Mệnh tại Thìn - tuất, Dính thiên la - địa võng?

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
kfcvjp
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Mệnh tại Thìn - tuất, Dính thiên la - địa võng?

Gửi bài gửi bởi kfcvjp »

Mọi người cho em hỏi, mệnh tại Thìn tuất, dính thế thiên la địa võng, nhưng cung mệnh có hóa khoa, thì có gỡ bỏ được thế này không ạ, em cảm ơn ạ.
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Mệnh tại Thìn - tuất, Dính thiên la - địa võng?

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

kfcvjp đã viết: 19:54, 27/03/21 Mọi người cho em hỏi, mệnh tại Thìn tuất, dính thế thiên la địa võng, nhưng cung mệnh có hóa khoa, thì có gỡ bỏ được thế này không ạ, em cảm ơn ạ.
Cái La Võng mà người ta ngại không phải là 2 cung Thìn Tuất, mà là khi Đà La rơi vào 2 cung Thìn Tuất. Nói đơn giản là Thiên La, Địa Võng chỉ khi nào ở đấy có Đà La (để ý đến cách an của Kình Đà).

Hóa Khoa là văn tinh, chủ về "trí"/học vấn/kiến thức/sự hiểu biết. Nó không thể gỡ bỏ triệt để khi dính lưới La Võng, nhưng có thể giúp hóa giải phần nào (ví như một người có tri thức/sự hiểu biết khi gặp hoàn cảnh khó khăn hoặc khi rơi vào thế bế tắc thì họ có thể dùng sự hiểu biết/kiến thức của họ để giải quyết sự việc hoặc giúp giải quyết vấn đề trở nên tốt đẹp hơn).
Được cảm ơn bởi: TonNgoKhong9999, giangkris, hysshu, juls, quyenbui, ntpt879
Đầu trang

kfcvjp
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi kfcvjp »

Long Đức đã viết: 20:56, 27/03/21
kfcvjp đã viết: 19:54, 27/03/21 Mọi người cho em hỏi, mệnh tại Thìn tuất, dính thế thiên la địa võng, nhưng cung mệnh có hóa khoa, thì có gỡ bỏ được thế này không ạ, em cảm ơn ạ.
Cái La Võng mà người ta ngại không phải là 2 cung Thìn Tuất, mà là khi Đà La rơi vào 2 cung Thìn Tuất. Nói đơn giản là Thiên La, Địa Võng chỉ khi nào ở đấy có Đà La (để ý đến cách an của Kình Đà).

Hóa Khoa là văn tinh, chủ về "trí"/học vấn/kiến thức/sự hiểu biết. Nó không thể gỡ bỏ triệt để khi dính lưới La Võng, nhưng có thể giúp hóa giải phần nào (ví như một người có tri thức/sự hiểu biết khi gặp hoàn cảnh khó khăn hoặc khi rơi vào thế bế tắc thì họ có thể dùng sự hiểu biết/kiến thức của họ để giải quyết sự việc hoặc giúp giải quyết vấn đề trở nên tốt đẹp hơn).
À. Em đã hiểu ạ. Em cảm ơn anh.
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

Long Đức đã viết: 20:56, 27/03/21
Quan điểm về sự đắc hãm của Đà la hiện nay không rõ ràng.
Đà hãm địa ở thìn tuất sửu mùi thì ko có gì đáng nói,nhưng nhiều sách tử vi đều nói Đà la đắc địa ở thìn tuất sửu mùi.Vậy lẽ ra ở Thìn tuất sửu mùi có đà la thì phải tốt vì đà la đắc địa?
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

Em đăng lá số xem thử.
Đầu trang

kfcvjp
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi kfcvjp »

hysshu đã viết: 23:44, 29/03/21
Em đăng lá số xem thử.
Em gửi anh lá số của em ạ.
Hình ảnh
Được cảm ơn bởi: hysshu
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

hysshu đã viết: 23:39, 29/03/21 Quan điểm về sự đắc hãm của Đà la hiện nay không rõ ràng.
Đà hãm địa ở thìn tuất sửu mùi thì ko có gì đáng nói,nhưng nhiều sách tử vi đều nói Đà la đắc địa ở thìn tuất sửu mùi.Vậy lẽ ra ở Thìn tuất sửu mùi có đà la thì phải tốt vì đà la đắc địa?
Vì không rõ ràng nên càng cho thấy Đà La không hoàn toàn tốt tại Tứ Mộ (hoặc tại Tứ Sinh, Tứ Chính). Nếu nó rõ ràng như Kình Dương tốt tại Thìn Tuất Sửu Mùi, xấu tại Tí Ngọ Mão Dậu thì có lẽ không tồn tại sự không rõ ràng đó.

Đà La đắc tại Thìn Tuất Sửu Mùi, ở đây thì Đà La cũng coi như là được tốt (tốt hơn các cung khác). Tuy nhiên, cái tốt của Đà La thì không bao nhiêu, nhưng cái không tốt lại nhiều. Đà La hóa khí là Kỵ (Đà La cũng là 1 ám tinh), Kỵ từ Đà La biểu hiện sự ngăn trở, trì trệ. Về ý nghĩa thì Đà La như là cái lưới giăng ra để vây bọc lại, ở Thìn Tuất là lưới của trời đất (Thiên La, Địa Võng. Lưới người thì dễ thoát ra chứ lưới trời đất thì khó hơn nhiều), chủ sự kìm hãm, gây rắc rối, ngăn trở [chữ Đà viết theo bộ Thủ có nghĩa là kéo (trải dài theo chiều ngang … ngược với Kình/theo chiều dọc), Đà viết theo bộ Phụ có nghĩa là chỗ đất gập ghềnh, hiểm trở. Còn chữ La nghĩa là cái lưới].

Đà La ưa tại 2 cung Sửu Mùi hơn Thìn Tuất. Tại Thìn Tuất thì không có lực đột phá. Khi ấy, cần những sao tăng sức đột phá thì sẽ đỡ hơn.
Được cảm ơn bởi: hysshu, quyenbui
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

kfcvjp đã viết: 00:39, 30/03/21
Em đăng lá số xem thử.
Hình ảnh
Lá số Mệnh tài quan khá tốt.Đại vận 16 tới 25 của em chắc rất nhiều khó khăn,trở ngại,hao tốn tiền bạc,cần sự quyết tâm lớn mới vượt qua?Bố mẹ em hay mâu thuẫn,không hợp nhau?Em đang làm nghề gì vậy?Trình độ đại học?
Đầu trang

Sugarbaby
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Sugarbaby »

kfcvjp đã viết: 00:39, 30/03/21
Em đăng lá số xem thử.
Hình ảnh
Ls này bất lợi cho cha.
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

Mệnh Tử Phủ vũ tướng,Sát Phá Tham:các chính tinh có tính chiến đấu mạnh,đa số đều gặp không ít thì nhiều khó khăn khi qua vận Thìn Tuất.Đặc biệt đại vận Thìn Tuất có Đà đồng cung.Bộ Cơ Nguyệt Đồng Lương ôn hòa,mềm dẻo,tính tranh đấu không mạnh,thường an thường thủ phận,tham vọng không lớn thì ít gặp khó khăn qua vận này
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”