Cháu xin được nhờ các bác Chuongzkhue, Coloa, Le2020 tư vấn năm sau với ạ :)

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
Hình đại diện của thành viên
HamanoRie
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Re: Cháu xin được nhờ các bác Chuongzkhue, Coloa, Le2020 tư vấn năm sau với ạ :)

Gửi bài gửi bởi HamanoRie »

StormySword đã viết: 23:59, 15/04/20
HamanoRie đã viết: 23:38, 15/04/20
StormySword đã viết: 18:51, 15/04/20 Lá số này anh Coloa luận có phần đúng. Chính xác lá số này là Sát hỉ Ấn sinh, không cần đổi Nhâm và Canh. Điểm khác với lá số anh Coloa đăng lên là lá này Mậu thổ Tài tinh thấu căn nên phá Ấn. Sát hỉ Ấn sinh, làm trong nhà nước, không lên cao vì bị Mậu phá, thỉnh thoảng sẽ có người rủ đầu tư nhưng phần nhiều thất bại, quen 2016, kết hôn 2017.
Mạn phép đoán bạn này không khớp số (xin lỗi vì có đọc trước một số thông tin bạn viết) Bạn khớp lá số giờ Đinh Dậu. Thân Dậu Tuất cấu thành Sát cục. Sát hỉ Thực Thương chế hóa nên năm Đinh Dậu, vận Đinh Mùi làm ăn phát đạt. Năm Ất Mùi, vận Đinh Mùi, Ất theo Canh, Tài vượng sinh Sát, Sát vô phương chế hóa nên thì phá sản. Năm Kỷ Hợi, Giáp theo Kỷ tài, nên năm này cũng vất vả.

Mạo phạm vài lời, mong mọi người bỏ qua,
Cháu cám ơn bác StormySword đã ghé qua topic cháu và giành thời gian luận giải ạ 😇

Nhưng hình như bác Stormy nhìn nhầm lá số nào ở trên với thông tin của cháu có phải không ạ?
Do thông tin bạn cung cấp năm Đinh Dậu 2017 phát tài, năm 2015 Ất Mùi phá tài + tình duyên lận đận nên mạn phép đoán bạn sai số, nhìn đi nhìn lại không lẽ bạn đang sinh 7h30 giờ bảo bạn ăn theo giờ sinh 18h30 (Qúy Dậu) nên chắc là không được rồi.
Còn lá số bạn HamonoRie cung cấp Nhâm Thân/Canh Tuất/Giáp Tuất/ Mậu Thìn thì thường sẽ không theo nghiệp kinh doanh mà hay làm trong nhà nước, kết hôn khoảng năm 2017, quen thì tầm 2016. Luận Sát hỉ Ấn hóa là đúng, Mậu thấu căn thì đương số đầu tư hay thua lỗ. Nhưng không có cách nào luận khớp quá khứ :(
Luận khớp quá khứ không thể luận Sát hỉ Ấn hóa, theo cách anh Vio hay anh Le2020 có thể sẽ hợp lý hơn
Em đọc mấy lần nhưng quả là không hiểu lắm ạ... Em chưa kết hôn, cũng đang không làm nhà nước mà theo kinh doanh. Năm 2016 em không quen ai, 2017 em còn tình duyên tan nát cơ ạ...
Đầu trang

StormySword
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Re: Cháu xin được nhờ các bác Chuongzkhue, Coloa, Le2020 tư vấn năm sau với ạ :)

Gửi bài gửi bởi StormySword »

HamanoRie đã viết: 00:03, 16/04/20
HamanoRie đã viết: 23:38, 15/04/20

Cháu cám ơn bác StormySword đã ghé qua topic cháu và giành thời gian luận giải ạ 😇

Nhưng hình như bác Stormy nhìn nhầm lá số nào ở trên với thông tin của cháu có phải không ạ?
Do thông tin bạn cung cấp năm Đinh Dậu 2017 phát tài, năm 2015 Ất Mùi phá tài + tình duyên lận đận nên mạn phép đoán bạn sai số, nhìn đi nhìn lại không lẽ bạn đang sinh 7h30 giờ bảo bạn ăn theo giờ sinh 18h30 (Qúy Dậu) nên chắc là không được rồi.
Còn lá số bạn HamonoRie cung cấp Nhâm Thân/Canh Tuất/Giáp Tuất/ Mậu Thìn thì thường sẽ không theo nghiệp kinh doanh mà hay làm trong nhà nước, kết hôn khoảng năm 2017, quen thì tầm 2016. Luận Sát hỉ Ấn hóa là đúng, Mậu thấu căn thì đương số đầu tư hay thua lỗ. Nhưng không có cách nào luận khớp quá khứ :(
Luận khớp quá khứ không thể luận Sát hỉ Ấn hóa, theo cách anh Vio hay anh Le2020 có thể sẽ hợp lý hơn
Em đọc mấy lần nhưng quả là không hiểu lắm ạ... Em chưa kết hôn, cũng đang không làm nhà nước mà theo kinh doanh. Năm 2016 em không quen ai, 2017 em còn tình duyên tan nát cơ ạ...
Bạn sai giờ sinh, nhưng giờ bảo là bạn sinh giờ Qúy Dậu (18h30) thì điên rồ quá. Khó quá bỏ qua.
Anh luận năm 2017 lấy chồng với lá số trên, năm Mậu Tuất 2018 đầu tư thua lỗ một khoản lớn.

Chỉ có cấu thành phương Thân Dậu Tuất thì năm Đinh Dậu, Mậu Tuất mới kiếm khá nhiều tiền. Chỉ là suy nghĩ điên rồ của anh thôi, bạn đọc cho vui đừng bận tâm
Đầu trang

HamanoRie
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

StormySword đã viết: 00:11, 16/04/20
HamanoRie đã viết: 00:03, 16/04/20
Bạn sai giờ sinh, nhưng giờ bảo là bạn sinh giờ Qúy Dậu (18h30) thì điên rồ quá. Khó quá bỏ qua.
Anh luận năm 2017 lấy chồng với lá số trên, năm Mậu Tuất 2018 đầu tư thua lỗ một khoản lớn.

Chỉ có cấu thành phương Thân Dậu Tuất thì năm Đinh Dậu, Mậu Tuất mới kiếm khá nhiều tiền. Chỉ là suy nghĩ điên rồ của anh thôi, bạn đọc cho vui đừng bận tâm
Vâng em cám ơn anh ạ, lá số của em đúng giờ sinh ạ. Chắc chưa có duyên để anh luận mất rồi 🥺
Đầu trang

Duccon_cdl13
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Duccon_cdl13 »

E được nhiều a luận giải chi tiết , vui nhé :)...vài lần a mang lá số của a lên không được luận chi tiết như e đâu chỉ được vài dòng xong thôi ...mà hôm nay trong topic này toàn cao thủ đấy ...:x
Đầu trang

HamanoRie
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Duccon_cdl13 đã viết: 00:21, 16/04/20 E được nhiều a luận giải chi tiết , vui nhé :)...vài lần a mang lá số của a lên không được luận chi tiết như e đâu chỉ được vài dòng xong thôi ...mà hôm nay trong topic này toàn cao thủ đấy ...:x
Anh Đức cũng cao thủ mà :D
Đầu trang

Le2020
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Le2020 »

Viết theo cách luận thân vượng suy, tìm dụng thần như các bạin:
-Giáp sinh tháng Tuất, tọa Tuất nên suy.
-can tháng Sát cận kề, Ấn lộ trên năm nên muốn lấy Ấn hoá Sát sinh thân.
-Thân Tuất hội kim, lộ kim, Tuất thổ nóng không sinh kim, Thân hội Tuất kim nóng không sinh thủy, thuỷ trên thổ nóng thủy tử, nên Sát không hoá Ấn, Ấn tử. Ấn vô dụng. Còn Sát khắc thân.
-Giáp sinh Đinh lệnh tháng có khí, nên Giáp tòng theo khí hoả mà sống, dùng Đinh thương quan làm dụng thần.
Đinh cần Giáp, Ất sinh nên Giáp Ất là hỷ.
Mậu chế thủy bảo vệ Đinh nên Mậu là hỷ
Nhâm khắc tử Đinh nên Nhâm là kỵ thần
Canh Tân khắc thân, giúp khí Nhâm nên Canh Tân cũng là kỵ thần.

Nên không phải thân vượng mới tốt, không phải thân nhược mới tốt, mà là biến thông mới tốt.
Đầu trang

quách xảo què
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi quách xảo què »

Không am hiểu nhiều về tử bình, nhưng hình như trước đây trong 1 top nào đó, bạn này có chị em sinh đôi.

Với lá số sinh đôi sẽ căn chỉnh lại 1 cách hoàn toàn khác( theo tử vi nhà tôi), nên có lẽ nhiều thầy đôi khi thấy không khớp là cũng có lý do của nó.
Đầu trang

MarkHolland
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi MarkHolland »

Le2020 đã viết: 06:24, 16/04/20 Viết theo cách luận thân vượng suy, tìm dụng thần như các bạin:
-Thân Tuất hội kim, lộ kim, Tuất thổ nóng không sinh kim, Thân hội Tuất kim nóng không sinh thủy, thuỷ trên thổ nóng thủy tử, nên Sát không hoá Ấn, Ấn tử. Ấn vô dụng. Còn Sát khắc thân.
-Giáp sinh Đinh lệnh tháng có khí, nên Giáp tòng theo khí hoả mà sống, dùng Đinh thương quan làm dụng thần.

Nên không phải thân vượng mới tốt, không phải thân nhược mới tốt, mà là biến thông mới tốt.

Tôi thấy bạn comment về Trích Thiên Tủy, vậy chắc bạn biết: Giáp Mộc tham thiên, xuân bất dung kim, thu bất dung thổ?
Về bát tự này, Tuất nguyệt, Kim thoái Thủy tiến (phần tiến khí Trích Thiên Tủy cũng có nói), Thổ đương lệnh. Thổ trọng động, Nhâm thấu tọa Thân là theo cái thế lui của Kim mà tiến của Thủy. Toàn cục lá này nói Thổ ko sinh Kim, tôi e ko ổn.
Thứ 2, trên bạn nói hội dưới bạn nói Tuất ko sinh Kim. Vậy hội là thế nào?
Thứ 3, Trích thiên Tủy chỉ nói bán hợp, chứ ko có bán hội.
Thứ 4, có 3 loại dụng thần: thông quan, điều hậu, cân bằng. Chữ Mậu ko đáp ứng bất cứ điều nào trong 3 điều đó nhỉ?
Đầu trang

Le2020
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Le2020 »

MarkHolland đã viết: 12:18, 16/04/20
Le2020 đã viết: 06:24, 16/04/20 Viết theo cách luận thân vượng suy, tìm dụng thần như các bạin:

Tôi thấy bạn comment về Trích Thiên Tủy, vậy chắc bạn biết: Giáp Mộc tham thiên, xuân bất dung kim, thu bất dung thổ?
Về bát tự này, Tuất nguyệt, Kim thoái Thủy tiến (phần tiến khí Trích Thiên Tủy cũng có nói), Thổ đương lệnh. Thổ trọng động, Nhâm thấu tọa Thân là theo cái thế lui của Kim mà tiến của Thủy. Toàn cục lá này nói Thổ ko sinh Kim, tôi e ko ổn.
Thứ 2, trên bạn nói hội dưới bạn nói Tuất ko sinh Kim. Vậy hội là thế nào?
Thứ 3, Trích thiên Tủy chỉ nói bán hợp, chứ ko có bán hội.
Thứ 4, có 3 loại dụng thần: thông quan, điều hậu, cân bằng. Chữ Mậu ko đáp ứng bất cứ điều nào trong 3 điều đó nhỉ?

Bạn nói, thì mình lấy lời bình của Nhâm thị viết để bàn luận:

....Sinh vào mùa thu, Giáp mộc khí suy, cành khô lá rụng, nguyên khí thu tàng thông suốt, mà khắc chế được thổ khí.
...Thổ mùa thu sinh kim tiết khí nhiều nên rất bạc nhược. Do cái thổ khí hư nhược mà còn bị khí mộc ở dưới công phá: luận mộc có căn
...chẳng những không thể tài bồi cho khí mộc suy được, mà còn trở lại che lấp cái mộc khí suy đó nữa, cho nên Giáp mộc mùa thu không thể dung thổ vậy.: Không dùng thổ
... trụ Dần Ngọ Tuất đầy đủ, trên can lại thấu Bính Đinh, chẳng là do mộc tiết khí thái quá, nên Mộc bị cháy khô, như nhật chủ tọa Thìn, Thìn thuộc thủy khố, khí thuộc thấp thổ, mà có khả năng sinh mộc tiết khí hỏa vượng nên mộc được cứu, thế nên hỏa khí thừa long là vậy: Mộc có căn, có quá nhiều hỏa, thì cần có Thìn thủy khố sinh mộc tiết hỏa.
...Thân Tý Thìn đầy đủ trên can lại thấu Nhâm Quý, thủy nhiều mộc bị trôi dạt, như nhật chủ tọa Dần, địa chi Dần tàng chứa can hỏa thổ là đất trường sinh, Giáp lộc tại Dần, nên có thể dung nạp được thủy dư, mà mộc không còn phù phiếm nữa, thế nên thủy đãng kị hổ là vậy: mộc không có căn gặp thủy nhiều sẽ bị trôi dạt. Giáp Dần là mộc có căn gặp thủy không bị trôi dạt.

Tôi đã viết:
-Thân Tuất hội kim, lộ kim: Thân Tuất Tuất Canh toàn là kim thổ.
-Tuất thổ nóng không sinh kim: Tuất có Đinh hỏa khắc kim nên không sinh kim, chỉ khi lấy thủy chế Đinh thì Mậu thổ mới sinh được kim.
-Thân hội Tuất kim nóng không sinh thủy: có Mậu, Đinh khắc thủy, nên khôn sinh được thủy. (Thân Dậu Tuất hội kim hóa thành kim, ở đây vì có nguồn dẩn là Canh lại kề bên nên Thân Tuất hội được)
-thuỷ trên thổ nóng thủy tử, nên Sát không hoá Ấn, Ấn tử. Ấn vô dụng. Còn Sát khắc thân.

lấy câu: ...Thân Tý Thìn đầy đủ trên can lại thấu Nhâm Quý, thủy nhiều mộc bị trôi dạt. Giáp trong trụ này không căn, có Thân Thìn củng Nhâm thủy, gặp thủy đổ về thì mộc trôi: nên kỵ thủy.
(Nếu ngày Giáp Thìn thì sẽ cần thủy)

Đầu trang

MarkHolland
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi MarkHolland »

Tôi chưa hiểu rõ chữ "trụ này" trong câu:
"Giáp trong trụ này không căn, có Thân Thìn củng Nhâm thủy, gặp thủy đổ về thì mộc trôi: nên kỵ thủy".
Ko biết là trụ nào trong năm tháng ngày giờ?
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”