Văn Xương, Hữu Bật giáp / Văn Khúc, Tả Phù nhị hợp - Có được nhận đủ bộ Xương Khúc Tả Hữu không ạ?

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Dannguyenvo
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Văn Xương, Hữu Bật giáp / Văn Khúc, Tả Phù nhị hợp - Có được nhận đủ bộ Xương Khúc Tả Hữu không ạ?

Gửi bài gửi bởi Dannguyenvo »

Xin chào mọi người,

Các cao nhân cho em hỏi 1 câu để em nghiệm lý. Mệnh em ở Dần, có Văn Xương Hữu Bật ở Mão giáp mệnh / Văn Khúc Tả Phù ở Hợi nhị hợp mệnh. Không biết em có được nhận đủ bộ Xương Khúc Tả Hữu không ạ?

Vì em đang dự tính mở 1 công ty riêng, có hùn hạp với bạn bè, nên không biết số mình có được sự giúp đỡ / trợ lực từ đồng cấp và nhân viên hay không ạ.

Hình ảnh
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Văn Xương, Hữu Bật giáp / Văn Khúc, Tả Phù nhị hợp - Có được nhận đủ bộ Xương Khúc Tả Hữu không ạ?

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

Dannguyenvo đã viết: 17:53, 10/06/20 Các cao nhân cho em hỏi 1 câu để em nghiệm lý. Mệnh em ở Dần, có Văn Xương Hữu Bật ở Mão giáp mệnh / Văn Khúc Tả Phù ở Hợi nhị hợp mệnh. Không biết em có được nhận đủ bộ Xương Khúc Tả Hữu không ạ?

Vì em đang dự tính mở 1 công ty riêng, có hùn hạp với bạn bè, nên không biết số mình có được sự giúp đỡ / trợ lực từ đồng cấp và nhân viên hay không ạ.
Cung Mệnh này không tính là có Tả Hữu Xương Khúc.

Tả Hữu Xương Khúc này thuộc tam hơp Hợi Mão Mùi (Tử - Phụ Mẫu - Nô). Nếu xét về sự trợ lực thì trong Tử Vi cũng xét từ cung Nô (xưa gọi là Nô Bộc cung, chứ thời nay gọi là Giao Hữu cung). Nô có Tả Hữu thì cũng tốt mà.
Được cảm ơn bởi: Dannguyenvo, ASPIRE
Đầu trang

yesterday2016
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Văn Xương, Hữu Bật giáp / Văn Khúc, Tả Phù nhị hợp - Có được nhận đủ bộ Xương Khúc Tả Hữu không ạ?

Gửi bài gửi bởi yesterday2016 »

Dannguyenvo đã viết: 17:53, 10/06/20 Xin chào mọi người,

Các cao nhân cho em hỏi 1 câu để em nghiệm lý. Mệnh em ở Dần, có Văn Xương Hữu Bật ở Mão giáp mệnh / Văn Khúc Tả Phù ở Hợi nhị hợp mệnh. Không biết em có được nhận đủ bộ Xương Khúc Tả Hữu không ạ?

Hình ảnh
Mệnh phải trong tam hợp của nó, hoặc 2 cung giáp mỗi cung có 1 con thì mới tính, chứ thế này chả có tí gì.
Được cảm ơn bởi: Dannguyenvo
Đầu trang

Tô An
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Tô An »

Anh k cần tả hữu xương khúc thì ls anh cũng tương đối ổn mà: "Không" được âm dương sáng chiếu, 2 hoá, lộc tồn,...
Được cảm ơn bởi: Dannguyenvo
Đầu trang

Dannguyenvo
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Long Đức đã viết: 18:50, 10/06/20
Dannguyenvo đã viết: 17:53, 10/06/20 Các cao nhân cho em hỏi 1 câu để em nghiệm lý. Mệnh em ở Dần, có Văn Xương Hữu Bật ở Mão giáp mệnh / Văn Khúc Tả Phù ở Hợi nhị hợp mệnh. Không biết em có được nhận đủ bộ Xương Khúc Tả Hữu không ạ?

Tả Hữu Xương Khúc này thuộc tam hơp Hợi Mão Mùi (Tử - Phụ Mẫu - Nô). Nếu xét về sự trợ lực thì trong Tử Vi cũng xét từ cung Nô (xưa gọi là Nô Bộc cung, chứ thời nay gọi là Giao Hữu cung). Nô có Tả Hữu thì cũng tốt mà.
Em cảm ơn anh đã giải đáp cho em,

Thưa anh, em có tham khảo sách thì có đọc được cung nô không nên tốt hơn cung mệnh, nhưng nếu anh nói cung nô của em ôm đủ bộ, thì mệnh của em cách "Cự Tuất Nhật Ngọ" có đủ để áp chế cung nô như vậy không ạ?
Đầu trang

Dannguyenvo
Nhất đẳng
Nhất đẳng

yesterday2016 đã viết: 19:17, 10/06/20
Mệnh phải trong tam hợp của nó, hoặc 2 cung giáp mỗi cung có 1 con thì mới tính, chứ thế này chả có tí gì.
Em cảm ơn anh Yesterday,

Anh cho em hỏi, hiện tại là tháng 4 ÂL, em cảm thấy 2 tháng nay, công việc em vào vận hạn tốt. Nhưng em thấy cung Tuất của em rất xấu và mờ ám ( Cự Môn hãm Hóa Kỵ ). Em không biết cách tính vận hạn mỗi tháng dựa trên con số ở dưới ô cung của em vậy có đúng không anh ạ?
Được cảm ơn bởi: vantheanh
Đầu trang

Dannguyenvo
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Tô An đã viết: 20:18, 10/06/20 Anh k cần tả hữu xương khúc thì ls anh cũng tương đối ổn mà: "Không" được âm dương sáng chiếu, 2 hoá, lộc tồn,...
Mình cảm ơn Tô An nhiều,

Cho mình xin phép hỏi Tô An một câu, mình xem vận hạn tháng của mình dựa trên con số ở dưới ô cung có đúng không? Như bây giờ tháng 4, hạn vào cung Tuất Cự Môn hãm Hóa Kỵ.

Nếu đúng, Tô An cho mình hỏi hạn tháng nào hoặc năm nào mình tốt để bắt đầu mở dự án được không?
Đầu trang

Dannguyenvo
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Em chào mọi người,

Đây là lá số của bạn gái em, và cũng là người sẽ mở công ty chung với em. Tụi em đã sống chung được 1 năm, có dự tính đến chuyện hôn nhân.

Không biết mọi người có thể giúp em luận vào điều về vận hạn năm tới của số em và bạn gái có được không ạ?

Hình ảnh
Đầu trang

Dannguyenvo
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Long Đức đã viết: 18:50, 10/06/20

Em chào anh Long Đức ạ,

Em xin hỏi anh vài điều, để em học hỏi thêm, và để em tự nghiệm lý được không ạ,

1. Cung Nô theo anh Long Đức nói là cung Giao Hữu, Nô của em có tả hữu xương khúc, nhưng em không hề có bạn thân, người thân cận duy nhất của em là bạn gái, người yêu của em. Các người bạn tạm gọi là có giao hữu thì không có ai làm công việc nghệ thuật giống em (Hoặc là kinh doanh, hoặc là đào sâu nghiên cứu).

Nhưng cấp trên, đồng cấp, cấp dưới của em lại rất quý mến và quan tâm em, em cũng quan tâm đến họ, mối quan hệ thật sự tốt và win-win, nhưng chỉ thuần túy công việc, họ gần như chưa bao giờ quan tâm sâu đến đời sống cá nhân của em hay ngược lại.

2. Cung Phúc của em có Thiên Đồng là phúc tinh, tứ hóa, thanh long - mộc dục ở Thìn cung, long - hà - kị, nhưng em lại thấy mình càng lớn càng rất xa cách dòng họ, gia đình, anh em. Thậm chí lúc bé, khi đại gia đình còn ở gần nhau, em đã có tư tưởng không muốn gần gũi cô dì chú bác.

Trong lúc chờ anh trả lời, em cảm ơn anh Long Đức nhiều ạ.
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

Dannguyenvo đã viết: 22:01, 29/06/20 Em chào anh Long Đức ạ,

Em xin hỏi anh vài điều, để em học hỏi thêm, và để em tự nghiệm lý được không ạ,

1. Cung Nô theo anh Long Đức nói là cung Giao Hữu, Nô của em có tả hữu xương khúc, nhưng em không hề có bạn thân, người thân cận duy nhất của em là bạn gái, người yêu của em. Các người bạn tạm gọi là có giao hữu thì không có ai làm công việc nghệ thuật giống em (Hoặc là kinh doanh, hoặc là đào sâu nghiên cứu).

Nhưng cấp trên, đồng cấp, cấp dưới của em lại rất quý mến và quan tâm em, em cũng quan tâm đến họ, mối quan hệ thật sự tốt và win-win, nhưng chỉ thuần túy công việc, họ gần như chưa bao giờ quan tâm sâu đến đời sống cá nhân của em hay ngược lại.

2. Cung Phúc của em có Thiên Đồng là phúc tinh, tứ hóa, thanh long - mộc dục ở Thìn cung, long - hà - kị, nhưng em lại thấy mình càng lớn càng rất xa cách dòng họ, gia đình, anh em. Thậm chí lúc bé, khi đại gia đình còn ở gần nhau, em đã có tư tưởng không muốn gần gũi cô dì chú bác.

Trong lúc chờ anh trả lời, em cảm ơn anh Long Đức nhiều ạ.
1. Tử Vi hiện đại người ta đổi cách gọi cho phù hợp với thời đại. Vì gọi là Nô Bộc nghe nó không hay và thời nay cũng không còn cái gọi là nô bộc, tôi tớ nữa. Cung Nô Bộc xưa nói chung là nói về thuộc hạ, cấp dưới, gia nhân, tôi tớ, v.v... . Ngày nay thì có thể nói chung là bạn bè, người giúp việc, đồng nghiệp (cấp trên, cấp dưới, đồng cấp).

Việc bạn nói về cấp trên, đồng cấp, cấp dưới quý mến và quan tâm bạn thì đấy cũng có thể cho là Tả Hữu, Quang Quý đấy.

2. Cung Phúc nói về phúc trạch, sự thọ yểu, và họ hàng (sự tụ tán, thịnh suy).

Thiên Đồng là phúc tinh nhưng nó cũng là 1 sao "động" và nó lại hãm nên cũng không phải là tốt đâu. Ở đây lại còn có Thiên Hình (Thiên Hình là sao chủ về hình thương [hình khắc và thương tích], nên nó còn có nghĩa là bất hòa, khó gần, v.v...]). Có Địa Không và xa xa còn có Cự Kỵ xung chiếu về.

Khi những sao đi thành cách thành bộ, ví dụ như cách Long Kỵ dù thành cách được cho là tốt nhưng tính chất Kỵ nó không hoàn toàn biến mất đâu, chỉ có thể coi là nó tốt nhiều hơn xấu hoặc ít xấu hơn thôi chứ tính lý của nó không hoàn toàn biến mất.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”