Bài viết chỉ có mục đích trút bầu tâm sự. Mong hữu duyên gặp được bạn tâm giao

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
BTHAO
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Re: Bài viết chỉ có mục đích trút bầu tâm sự. Mong hữu duyên gặp được bạn tâm giao

Gửi bài gửi bởi BTHAO »

Thuê nhà ở riêng đi bạn, mình từng stress sau sinh nên mình hiểu tâm lý của vợ bạn. Ở nhà đang đông, bạn nghĩ sẽ có người giúp dc bạn phụ trông bé với vợ bạn nhưng đây mới là vấn đề. Đơn giản cách nuôi con của con các cụ khác với chúng ta bây giờ cũng thấy khó chịu, một người EQ cao như vợ bạn dễ bị mẫn cảm lắm. Ở giữa bạn sẽ mệt mõi, nên thế nào cho hợp lý. Đi làm đã mệt về nhà còn mệt hơn nữa.
Đầu trang

rosie123
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Re: Bài viết chỉ có mục đích trút bầu tâm sự. Mong hữu duyên gặp được bạn tâm giao

Gửi bài gửi bởi rosie123 »

100 người vợ làm dâu, may ra chỉ được 1 người cảm thấy vui vẻ , không hay ít bị stress. Chăm chồng chăm con đã mắc mệt, lại còn thêm nhà chồng, thêm việc thêm stress. Mỗi người mỗi tính, tách xa ra lâu lâu gặp, vậy mà ai cũng vui hơn.
Đầu trang

linhzhi
Chính thức
Chính thức

Gửi bài gửi bởi linhzhi »

Hôm nay mình sẽ kể tiếp về cuộc đời mình. Năm nay mình 33 tuổi. Mình sẽ kể làm 2 phần. Hnay sẽ kể về quãng thời gian đến khi học lớp 9.

- Mình sinh ra trong 1 gia đình đông anh em họ. Mình là út của út. Ông bà nội mình theo như lời kể của mama thì là rất giàu có vườn tược rộng rãi. Có 1 điện thờ rất to, ông nội mình có căn, có di truyền cho 1 bác mình ( hiện độc thân và quản lý điện thờ cúng cho cả họ , 1 cách nói của thầy cúng theo như bác nói thì bác hay nói chuyện vs thần tài thổ địa gì đó, việc đó mình cũng ko đề cập chuyên sâu, chỉ giới thiệu qua như vậy ). Năm mình lên 6 tuổi hay 7 tuổi gì đó thì lần lượt bà và ông nội mình qua đời. Có 1 điều lạ là mình hoàn toàn gần như không có 1 chút kí ức nào từ lúc 6 tuổi trở lại. Sau thời điểm đó, các bác mình bắt đầu bán RẤT NHIỀU ĐẤT để trả nợ cho cô mình. Chia tiền cho anh em trong họ, giữ lại 1 chút đất để dựng nhà dựng cửa. mọi thứ cũng bắt đầu diễn biến đi xuống nhanh chóng.
- Sau thời gian đó, bố mình ( 1 người giỏi, rất giỏi chuyên về điện, làm trưởng phòng điện cơ HP thời điểm đó ) bắt đầu ko chí thú làm ăn nữa mà tìm đến bia rượu. ( mãi về sau mình mới biết là có thể 1 phần do mẹ mình bị bùng họ ko đòi được tiền ). Từ thời điểm đó, nhà mình chìm trong các cuộc cãi vã do bố mình say rượu.
- Mình có 1 chị gái ( sinh cùng ngày cùng tháng cùng cung giờ luôn, chỉ lệch năm. Chị mình hơn mình 5 tuổi ) cũng chính là người mình đã đề cập ở bài viết đầu. Hiện đang làm ở cty của mình. Còn con người chị mình ntn thì mình xin dc phép ko đề cập đến vì lúc này mình cũng k muốn đề cập đến vấn đề đó. Nếu nó là trách nhiệm của mình thì mình phải gánh vác. Đó là suy nghĩ của mình về việc này
- Mẹ mình : 1 người mẹ hết mình vì con cái, cũng có điểm tốt và cũng có cái chưa tốt. vì sao mình nói thế, vì đến bây giờ mình nghĩ lại nhà cửa gia đình mình rơi vào hoàn cảnh vậy 1 phần cũng là do mẹ mình bị bùng họ. Nhưng thôi, ai cũng có sai lầm và đều phải trả giá cho sai lầm của chính mình, nó là cái nghiệp và nó cũng là 1 phần lý do tạo ra mình bây giờ. Mình không trách ai cả, tất cả là ngã rẽ của số phận << cái này khi nào các bạn đọc hết câu chuyện về cuộc đời mình thì có thể sẽ nghiệm lý thấy. Quay trở lại vs mẹ mình. 1 người tốt, đáng trân trọng, đến bây giờ những gì mình làm được có lẽ chưa đủ để đền đáp công ơn của mẹ mình.
- Về mình. Mình tên H ( viết tắt vậy về sau có gì mình sẽ dùng H cho tiện ). Mình tự nhận mình là 1 người lười biếng,ham chơi, có IQ khá cao, EQ thấp. Có tư duy kinh doanh kiếm tiền ( có lẽ do gia cảnh từ nhỏ nhà mình quá khó khăn nên đã 1 phần tạo nên mình như bây giờ ). Trong 5 năm cấp 1, mình k có gì nổi bật, dc nhận xét học lực khá, hơi nhút nhát, được cử đi thi HSG Toán nhưng ko đi vì nhớ nhầm ngày thi. Trong 4 năm cấp 2, được nhận xét là học lực tốt, dc cử đi thi HSG toán nhưng ko có kết quả gì ( có lẽ chắc học lực mình cũng chỉ hơn bình thường 1 chút, tư duy chưa đến mức bác học ). Năm lớp 8+9. Đây là thời điểm quan trọng. mình bắt đầu đam mê chơi điện tử ( 1 dạng nghiện, có dấu hiệu từ đầu cấp 2 đến lớp 8 mới bắt đầu lộ rõ ), những gì có thể làm và không nên làm thì mình đều làm để có tiền chơi điện tử. Gia đình cũng ra sức chấn chỉnh ( mềm mỏng có, cứng rắn có, vũ lực cũng có, thậm chí cả xích chân :D) nhưng ko ngăn cản được việc đó. Lớp 10 mình thi đỗ vào Thái Phiên ở Hải Phòng, dù mọi người đều nghĩ là mải chơi thì sẽ ko thể thi đỗ cấp 3 được. Chính từ đây. Khi mình vào thái phiên câu chuyện của đời mình lại sang 1 trang khác, 1 bước ngoặt khác trong trong hàng loạt ngã rẽ của số phận.
- Gia đình mình đến khi mình học lớp 9 thì bố và mẹ mình vẫn cãi nhau bố mình vẫn đi làm đủ nuôi gia đình ( mặc dù mình có thể khẳng định, nều mình ở vị trí bố mình thời điểm đó, mình có thể kiếm nhiều tiền hơn thời điểm bây giờ mình kiếm được ( xét về giá trị đồng tiền từng thời điểm ), hồi trc mình có trách bố mình vì việc đó. Nhưng đến bây giờ mình không trách ông nữa, mỗi người đều có 1 quyết định then chốt trong cuộc đời. Giờ mình tôn trọng điều đó. )
Được cảm ơn bởi: BTHAO, dinhlinh
Đầu trang

linhzhi
Chính thức
Chính thức

Nhiều việc quá bây giờ mình mới onl được. Thật sự mà nói mình đã định sẽ ko viết tiếp câu chuyện nữa. Nhưng hnay vk ck lại cãi nhau. Chắc lôi nhau ra toà ( chỉ tiếc ku con kháu khỉnh quá ).

Mình quay trở lại bài viết. Ở trên mình đã viết đến hết lớp 9 đến thời điểm mình đỗ trường Thái Phiên.
Từ thời điểm này mình bắt đầu mê game và trải qua triền miên các buổi chơi điện tử từ sáng sớm tới tối mịt. Đỉnh điểm là năm lớp 12 mình xém chút là bị đuổi học rồi. Nhưng cơ duyên thế nào mà ko bị đuổi. Vẫn có thể tốt nghiệp được :). ( hoàn cảnh nhà mình lúc đó thì rất tồi tệ rồi, bố nghiện rượu nặng, mẹ mình thì bất lực với mình ). Tất cả ae hàng xóm bề ngoài thì ko sao nhưng họ luôn cố gắng né tránh ko tiếp xúc với nhà mình. Thật sự là rất cô đơn lúc đó, 1 phần lý do tạo nên 1 con người mình cô độc như bây giờ. Hồi cấp 3 mình có chơi thân vs 1 nhóm khoảng 2-3 người bạn cùng giới, có thể gọi là bạn tâm giao trí cốt ( ko yêu đương bồ bịch gì thời điểm đó ) << cái này rất quan trọng. Mình sẽ giải thích vì sao ở phần dưới
Năm đó thi ĐH mình dky thi trên HN và tất nhiên là trượt rồi. Mình cũng chuẩn bị tinh thần cho điều đó , khi thi xong có báo vs mẹ luôn là con đã trượt ĐH. Mẹ đừng mong chờ vô ích.
-Sau đó mình bắt đầu đi ôn thi lớp 13 với mong muốn tiếp tục thi ĐH ở hà nội năm sau. Từ đây nó bắt đầu cho các chuyện mà theo mình thấy là rất đặc biệt.
Trong quá trình học lớp 13. Mình vẫn chơi game và gặp 1 em gái trên game tên là C, trong quá trình học lớp 13 đã gặp mối tình đầu của mình, tên là P. Mình đã mất rất nhiều time, từ bỏ ước mơ học HN để thi cùng trường ĐH dưới HP ( cùng trường mà P đăng ký ) và mình cũng đã tán đổ được em P. Không cần nói thì mọi người cũng đoán dc mình vui ntn, mối tình đầu mà. Nhận xét về P ( 1 người có khuôn mặt khá là ưa nhìn, được gọi là xinh. Học không được giỏi cho lắm, hơn mình 1 tuổi, đã trượt 2 năm ĐH ). Mình có giới thiệu P với mọi người bạn thân của mình. Gồm H , D ( 2 người bạn thân cấp 3 mình có kể ở trên, hiện đã đỗ bách khoa đang học HN ) và cả em C ( trong 1 lần offgame ).
- Đến thời điểm đi thi ĐH. Năm đó mình vẫn còn nhớ thi ban A. Toán thi trc Hoá thi sau rồi đến Lý. Hôm đầu thi xong 2 môn mình xem lời giải thì có báo với gia đình là con đỗ rồi ko cần thi môn thứ 3 làm gì cả ( về sau xem điểm thì mình thì 2 môn dc 18 điểm ), mình kể vậy vì hồi đầu bài viết mình có nói là tự nhận đầu óc cũng có chút nhanh nhẹn hơn bình thường. Năm đó mình đỗ vào khoa kinh tế ở hàng hải ( cùng trường em P dky dự thi ). Còn em P thi được 10 hay 11 điểm 3 môn gì đó nên trượt. P chuyển lên HN học trường vi tính nào đó. Còn mình phải học Hàng hải 1 mình. Đúng là định mệnh. Thời điểm đó mình cắt đứt mọi mối quan hệ trên game của mình ( dành thời gian ôn luyện thi vào hàng hải ). Nên khi vào hàng hải mình là số 0. Bạn bè ko có. Người yêu không có. Cảm giác thật trống rỗng. Người tính không bằng trời tính.
- Đến đây thì mình ko biết bắt đầu tiếp ntn. Vì có quá nhiều chuyện. Xin lỗi vì lúc này mình nghĩ gì viết đó, chỉ là ngược dòng kí ức, nó chỉ mới xảy ra hôm qua.
-Năm ĐH thứ 1 ( gọi là năm 1, có 4 năm ). Mình vẫn dành thời gian lên thăm mối tình đầu của mình trên HN. Mọi việc cũng bt rồi đầu năm sau đó, P báo đi du học nên chủ động chia tay ( tết năm đó mình vẫn đi đón giao thừa với P ). Hì hì, lúc đó mình buồn lắm ( nói mọi người đừng cười, H vốn là người nghiêm túc trong tình yêu, chân thành và hết mình ). Gia đình H lúc đó nghèo, bố nghiện rượu nặng, nhà cửa luôn trong bầu không khí ảm đạm ( ai có người thân nghiện rượu thì sẽ hiểu được ). Nhiều yếu tố khiến cho bản thân H thấy suy sụp, cảm thấy mỗi khi đến trường hàng hải là thấy sai lầm của mình khi chọn trường. Năm đó mình cũng nghỉ học rất nhiều, lao vào chơi game ( gặp lại C sau hơn 1 năm ko liên lạc theo 1 cách cũng rất tình cờ ) và cũng lại xém bị đuổi học. Nhưng dc các bạn và thầy giáo xin cho nên 1 lần nữa lại lách qua khe cửa hẹp. Khá là may mắn

Mình đang viết trên IP nên hơi bất tiện. Có lẽ 1-2 hôm nữa mình sẽ cố gắng viết nốt câu chuyện từ năm 2 đến khi mình lập nghiệp và tạo dựng lên cty của mình như bây giờ. Cuộc đời mình sau đó gặp phải những chuyện mà có lẽ không ai gặp phải. Mình cam đoan ở đây là tất cả là câu chuyện cuộc đời mình ( nếu ai có thể xem lá số biết được phần tiếp theo của câu chuyện thì xin nhận mình 1 lậy và mình sẽ có 1 món quà đặc biệt tặng người đó ). Cảm ơn mọi người đã dành thời gian đọc bài viết này
Đầu trang

BTHAO
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi BTHAO »

linhzhi đã viết: 21:11, 03/09/20 Nhiều việc quá bây giờ mình mới onl được. Thật sự mà nói mình đã định sẽ ko viết tiếp câu chuyện nữa. Nhưng hnay vk ck lại cãi nhau. Chắc lôi nhau ra toà ( chỉ tiếc ku con kháu khỉnh quá ).

Mình quay trở lại bài viết. Ở trên mình đã viết đến hết lớp 9 đến thời điểm mình đỗ trường Thái Phiên.
Từ thời điểm này mình bắt đầu mê game và trải qua triền miên các buổi chơi điện tử từ sáng sớm tới tối mịt. Đỉnh điểm là năm lớp 12 mình xém chút là bị đuổi học rồi. Nhưng cơ duyên thế nào mà ko bị đuổi. Vẫn có thể tốt nghiệp được :). ( hoàn cảnh nhà mình lúc đó thì rất tồi tệ rồi, bố nghiện rượu nặng, mẹ mình thì bất lực với mình ). Tất cả ae hàng xóm bề ngoài thì ko sao nhưng họ luôn cố gắng né tránh ko tiếp xúc với nhà mình. Thật sự là rất cô đơn lúc đó, 1 phần lý do tạo nên 1 con người mình cô độc như bây giờ. Hồi cấp 3 mình có chơi thân vs 1 nhóm khoảng 2-3 người bạn cùng giới, có thể gọi là bạn tâm giao trí cốt ( ko yêu đương bồ bịch gì thời điểm đó ) << cái này rất quan trọng. Mình sẽ giải thích vì sao ở phần dưới
Năm đó thi ĐH mình dky thi trên HN và tất nhiên là trượt rồi. Mình cũng chuẩn bị tinh thần cho điều đó , khi thi xong có báo vs mẹ luôn là con đã trượt ĐH. Mẹ đừng mong chờ vô ích.
-Sau đó mình bắt đầu đi ôn thi lớp 13 với mong muốn tiếp tục thi ĐH ở hà nội năm sau. Từ đây nó bắt đầu cho các chuyện mà theo mình thấy là rất đặc biệt.
Trong quá trình học lớp 13. Mình vẫn chơi game và gặp 1 em gái trên game tên là C, trong quá trình học lớp 13 đã gặp mối tình đầu của mình, tên là P. Mình đã mất rất nhiều time, từ bỏ ước mơ học HN để thi cùng trường ĐH dưới HP ( cùng trường mà P đăng ký ) và mình cũng đã tán đổ được em P. Không cần nói thì mọi người cũng đoán dc mình vui ntn, mối tình đầu mà. Nhận xét về P ( 1 người có khuôn mặt khá là ưa nhìn, được gọi là xinh. Học không được giỏi cho lắm, hơn mình 1 tuổi, đã trượt 2 năm ĐH ). Mình có giới thiệu P với mọi người bạn thân của mình. Gồm H , D ( 2 người bạn thân cấp 3 mình có kể ở trên, hiện đã đỗ bách khoa đang học HN ) và cả em C ( trong 1 lần offgame ).
- Đến thời điểm đi thi ĐH. Năm đó mình vẫn còn nhớ thi ban A. Toán thi trc Hoá thi sau rồi đến Lý. Hôm đầu thi xong 2 môn mình xem lời giải thì có báo với gia đình là con đỗ rồi ko cần thi môn thứ 3 làm gì cả ( về sau xem điểm thì mình thì 2 môn dc 18 điểm ), mình kể vậy vì hồi đầu bài viết mình có nói là tự nhận đầu óc cũng có chút nhanh nhẹn hơn bình thường. Năm đó mình đỗ vào khoa kinh tế ở hàng hải ( cùng trường em P dky dự thi ). Còn em P thi được 10 hay 11 điểm 3 môn gì đó nên trượt. P chuyển lên HN học trường vi tính nào đó. Còn mình phải học Hàng hải 1 mình. Đúng là định mệnh. Thời điểm đó mình cắt đứt mọi mối quan hệ trên game của mình ( dành thời gian ôn luyện thi vào hàng hải ). Nên khi vào hàng hải mình là số 0. Bạn bè ko có. Người yêu không có. Cảm giác thật trống rỗng. Người tính không bằng trời tính.
- Đến đây thì mình ko biết bắt đầu tiếp ntn. Vì có quá nhiều chuyện. Xin lỗi vì lúc này mình nghĩ gì viết đó, chỉ là ngược dòng kí ức, nó chỉ mới xảy ra hôm qua.
-Năm ĐH thứ 1 ( gọi là năm 1, có 4 năm ). Mình vẫn dành thời gian lên thăm mối tình đầu của mình trên HN. Mọi việc cũng bt rồi đầu năm sau đó, P báo đi du học nên chủ động chia tay ( tết năm đó mình vẫn đi đón giao thừa với P ). Hì hì, lúc đó mình buồn lắm ( nói mọi người đừng cười, H vốn là người nghiêm túc trong tình yêu, chân thành và hết mình ). Gia đình H lúc đó nghèo, bố nghiện rượu nặng, nhà cửa luôn trong bầu không khí ảm đạm ( ai có người thân nghiện rượu thì sẽ hiểu được ). Nhiều yếu tố khiến cho bản thân H thấy suy sụp, cảm thấy mỗi khi đến trường hàng hải là thấy sai lầm của mình khi chọn trường. Năm đó mình cũng nghỉ học rất nhiều, lao vào chơi game ( gặp lại C sau hơn 1 năm ko liên lạc theo 1 cách cũng rất tình cờ ) và cũng lại xém bị đuổi học. Nhưng dc các bạn và thầy giáo xin cho nên 1 lần nữa lại lách qua khe cửa hẹp. Khá là may mắn

Mình đang viết trên IP nên hơi bất tiện. Có lẽ 1-2 hôm nữa mình sẽ cố gắng viết nốt câu chuyện từ năm 2 đến khi mình lập nghiệp và tạo dựng lên cty của mình như bây giờ. Cuộc đời mình sau đó gặp phải những chuyện mà có lẽ không ai gặp phải. Mình cam đoan ở đây là tất cả là câu chuyện cuộc đời mình ( nếu ai có thể xem lá số biết được phần tiếp theo của câu chuyện thì xin nhận mình 1 lậy và mình sẽ có 1 món quà đặc biệt tặng người đó ). Cảm ơn mọi người đã dành thời gian đọc bài viết này
Vẫn theo dõi bài viết của bạn, mỗi người dc số mệnh sắp đặt cho 1 cuộc đời.. Chúc gia đình nhỏ bạn sớm trở lại vui vẻ!
Đầu trang

tuvint
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi tuvint »

Chào anh,nghe a kể câu chuyện mà thấy phần nào của gia đình mình trong đó.Vợ e cũng sanh trong năm nay, lúc mới đẻ trong tháng hai mẹ con(mẹ e và vợ e) xung đột kinh khủng,như Ấn với Trung bây giờ.E như Nga ở giữa không bênh ai trước mặt ai được,sau lưng người này thì an ủi người kia thôi, ba e thì như Việt Nam vậy, đại loại là tôn trọng luật pháp quốc tế và bằng biện pháp hòa bình. Sau đó thấy không ổn, e cho hai mẹ con về nhà mẹ đẻ cho khuây khỏa, e cũng đi về giữa hai nơi, ngày nghỉ thì e ngủ lại. Nhờ vậy mà h tình hình được cải thiện, h vợ e đã nghĩ thông và sống hòa bình với mẹ chồng.Nên e nghĩ vợ a sau sinh cũng như vậy, mình nên chiều một tí, mọi chuyện cũng sẽ có cách, chứ để lâu stress khổ vợ trước rồi lại tội con anh ạ
Đầu trang

Rosie307
Chính thức
Chính thức

Gửi bài gửi bởi Rosie307 »

linhzhi đã viết: 21:48, 28/08/20
Chào anh,
Em không rành về Tử vi hay Tứ trụ nên rất tiếc là không bình giải cho anh được gì. Tuy nhiên, vì em thật sự đồng cảm với người vợ trong câu chuyện của anh nên muốn có đôi lời.

Như anh có nói ban đầu, trước đây vợ anh giống như là tri kỷ của anh vậy, thật sự hiểu anh và trò chuyện được cùng anh thì em nghĩ chị ấy chắc chắn không phải người quá quắt. Phải có lý do mới khiến chị ấy thay đổi. Ở đây em không nói chắc ai cũng biết đấy là vì phải sống chung với mẹ chồng và chị chồng. Thực chất mối quan hệ mẹ chồng nàng dâu rất là nhạy cảm, mà đôi khi đàn ông họ không hiểu được. Nên em nghĩ nếu anh còn muốn cải thiện tình hình và níu kéo hôn nhân thì cần chuyển ra bằng mọi giá, kể cả có phải thuê nhà ở.

Anh có nhắc đến một chi tiết là anh hứa với vợ chờ thêm 1 vài năm nữa, mua nhà rộng rãi rồi mới chuyển ra. Rồi vợ chồng mà chờ nhau 1,2 năm nữa cũng ko được thì sao ở với nhau mãi mãi. Em thấy anh nên nghĩ lại, lỡ đâu thực ra vợ anh cũng đã nhường nhịn hàng năm trời rồi, đến khi chịu hết nổi mới nói ra thì sao? Anh yêu cầu vợ anh chờ anh tức là cũng đang yêu cầu chị ấy phải chịu đựng bầu không khí khiến chị ấy rất mệt mỏi. Đôi khi, với 1 người nhiều cảm xúc thì việc chịu đựng như thế 1 ngày thôi cũng là dài như cả đời và họ muốn thoát ra càng sớm càng tốt chứ đừng nói đến 1 năm 2 năm. Hơn nữa chị ấy đã là người không coi trọng vật chất, thì anh hứa với chị ấy việc mua nhà to rồi mới chuyển ra để làm gì? Anh muốn nhà to, nhưng chị ấy không muốn. Cái chị ấy cần ở đây là mái ấm khiến chị ấy tự do thoải mái chứ ko phải cơ ngơi khang trang gì.

Thực lòng mà nói thì em hiểu anh đang mệt mỏi vì cãi nhau với vợ, nhưng đồng thời anh cũng ko quan tâm đến vợ đúng mực. Cái chị ấy cần em thấy không khó, nhưng anh lại ko muốn làm cho chị ấy vì cá nhân anh thì sớm muộn cũng dẫn đến bất hoà rồi đổ vỡ.

Không hiểu sao đọc bài viết của anh em cứ thấy anh không dành nhiều tình cảm cho vợ (nếu em có sai thì cho em xin lỗi). Nhưng nếu anh còn muốn cứu vãn cuộc hôn nhân này, tốt nhất anh nên quan tâm vợ nhiều hơn chứ ko đơn giản chỉ là chuyển nhà hay gì cả. Còn nếu anh không yêu chị ấy nữa, giải thoát đi ạ. Với một người phụ nữ nhiều tình cảm như chị ấy thì chị ấy xứng đáng có một tri kỷ thực thụ.
Được cảm ơn bởi: BTHAO
Đầu trang

linhzhi
Chính thức
Chính thức

Rosie307 đã viết: 22:39, 04/09/20
linhzhi đã viết: 21:48, 28/08/20
Chào anh,
Em không rành về Tử vi hay Tứ trụ nên rất tiếc là không bình giải cho anh được gì. Tuy nhiên, vì em thật sự đồng cảm với người vợ trong câu chuyện của anh nên muốn có đôi lời.

Như anh có nói ban đầu, trước đây vợ anh giống như là tri kỷ của anh vậy, thật sự hiểu anh và trò chuyện được cùng anh thì em nghĩ chị ấy chắc chắn không phải người quá quắt. Phải có lý do mới khiến chị ấy thay đổi. Ở đây em không nói chắc ai cũng biết đấy là vì phải sống chung với mẹ chồng và chị chồng. Thực chất mối quan hệ mẹ chồng nàng dâu rất là nhạy cảm, mà đôi khi đàn ông họ không hiểu được. Nên em nghĩ nếu anh còn muốn cải thiện tình hình và níu kéo hôn nhân thì cần chuyển ra bằng mọi giá, kể cả có phải thuê nhà ở.

Anh có nhắc đến một chi tiết là anh hứa với vợ chờ thêm 1 vài năm nữa, mua nhà rộng rãi rồi mới chuyển ra. Rồi vợ chồng mà chờ nhau 1,2 năm nữa cũng ko được thì sao ở với nhau mãi mãi. Em thấy anh nên nghĩ lại, lỡ đâu thực ra vợ anh cũng đã nhường nhịn hàng năm trời rồi, đến khi chịu hết nổi mới nói ra thì sao? Anh yêu cầu vợ anh chờ anh tức là cũng đang yêu cầu chị ấy phải chịu đựng bầu không khí khiến chị ấy rất mệt mỏi. Đôi khi, với 1 người nhiều cảm xúc thì việc chịu đựng như thế 1 ngày thôi cũng là dài như cả đời và họ muốn thoát ra càng sớm càng tốt chứ đừng nói đến 1 năm 2 năm. Hơn nữa chị ấy đã là người không coi trọng vật chất, thì anh hứa với chị ấy việc mua nhà to rồi mới chuyển ra để làm gì? Anh muốn nhà to, nhưng chị ấy không muốn. Cái chị ấy cần ở đây là mái ấm khiến chị ấy tự do thoải mái chứ ko phải cơ ngơi khang trang gì.

Thực lòng mà nói thì em hiểu anh đang mệt mỏi vì cãi nhau với vợ, nhưng đồng thời anh cũng ko quan tâm đến vợ đúng mực. Cái chị ấy cần em thấy không khó, nhưng anh lại ko muốn làm cho chị ấy vì cá nhân anh thì sớm muộn cũng dẫn đến bất hoà rồi đổ vỡ.

Không hiểu sao đọc bài viết của anh em cứ thấy anh không dành nhiều tình cảm cho vợ (nếu em có sai thì cho em xin lỗi). Nhưng nếu anh còn muốn cứu vãn cuộc hôn nhân này, tốt nhất anh nên quan tâm vợ nhiều hơn chứ ko đơn giản chỉ là chuyển nhà hay gì cả. Còn nếu anh không yêu chị ấy nữa, giải thoát đi ạ. Với một người phụ nữ nhiều tình cảm như chị ấy thì chị ấy xứng đáng có một tri kỷ thực thụ.
Mình cảm ơn bạn đã góp ý. Mình cũng có giải thích thêm ở đây. Là mình và vk đã đi ở nhà thuê 2 năm ( 1 căn nhà cấp 4, giá thuê 3 triệu / tháng ). Đến khi sinh cu tí ( tháng 5 dương lịch vừa rồi ) thì mới dọn về nhà mình ở vì để có đủ điều kiện chăm sóc em bé. Ở đây có 2 điểm mọi người sẽ thắc mắc thì mình giải thích luôn ( thật ra định để vài hôm nữa rảnh mình viết tiếp mà giờ mình nói qua luôn ) :
- thứ 1 : tại sao 1 người thu nhập vài trăm M / tháng như mình lại quyết định đi ở nhà như thế. Có 2 lý do, thứ 1 mình từ đầu đã nói là mình tay trắng từ số 0 làm nên nên tiềm lực ko nhiều. Toàn bộ tiền mình đang để ở cty phục vụ nhu cầu kinh doanh của công ty ( ko nhiều, tầm dưới 10 tỷ thôi nên mình ko đi sâu về vấn đề này ). Lý do thứ 2 là vì muốn vk con mình có điều kiện ăn ở tốt nhất nên mình ko muốn thuê hay ở 1 nhà lụp xụp nào đó. Và cũng là để bà nội và mọi người gần và gặp em bé dễ hơn
Thứ 2 : tại sao ko thuê nhà hay mua trả góp. Đứng dưới góc độ kinh doanh của mình và mục tiêu dài hạn thì mình chỉ bảo vợ 1 năm thôi ( ko hơn ), nếu có thể cũng cố gắng cùng nhau thì kết quả đạt được nó sẽ rất khác. Nhưng do tháng 5 cty có xảy ra 1 vài chuyện nên có thất thoát 1 ít tiền. Khoảng vài trăm triệu nên mình nghĩ việc đó có tác động đến suy nghĩ của vợ mình.( việc này nó do đen đủi và do 1 phần ở mình nên mình cũng đã nhận trách nhiệm về việc đó ).
- còn về mình vs vk mình : mình có thể khẳng định bây giờ mình vs vk mình đều k coi trọng tiền bạc, chỉ là có những vde theo mình cần thời gian là sẽ hoá giải được. Cả 2 đều từng họp lại có suy nghĩ sẽ dẹp cty. Về quảng ninh ( nhà vk mình ) ở. Nhưng do hiện tại cty đã phát triển rồi, nó giống như bào thai, sớm thì bạn có thể phá nó, khi nó lớn rồi bạn ko thể phá nó nữa, nó ảnh hưởng đến chính bản thân bạn. Nên cả 2 quyết định sẽ duy trì và để nó phát triển ở trong tầm kiểm soát được, khi vk mình sinh,1 mình mình phải lo việc cty nên k có nhiều thời gian cho vk và vk mình ở cữ nên cũng ko có đi đâu được. Công ty này cũng là tâm huyết của mình, vì nếu nghĩ rộng ra, các bạn từ thiện không bằng các bạn tạo công ăn việc làm thu nhập cho người khác, đặc biệt lại là những người thân họ hàng trong gia đình. Ở đây mình nói k phải để bao biện bản thân mà là mình từng đọc 1 bài viết mà thấy họ nói đúng. Cái đích cuối cùng của từ thiện là tạo ra lợi ích cho xã hội cho mọi người. Nếu 1 tháng bạn phải trả 200 triệu tiền lương thì có nghĩa bạn đã từ thiện cho xã hội cộng đồng 200 triệu.

Vì sao mình lại lan man vậy. Vì giữa việc bỏ lại sự nghiệp, giống 1 đứa trẻ. Tuổi ăn tuổi học lại ko cho nó ăn học đầy đủ. Và việc 2 vk ck chờ 1 năm nữa, cty vẫn phát triển , vk ck nhà cửa đầy đủ.
Theo các bạn. Nên chọn như thế nào.
Đầu trang

Le2020
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Le2020 »

Ngày sinh Đinh, lệnh tháng Tý là Sát, nhưng được Hợi Mão Mùi hoá thành Ấn cục sinh Thân nên tốt.
Chi ngày Mùi là Thực thần, là khố của Tỷ kiên và Ấn nên tượng trưng cho Công ty của bản thân mình.
Tý Mùi tương hại nên hôn nhân cũng có lúc buồn phiền, nhưng Tý không hại ngã nổi Mùi nên hôn nhân vẩn bình yên.
Xét sao vợ là tài tinh Tân trong mệnh: Tân chỉ đứng 1 mình, không có Kim trợ, không có thổ sinh, lại bị Đinh Hoả Tỷ kiếp khắc nên Tân rất suy nhược, chỉ nhờ lấy khí từ Đại Vận mà sống. Nhưng năm 2020 Canh Tý, Tân kim phải sinh cho Tý thủy nên càng nhược hơn, đó là biểu hiện của Vợ bị suy nhược nặng.
Tài suy cũng là biểu hiện của thất thoát tiền bạc.
Xét tứ trụ chỉ có Mùi thổ là sinh được cho Tân kim, mà Mùi là cung Vợ, nên để cải tiến Tài thì phải giúp cung Vợ mạnh lên và Vợ cũng mạnh lên.
Đầu trang

linhzhi
Chính thức
Chính thức

Le2020 đã viết: 17:15, 05/09/20 Ngày sinh Đinh, lệnh tháng Tý là Sát, nhưng được Hợi Mão Mùi hoá thành Ấn cục sinh Thân nên tốt.
Chi ngày Mùi là Thực thần, là khố của Tỷ kiên và Ấn nên tượng trưng cho Công ty của bản thân mình.
Tý Mùi tương hại nên hôn nhân cũng có lúc buồn phiền, nhưng Tý không hại ngã nổi Mùi nên hôn nhân vẩn bình yên.
Xét sao vợ là tài tinh Tân trong mệnh: Tân chỉ đứng 1 mình, không có Kim trợ, không có thổ sinh, lại bị Đinh Hoả Tỷ kiếp khắc nên Tân rất suy nhược, chỉ nhờ lấy khí từ Đại Vận mà sống. Nhưng năm 2020 Canh Tý, Tân kim phải sinh cho Tý thủy nên càng nhược hơn, đó là biểu hiện của Vợ bị suy nhược nặng.
Tài suy cũng là biểu hiện của thất thoát tiền bạc.
Xét tứ trụ chỉ có Mùi thổ là sinh được cho Tân kim, mà Mùi là cung Vợ, nên để cải tiến Tài thì phải giúp cung Vợ mạnh lên và Vợ cũng mạnh lên.
Nếu như bác luận thì năm sau Tân Sửu thì mọi vấn đề được giải quyết. Nếu vậy thì cũng trùng với thời điểm mình sẽ có 1 ngôi nhà riêng đầy đủ. Suy ra mọi diễn biến trong cuộc đời này đều nằm trong tứ trụ và vòng quay của số mệnh. Thành công hay thất bại đều đã gần như được định sẵn từ lúc sinh ra
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”