Câu chuyện số mệnh và lời dự ngôn!

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Vân Quý
Tam đẳng
Tam đẳng

Re: Câu chuyện số mệnh và lời dự ngôn!

Gửi bài gửi bởi Vân Quý »

koollee đã viết: 11:16, 02/05/21
Chúc cả nhà kỳ nghỉ lễ vui vẻ và mạnh khỏe nà! :-*
iuuu thươnggg :x
You too koollee 🥰

😂 đi chơi mấy ngày lễ vui quá.

Câu chuyện anh LĐ chia sẻ em đã đọc lâu rồi, nay đc đọc lại, cảm ơn anh!
Được cảm ơn bởi: koollee
Đầu trang

LÃO TỬ SỐ
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi LÃO TỬ SỐ »

Vân Quý đã viết: 13:06, 02/05/21
You too koollee 🥰

Cảm ơnnn anh..anh đây em.. 8->
Đầu trang

Vân Quý
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi Vân Quý »

LÃO TỬ SỐ đã viết: 13:08, 02/05/21
You too koollee 🥰

Em đang đi đu đưa mấy nay say xe, váng cả đầu, thỉnh thoảng lại phải gọi em Huệ 🤣
Hẹn mấy nữa về chém gió thăm hỏi mọi người sau.
Chúc anh và mọi người đi tơi zui zẻ ☺️☺️
Được cảm ơn bởi: LÃO TỬ SỐ
Đầu trang

LÃO TỬ SỐ
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi LÃO TỬ SỐ »

Vân Quý đã viết: 13:55, 02/05/21
LÃO TỬ SỐ đã viết: 13:08, 02/05/21

You too koollee 🥰

Em đang đi đu đưa mấy nay say xe, váng cả đầu, thỉnh thoảng lại phải gọi em Huệ 🤣
Hẹn mấy nữa về chém gió thăm hỏi mọi người sau.
Chúc anh và mọi người đi tơi zui zẻ ☺️☺️
Em đi xa anh quá..em đi quá xa anh rồi đấy..chúc em đi chơi vui vẻ nhé. :-bd
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
koollee
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi koollee »

Vân Quý đã viết: 13:06, 02/05/21 You too koollee 🥰

Cảm ơn Vân Quý nhiều nhé!
Vân Quý đi chơi nhưng nên chú ý cẩn thận. Mình chỉ dám nằm trong nhà khi không cần thiết phải ra ngoài đường. Xem thông tin ở đà lạt với vũng tàu mà lo quá thể lo [-O<
Được cảm ơn bởi: Vân Quý
Đầu trang

ĐỗVạnThông
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi ĐỗVạnThông »

Người xưa có câu: thiên cơ bất khả lộ.

Có người giải nghĩa là: đã là thiên cơ thì khó có ai nắm được, nên cũng không có khả năng bị lộ ra.

Có người lại cho rằng: thiên cơ thì không nên tiết lộ ra hay cụ thể hơn là nói ra. Và nhiều thầy cũng dựa vào đây để không nói ra nhiều điều mà họ biết. Tất nhiên có nhiều điều nói ra có thể gây nên những tác động không tốt cho người khác... thì không nói là đúng. Tuy nhiên cũng có người cho rằng mình có nắm được thiên cơ, mình phải có trách nhiệm không được tiết lộ...Tôi cho rằng như vậy là "ảo tưởng sức mạnh".

Cơ trời vận hành rất hoàn hảo, không bao giờ sai cả!. Ông thầy kia có tiết lộ điều không nên... thì chẳng qua là bộ máy trời "muốn" thế.

Các bạn trẻ nghiên cứu Tử vi cũng chẳng việc gì phải e ngại; mình thấy được gì cứ nói cho người ta biết... Nên nhớ nói những điều sai trái là ác khẩu; nhưng không nói cho người ta những điều mình biết (về họ) là ác tâm...

Cứ thoải mái, đừng xúi người ta bỏ chồng theo mình là được rồi!!!
Được cảm ơn bởi: chephoarong, Long Đức, Dokhoavan, Polyrhythm, coco87, Tealightdalat
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

Cái quan trọng là điều ta nói ra có đúng hay không. Biết điều gì có thể nói và điều gì không nên nói.

Đôi khi nói lời thật/sự thật thì cũng chưa hẳn là tốt đâu. Ngược lại, có khi nói điều giả dối lại là tốt.

Rút cuộc, cái quan trọng là biết những gì nên nói, những gì không nên nói, biết người nào nên nói và người nào không nên nói.

------------------

(Trích lại bài này để mọi người đọc chơi)
Cụ Hoàng Hạc luận về cái lẽ cao siêu của Tử Vi

Tôi có cái vinh dự được gặp cụ Hoàng Hạc, hiện là một giáo sư Đại học lão thành được nhiều người kính nể, và từng đóng góp rất nhiều vào văn hóa. Dĩ nhiên Hoàng Hạc chỉ là một cái biệt hiệu.

Cụ cho biết như sau: Có nhiều người đổi số được cho nên ông thầy Tử vi có tài giỏi cách mấy cũng chẳng làm được gì để đoán trúng phong phóc được. Chính mình ý thức rồi chính mình cải đổi vận mạng, được lắm. Vì thế mà sự đoán số không sai chút nào thì thật là ít có, vì mỗi người có thể thêm cái NGHIỆP hay bớt cái NGHIỆP của mình. Bởi thế mà không nên tuyệt đối tin ở lá số. Coi số mà cứ tin tuyệt đối ở số là mình chịu thua trước số mạng. Câu nói của cụ Nguyễn Du thật là đúng: “Có Trời mà cũng có Ta”.

Cụ lại cho biết: Tôi thường tham bác khoa Tử vi với khoa xem tay, xem tướng. Mỗi khi tôi cầm bàn tay ai, tôi nhìn cả hai bàn tay, tay trái và tay mặt. Trái thuộc âm, mặt thuộc dương. Bên trái là số đã an bài theo túc nghiệp, bên phải là số hiện tại do con người tạo nên khi mà bàn tay trái đẹp hơn bàn tay phải là người ấy thụ động, khi đoán tôi không e ngại gì mà không quả quyết.

Trái lại, khi tôi thấy bàn tay mặt đẹp hơn, tôi biết trước mặt tôi là một người quả cảm, dám đổi mạng, tranh quyền tạo hóa. Dĩ nhiên là phải dè dặt, trong lời đoán bao giờ cũng dành một phần nhân lực thắng thiên, chứ không hoàn toàn tin theo thiên lực.

Bàn tay trái mà đẹp thì nghiệp của người ấy nhiều thiện nghiệp dễ sửa đổi. Trái lại, bàn tay trái mà xấu thì nhiều ác nghiệp, khó đổi mạng hơn, nhưng không thể không đổi.
Được cảm ơn bởi: 12010277, coco87, hysshu
Đầu trang

Polyrhythm
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Polyrhythm »

Thứ 1 câu chuyện này là hư cấu. Ông sư kia là ai? Tên gì? Sống ở thời đại nào? Trình độ đến đâu? Cậu bé kia tên gì? Mệnh gì? Bố mẹ cậu là ai? Sống ở đâu? Sông cậu bị đuối nước là gì???? ... chúng ta Đều ko biết

Đây chỉ là 1 câu chuyện đc sáng tác ra để minh họa cho ý đồ của ai đó mà thôi. Kiểu truyện ngụ ngôn dành cho con nít. Cho Nên phân tích sâu thì hơi bị phí thời gian.
Nhưng tôi nêu vài luận điểm phản biện đại khái.

1/ Thứ nhất. Nói như Long đức rằng vì đc dự báo thế nên cậu bé sợ lửa, rồi chết về lửa là sai. Cậu bé chết vì nước chứ ko chết vì lửa. Lửa chỉ là nguyên nhân --> ông thầy bói kia xem sai. Cậu ko chết vì lửa. Lửa chỉ là 1 tác nhân cũng giống như chuyện cậu ta đc bố mẹ nuông chiều từ bé --> sống trong nhà kính, thiếu các kỹ năng sinh tồn.

Cho nên nói dự ngôn gây ám thị rồi cậu bé chết là sai.

2/ Nói rằng: ông thầy kua ko nên nói trước dù là sự thật cũng sai. Nếu ông ta nói: tôi ko biết thằng bé có hạn mước hay lửa nhưng nó có hạn nặng năm 14/15 tuổi thì có thể đã khác.

3/ Long đức và mấy ông có tý khoa học hay đề cao cái tự kỷ ám thị quá đà. Ko cần sáng tâc ra 1 truyện hư cấu để dẫn dắt mọi người theo ý mình mà tôi có thể kể ra gần chục nick trên diễn đàn này. Họ có điểm chung là rất tin số mệnh và lời thầy bói + họ đều sai số. Thầy bói nói họ số đẹp và họ rất tin vậy. Thường xuyê tự kỷ ám thị rằng rồi họ sẽ giàu. Sẽ có chồng/ vợ ngon lành, con cái zai gái đầy đủ... etc.

Và thực tế là sau gần chục năm họ vẫn ở đây, trên diễn đàn lý số này, và đời họ ko giống gì những gì họ tin tưởng.
Thích tôi chỉ đích danh từng nick name ra hem?

Kết luận: chưa biết hậu quả ntn nhưng nếu ko chắc chắn thì các bạn có thể im lặng. Còn ko thì nói ngay rằng : "Tôi cũng ko giỏi, tôi ko chắc..." " Tôi chỉ là đoán thôi"
Chứ nói dối thì dù với mục đích tốt thì các bạn đã tự tạo nghiệp rồi. :))
Xưa nay, Phật, Chúa, Thánh nhân ko ai dạy rằng nên nói dối vì mục đích gì đi nữa cả. Chỉ là ngụy biẹn cho việc trình độ ông sư kia chưa đủ giỏi mà thôi ( đã nhầm hạn nước sang hạn lửa )
Sửa lần cuối bởi Polyrhythm vào lúc 10:32, 03/05/21 với 2 lần sửa.
Được cảm ơn bởi: Dokhoavan, coco87, Long Đức, Tealightdalat
Đầu trang

Dokhoavan
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Dokhoavan »

ĐỗVạnThông đã viết: 23:47, 02/05/21 Người xưa có câu: thiên cơ bất khả lộ.

Có người giải nghĩa là: đã là thiên cơ thì khó có ai nắm được, nên cũng không có khả năng bị lộ ra.

Có người lại cho rằng: thiên cơ thì không nên tiết lộ ra hay cụ thể hơn là nói ra. Và nhiều thầy cũng dựa vào đây để không nói ra nhiều điều mà họ biết. Tất nhiên có nhiều điều nói ra có thể gây nên những tác động không tốt cho người khác... thì không nói là đúng. Tuy nhiên cũng có người cho rằng mình có nắm được thiên cơ, mình phải có trách nhiệm không được tiết lộ...Tôi cho rằng như vậy là "ảo tưởng sức mạnh".

Cơ trời vận hành rất hoàn hảo, không bao giờ sai cả!. Ông thầy kia có tiết lộ điều không nên... thì chẳng qua là bộ máy trời "muốn" thế.

Các bạn trẻ nghiên cứu Tử vi cũng chẳng việc gì phải e ngại; mình thấy được gì cứ nói cho người ta biết... Nên nhớ nói những điều sai trái là ác khẩu; nhưng không nói cho người ta những điều mình biết (về họ) là ác tâm...

Cứ thoải mái, đừng xúi người ta bỏ chồng theo mình là được rồi!!!
Cụ Thông chỉ dc mỗi cái nói đúng!
Đúng là Gừng càng già càng cay! :))

Còn cái câu chuyện kia cũng hơi lố! Xem tử vi giỏi thì phải khán hạn năm nào bị hoả tai, chứ nói hạn trong 13 năm hù hoạ người ta thì chẳng khác nào cầm tù họ, chẳng thà đừng nói!
Được cảm ơn bởi: Polyrhythm, ĐỗVạnThông, Phuc250585
Đầu trang

Dokhoavan
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Dokhoavan »

Polyrhythm đã viết: 10:19, 03/05/21 Thứ 1 câu chuyện này là hư cấu. Ông sư kia là ai? Tên gì? Sống ở thời đại nào? Trình độ đến đâu? Cậu bé kia tên gì? Mệnh gì? Bố mẹ cậu là ai? Sống ở đâu? Sông cậu bị đuối nước là gì???? ... chúng ta Đều ko biết

Đây chỉ là 1 câu chuyện đc sáng tác ra để minh họa cho ý đồ của ai đó mà thôi. Kiểu truyện ngụ ngôn dành cho con nít. Cho Nên phân tích sâu thì hơi bị phí thời gian.
Nhưng tôi nêu vài luận điểm phản biện đại khái.

1/ Thứ nhất. Nói như Long đức rằng vì đc dự báo thế nên cậu bé sợ lửa, rồi chết về lửa là sai. Cậu bé chết vì nước chứ ko chết vì lửa. Lửa chỉ là nguyên nhân --> ông thầy bói kia xem sai. Cậu ko chết vì lửa. Lửa chỉ là 1 tác nhân cũng giống như chuyện cậu ta đc bố mẹ nuông chiều từ bé --> sống trong nhà kính, thiếu các kỹ năng sinh tồn.

Cho nên nói dự ngôn gây ám thị rồi cậu bé chết là sai.

2/ Nói rằng: ông thầy kua ko nên nói trước dù là sự thật cũng sai. Nếu ông ta nói: tôi ko biết thằng bé có hạn mước hay lửa nhưng nó có hạn nặng năm 14/15 tuổi thì có thể đã khác.

3/ Long đức và mấy ông có tý khoa học hay đề cao cái tự kỷ ám thị quá đà. Ko cần sáng tâc ra 1 truyện hư cấu để dẫn dắt mọi người theo ý mình mà tôi có thể kể ra gần chục nick trên diễn đàn này. Họ có điểm chung là rất tin số mệnh và lời thầy bói + họ đều sai số. Thầy bói nói họ số đẹp và họ rất tin vậy. Thường xuyê tự kỷ ám thị rằng rồi họ sẽ giàu. Sẽ có chồng/ vợ ngon lành, con cái zai gái đầy đủ... etc.

Và thực tế là sau gần chục năm họ vẫn ở đây, trên diễn đàn lý số này, và đời họ ko giống gì những gì họ tin tưởng.
Thích tôi chỉ đích danh từng nick name ra hem?

Kết luận: chưa biết hậu quả ntn nhưng nếu ko chắc chắn thì các bạn có thể im lặng. Còn ko thì nói ngay rằng : "Tôi cũng ko giỏi, tôi ko chắc..." " Tôi chỉ là đoán thôi"
Chứ nói dối thì dù với mục đích tốt thì các bạn đã tự tạo nghiệp rồi. :))
Xưa nay, Phật, Chúa, Thánh nhân ko ai dạy rằng nên nói dối vì mục đích gì đi nữa cả. Chỉ là ngụy biẹn cho việc trình độ ông sư kia chưa đủ giỏi mà thôi ( đã nhầm hạn nước sang hạn lửa )
Xem tử vi cũng phải như Bác sĩ khám bệnh: đoán đúng bệnh và cho đơn thuốc tốt!

Một số vị dc xưng tụng cao nhân trên Dd này, cho rằng mình có quyền to hơn vai trò sinh ra của bố mẹ đương số, sánh ngang sự tái tạo của Trời, “cho” giàu thì giàu, “ cho “ nghèo phải nghèo, nên có quyền dc nói dối người ta, trong khi mất cả chục năm lê la trên Dd này thì đúng là “số thầy thì để cho ruồi nó bâu”!

Chém mạnh thế này âu cũng là Thuốc đắng giã tật, mong lượng thứ! :))
Được cảm ơn bởi: Polyrhythm
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”