ là như nhau ạ? Âm Can không có vị trí Lâm Quan và Suy như Dương Can ạ bác? Vậy làm thế nào để xác định vị trí Kiến Lộc vậy bác? Vì theo em được biết ngoài Nhận thì Lộc cũng khá quan trọng, mà lại thường rơi vào vị trí Lâm Quan của Dương Can, mà Âm Can thì không có vị trí Lâm Quan ạ?
Em thấy nó rối quá mong bác vui lòng giải đáp giúp em, em xin chân thành cảm ơn ạ :D
Đinh gặp Mùi là vượng nhất, sau đó là Ngọ và Tỵ.
Đinh gặp mùi là vượng nhất thì đúng là không chỉ bó tay, mà bó luôn cả chân.
Không thể tưởng tượng nổi! Đến người học tứ trụ 30 phút cũng không ngớ ngẩn thế này.
Ngu thế này mà vác mặt đi học tứ trụ.
Đầu trang

coloa
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi coloa »

vio đã viết: 16:18, 04/03/20

Dạ, đây là chỗ mà em bị rối ấy bác. Như bác gửi thì Âm Can không tuân thủ theo vòng Trường sinh 12 giai đoạn như Dương Can phải không ạ? Vượng địa tại Tỵ, Ngọ vậy lực của Đinh Hoả tại Tỵ và Ngọ là như nhau ạ? Âm Can không có vị trí Lâm Quan và Suy như Dương Can ạ bác? Vậy làm thế nào để xác định vị trí Kiến Lộc vậy bác? Vì theo em được biết ngoài Nhận thì Lộc cũng khá quan trọng, mà lại thường rơi vào vị trí Lâm Quan của Dương Can, mà Âm Can thì không có vị trí Lâm Quan ạ?
Em thấy nó rối quá mong bác vui lòng giải đáp giúp em, em xin chân thành cảm ơn ạ :D
Không thể tưởng tượng nổi! Đến người học tứ trụ 30 phút cũng không ngớ ngẩn thế này.
Trói chân trói tay rồi nhảy xuống sông mà lặn thi đi ông. Rảnh quá hả?
Đầu trang

vpdh
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi vpdh »

coloa đã viết: 13:31, 04/03/20
vpdh đã viết: 19:08, 03/03/20
coloa đã viết: 18:48, 03/03/20

Hỏa đến thân dậu tử, kim lâm hợi tý trầm.
Vòng trường sinh không tách âm dương.
Bính Đinh đều trường sinh tại Dần, rồi an như nhau. Chỉ có khác Đinh lấy Dương nhận ở Mùi.
Vòng trường sinh cực kỳ quan trọng khi luận đoán đại vận.
Tks bạn. Để mình nghiên cứu thêm điểm này.

Sách còn có cách Thân Sát tương đình là lấy thân vượng địch sát. Coloa không tính cách này vô các cách chống Sát? Nếu tính Thân Dậu vận tốt thì Canh Tuất xấu vì Sát có Hỏa khố?

Còn có sách cho rằng Sát ở can Năm không có hại, hơn nữa gốc nguyệt lệnh là Quan vẫn tính là Chính Quan cách không hỗn tạp, trong đó Sát lộ xem là Quan. Mệnh chủ vì trong mệnh cục Tài quá nặng nên Tài ngược lại là Kỵ Thần. Vận chế Tài nhờ Tỷ Kiếp thì mệnh cục có công danh tài lộc.

Tân Hợi - Hợi xung gốc Sát, Hợi Mão Mùi tam hợp. Tài vượng Sát yếu, phát tài.

Khách quan thì bạn có đồng ý với cách luận trên không xin cho mình chia sẻ.
Hình ảnh
Đây là một lá số theo cái gọi là quan sát vượng, lấy thân vượng kháng sát.
Lúc nhỏ không chịu học hành.
Mệnh chủ mười mấy tuổi đã trà trộn giang hồ, là người tình của đại ca xã hội đen. Hơn nữa còn âm thầm quan hệ nhiều bạn trai. Rồi hít thuốc phiện.
Cho nên quan tinh vô ấn hóa là phá quan cách.
Theo mình thấy hai mệnh nữ cơ bản khác nhau rất xa.

Mệnh nữ trong ví dụ của bạn nguyệt lệnh Sát cách, thấu ra hai Quan. Kiếp Tài Tỉ Kiên, Kình Dương đều lẫn lộn. Sát ở nguyệt lệnh ko có Ấn, không thể xem là mệnh tốt, cũng không so sánh với nguyệt lệnh chính quan.

Mệnh nữ trong ví dụ của mình nguyệt lệnh Chính Quan Chính Ấn, thấu lộ một Sát ở trụ năm. Sách viết Sát ở trụ năm sinh ra trong gia đình nghèo (cái này kiểm chứng là đúng. Lớn lên gia cảnh khá hơn và đương số cũng tự lập là chính). Trụ giờ tài khố lộ Tài. Có một số sách như Tam mệnh thông hội có ví dụ nhiều về Tân sinh tháng Tỵ, gọi là địa tam kỳ, thân nên vượng, Quan Ấn đều có khí, cần Tài vượng, có thể dụng Thực, ghét Thương Quan. Thân không vượng thì hành vận thân vượng là tốt. Mệnh chủ thân toạ Lộc, Thiên Ấn chính Ấn đều có. Xét qua Tài Quan vượng hơn Thân nên hành vận Tây phương. Riêng về Thuỷ trong mệnh Tân sinh tháng Tỵ thì các sách đều không thấy đề cập, mình đoán xem là nhàn thần, nhất là với mệnh Tài vượng. Một số ví dụ tương tự mệnh bàn không có Thuỷ, hành vận Thổ Kim tốt.
Đầu trang

4pillar
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi 4pillar »

Vòng trường sinh nó không dùng để xem vượng suy, nó xem giống như thần sát. Đ** m* đinh hoả tại mùi là vượng nhất là thế mẹ nào?
Đầu trang

coloa
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi coloa »

vpdh đã viết: 17:45, 04/03/20
coloa đã viết: 13:31, 04/03/20
vpdh đã viết: 19:08, 03/03/20

Tks bạn. Để mình nghiên cứu thêm điểm này.

Sách còn có cách Thân Sát tương đình là lấy thân vượng địch sát. Coloa không tính cách này vô các cách chống Sát? Nếu tính Thân Dậu vận tốt thì Canh Tuất xấu vì Sát có Hỏa khố?

Còn có sách cho rằng Sát ở can Năm không có hại, hơn nữa gốc nguyệt lệnh là Quan vẫn tính là Chính Quan cách không hỗn tạp, trong đó Sát lộ xem là Quan. Mệnh chủ vì trong mệnh cục Tài quá nặng nên Tài ngược lại là Kỵ Thần. Vận chế Tài nhờ Tỷ Kiếp thì mệnh cục có công danh tài lộc.

Tân Hợi - Hợi xung gốc Sát, Hợi Mão Mùi tam hợp. Tài vượng Sát yếu, phát tài.

Khách quan thì bạn có đồng ý với cách luận trên không xin cho mình chia sẻ.
Hình ảnh
Đây là một lá số theo cái gọi là quan sát vượng, lấy thân vượng kháng sát.
Lúc nhỏ không chịu học hành.
Mệnh chủ mười mấy tuổi đã trà trộn giang hồ, là người tình của đại ca xã hội đen. Hơn nữa còn âm thầm quan hệ nhiều bạn trai. Rồi hít thuốc phiện.
Cho nên quan tinh vô ấn hóa là phá quan cách.
Theo mình thấy hai mệnh nữ cơ bản khác nhau rất xa.

Mệnh nữ trong ví dụ của bạn nguyệt lệnh Sát cách, thấu ra hai Quan. Kiếp Tài Tỉ Kiên, Kình Dương đều lẫn lộn. Sát ở nguyệt lệnh ko có Ấn, không thể xem là mệnh tốt, cũng không so sánh với nguyệt lệnh chính quan.

Mệnh nữ trong ví dụ của mình nguyệt lệnh Chính Quan Chính Ấn, thấu lộ một Sát ở trụ năm. Sách viết Sát ở trụ năm sinh ra trong gia đình nghèo (cái này kiểm chứng là đúng. Lớn lên gia cảnh khá hơn và đương số cũng tự lập là chính). Trụ giờ tài khố lộ Tài. Có một số sách như Tam mệnh thông hội có ví dụ nhiều về Tân sinh tháng Tỵ, gọi là địa tam kỳ, thân nên vượng, Quan Ấn đều có khí, cần Tài vượng, có thể dụng Thực, ghét Thương Quan. Thân không vượng thì hành vận thân vượng là tốt. Mệnh chủ thân toạ Lộc, Thiên Ấn chính Ấn đều có. Xét qua Tài Quan vượng hơn Thân nên hành vận Tây phương. Riêng về Thuỷ trong mệnh Tân sinh tháng Tỵ thì các sách đều không thấy đề cập, mình đoán xem là nhàn thần, nhất là với mệnh Tài vượng. Một số ví dụ tương tự mệnh bàn không có Thuỷ, hành vận Thổ Kim tốt.
Ý tôi không phải so sánh 2 lá số với nhau. Chỉ vì bạn hỏi có cách cục quan sát vượng, thân vượng. Tôi lấy ví dụ cho bạn xem thôi.
Đầu trang

linh2407
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi linh2407 »

vio đã viết: 16:18, 04/03/20

Hình ảnh
Chú ơi vậy lá cháu thì tính dụng thần thủy kim hay dụng mộc hỏa ạ. Vì có nhiều ý kiến về dụng thần 2 lá này nên cháu chưa rõ
Đầu trang

StormySword
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi StormySword »

coloa đã viết: 09:38, 22/02/20 Chào bạn,
Về can hợp hóa có những điểm sau phải chú ý:
- Hóa thần là gì: Ví dụ Giáp hợp Kỷ đủ điều kiện mà hóa thổ, thổ là hóa thần, tượng là Mậu dương thổ.
- Vị trí 2 can phải kề sát, cách vị thì chỉ hợp bất hóa, trừ phi mãn bàn là hóa thần.

Vậy những can hợp hóa còn lại tượng là gì, anh có thể chia sẻ thêm được không?
Ất Canh, Bính Tân, Đinh Nhâm. Mậu Qúy
Rồi lục hợp, tam hợp cục, khi hóa khí thì xét tượng là gì? Hợi Mão Mùi tượng là Giáp Mộc, Dần Ngọ Tuất tượng là Đinh hỏa?

Cũng có thuyết cho rằng lục hợp không hóa? Anh có thể chia sẻ thêm được không?

Em cám ơn anh,
Đầu trang

coloa
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi coloa »

Hóa khí cách là chỉ nhật can và can tháng hoặc giờ hợp hóa. Lấy can dương của ngũ hành hóa ra mà luận.
Ví dụ: Hóa Hỏa lấy Bính luận, hóa mộc lấy Giáp luận.
Địa chi là gốc thiên can, không luận hóa ra thiên can gì cả.
Phải chú ý là, hóa khí cách sẽ lấy ấn tinh của ngũ hành hóa ra là dụng thần.
Giáp Kỷ hóa thổ, lấy hỏa làm dụng thần.
Được cảm ơn bởi: StormySword, Hiepsas
Đầu trang

thaibk61
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi thaibk61 »

coloa đã viết: 09:16, 09/03/20 Hóa khí cách là chỉ nhật can và can tháng hoặc giờ hợp hóa. Lấy can dương của ngũ hành hóa ra mà luận.
Ví dụ: Hóa Hỏa lấy Bính luận, hóa mộc lấy Giáp luận.
Địa chi là gốc thiên can, không luận hóa ra thiên can gì cả.
Phải chú ý là, hóa khí cách sẽ lấy ấn tinh của ngũ hành hóa ra là dụng thần.
Giáp Kỷ hóa thổ, lấy hỏa làm dụng thần.
A ơi cho e hỏi là nếu như 2 chi năm và tháng hợp mất thì cách cục có bị thay đổi k ạ
Vd như của e là Mậu Dần/Quý Hợi/Kỷ Tị/Tân Mùi
Chính tài cách nhưng dần hợp hợi thì liệu nó có biến thể sang cách cục khác k ạ?
Đầu trang

coloa
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi coloa »

Qúy thấu từ Hợi, nên Dần Hợi hợp không hóa mộc.
Được cảm ơn bởi: thaibk61
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”