Mệnh Nhật Nguyệt (Đan trì-Quế trì) sáng nhưng đời chưa thấy sáng, rất mong cả nhà luận ạ

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Re: Mệnh Nhật Nguyệt (Đan trì-Quế trì) sáng nhưng đời chưa thấy sáng, rất mong cả nhà luận ạ

Gửi bài gửi bởi hysshu »

kimhoai đã viết: 06:20, 26/09/21
1. Vận phụ mẫu Liêm Tham Tỵ Hợi, có Không kiếp thiên hình và Kình Linh đều hãm địa, nhiều sát tinh như thế đủ sức làm cản trở, gây nhiều khó khăn, vận nền tảng mà xuất phát kém, các vận sau cũng bình thường thì dù Mệnh đẹp, cũng khó bật lên cao.
2. Khi xem số, nhiều thầy xem sai thì lại hay bảo ko đúng giờ sinh, chống chế như vậy. Đành rằng khi xem 1 lá số để cẩn trọng hơn thì người ta phải xem cả 2 canh giờ lân cận, nhưng lá số này mệnh đẹp ( giả thiết đúng giờ sinh ) mà đến hiện tại đời ko sáng thì cũng ko bất ngờ. Mình đọc rất nhiều lá số trên diễn đàn: mệnh Nhật Lương ở Mão mà chỉ làm xe ôm; mệnh Thất Sát miếu ở Thân mà chỉ là công nhân. ( lá số Thất sát miếu làm công nhân: Mệnh tài quan quá đẹp nhưng do vận xuất phát kém, không được học hành).. nên cũng quá quen với những lá số Mệnh đẹp mà đời ko đẹp

3. Lá số đẹp, nhưng có dụng được lá số không. Ví dụ lá số Mệnh có Khoa xương khúc muốn thành công thì phải khổ luyện, nhưng không chịu khó học hành, không chịu khó dụng công thì Ngọc cũng thành Hòn gạch.Lá số đẹp mà ko học thì cũng kém đi nhiều.
4. Người thành công thì thường có lá số đẹp, nhưng ngược lại người có lá số đẹp, chưa chắc đã thành công.
Được cảm ơn bởi: Ariance
Đầu trang

chiongdidau
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Re: Mệnh Nhật Nguyệt (Đan trì-Quế trì) sáng nhưng đời chưa thấy sáng, rất mong cả nhà luận ạ

Gửi bài gửi bởi chiongdidau »

Đan trì quế trì là thái dương cư mệnh, thái âm cư thân hoặc ngược lại, ở các vị trí vượng địa. Cách cục này có phải đan trì quế trì đâu?
Đầu trang

kimhoai
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi kimhoai »

hysshu đã viết: 09:39, 26/09/21
1. Vận phụ mẫu Liêm Tham Tỵ Hợi, có Không kiếp thiên hình và Kình Linh đều hãm địa, nhiều sát tinh như thế đủ sức làm cản trở, gây nhiều khó khăn, vận nền tảng mà xuất phát kém, các vận sau cũng bình thường thì dù Mệnh đẹp, cũng khó bật lên cao.
2. Khi xem số, nhiều thầy xem sai thì lại hay bảo ko đúng giờ sinh, chống chế như vậy. Đành rằng khi xem 1 lá số để cẩn trọng hơn thì người ta phải xem cả 2 canh giờ lân cận, nhưng lá số này mệnh đẹp ( giả thiết đúng giờ sinh ) mà đến hiện tại đời ko sáng thì cũng ko bất ngờ. Mình đọc rất nhiều lá số trên diễn đàn: mệnh Nhật Lương ở Mão mà chỉ làm xe ôm; mệnh Thất Sát miếu ở Thân mà chỉ là công nhân. ( lá số Thất sát miếu làm công nhân: Mệnh tài quan quá đẹp nhưng do vận xuất phát kém, không được học hành).. nên cũng quá quen với những lá số Mệnh đẹp mà đời ko đẹp

3. Lá số đẹp, nhưng có dụng được lá số không. Ví dụ lá số Mệnh có Khoa xương khúc muốn thành công thì phải khổ luyện, nhưng không chịu khó học hành, không chịu khó dụng công thì Ngọc cũng thành Hòn gạch.Lá số đẹp mà ko học thì cũng kém đi nhiều.
4. Người thành công thì thường có lá số đẹp, nhưng ngược lại người có lá số đẹp, chưa chắc đã thành công.
Cần phải phân biệt giờ sinh sai và tử vi sai. Giờ sinh sai là sai do con người, ghi nhớ sai giờ. Tử vi sai là sai phương pháp. Có kiên trì siêng năng hay không, tử vi cũng có sao có cách thể hiện cả rồi, người thông minh hay ngu dốt cũng đều thể hiện cả trên lá số. Xem số thì chỉ cần lá số là đủ biết con người họ như thế nào, thông minh hay ngu dốt, siêng năng hay lười biếng, may mắn hay xui xẻo....Tất cả các trường hợp lá số đẹp đời xấu, lá số xấu đời đẹp giả sử đúng giờ sinh, đúng lá số, và người xem có trình độ. Thì đó là phương pháp xem mệnh bằng tử vi đang bị sai ở những lá số đó. Cái sai này là sai về phương pháp không phải sai do người xem. Nghiên cứu một phương pháp mà phương pháp đó cho cùng một kết quả đúng cũng đc sai cũng được thì xem cái gì ?

Những ai làm về nghiên cứu và xuất bản khoa học sẽ dễ dàng nhìn nhận khách quan thôi. Bây giờ ngay cả khoa học thực nghiệm cũng phải có phương pháp tham chiếu. Một kết quả đúng thì những phương pháp khác phải cho cùng một kết quả. 2 phương pháp cho ra 2 kết quả thì kết quả đó "not reliable".
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

kimhoai đã viết: 10:15, 26/09/21

Cần phải phân biệt giờ sinh sai và tử vi sai. Giờ sinh sai là sai do con người, ghi nhớ sai giờ. Tử vi sai là sai phương pháp. Có kiên trì siêng năng hay không, tử vi cũng có sao có cách thể hiện cả rồi, người thông minh hay ngu dốt cũng đều thể hiện cả trên lá số. Xem số thì chỉ cần lá số là đủ biết con người họ như thế nào, thông minh hay ngu dốt, siêng năng hay lười biếng, may mắn hay xui xẻo....Tất cả các trường hợp lá số đẹp đời xấu, lá số xấu đời đẹp giả sử đúng giờ sinh, đúng lá số. Thì đó là phương pháp xem mệnh bằng tử vi đang bị sai ở những lá số đó. Cái sai này là sai về phương pháp không phải sai do người xem. Nghiên cứu một phương pháp mà phương pháp đó cho cùng một kết quả đúng cũng đc sai cũng được thì xem cái gì ?
Tử vi dù sao cũng ko phải là khoa học hoàn toàn. Các ngành khoa học tự nhiên có thể chứng minh bằng các công thức, định lý, còn tử vi suy diễn nhiều. Mình thấy bạn cũng chỉ lý thuyết giỏi, lý thuyết thì mơ hồ mông lung khó kiểm nghiệm. Tử vi là 1 chuyện, các câu phú tử vi thì cường điệu lắm, nhưng thực tiễn ko như vậy. Chào bạn.
Đầu trang

TheLinh
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi TheLinh »

hysshu đã viết: 10:26, 26/09/21

Cần phải phân biệt giờ sinh sai và tử vi sai. Giờ sinh sai là sai do con người, ghi nhớ sai giờ. Tử vi sai là sai phương pháp. Có kiên trì siêng năng hay không, tử vi cũng có sao có cách thể hiện cả rồi, người thông minh hay ngu dốt cũng đều thể hiện cả trên lá số. Xem số thì chỉ cần lá số là đủ biết con người họ như thế nào, thông minh hay ngu dốt, siêng năng hay lười biếng, may mắn hay xui xẻo....Tất cả các trường hợp lá số đẹp đời xấu, lá số xấu đời đẹp giả sử đúng giờ sinh, đúng lá số. Thì đó là phương pháp xem mệnh bằng tử vi đang bị sai ở những lá số đó. Cái sai này là sai về phương pháp không phải sai do người xem. Nghiên cứu một phương pháp mà phương pháp đó cho cùng một kết quả đúng cũng đc sai cũng được thì xem cái gì ?
Tử vi dù sao cũng ko phải là khoa học hoàn toàn. Các ngành khoa học tự nhiên có thể chứng minh bằng các công thức, định lý, còn tử vi suy diễn nhiều. Mình thấy bạn cũng chỉ lý thuyết giỏi, lý thuyết thì mơ hồ mông lung khó kiểm nghiệm. Tử vi là 1 chuyện, các câu phú tử vi thì cường điệu lắm, nhưng thực tiễn ko như vậy. Chào bạn.
Anh Kimhoai là một cao thủ ẩn danh ở lyso cũng như tuvilyso đó bạn.
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

TheLinh đã viết: 10:47, 26/09/21

Kimhoai là cao thủ lý thuyết thì mình công nhận, theo mình anh Long Đức giỏi lý thuyết hơn rất nhiều, và lý thuyết cũng dễ hiểu, không cao siêu phức tạp màu mè hoa lá cành. Hầu hết các câu hỏi tử vi ( mình hỏi anh đó rất nhiều, cũng không có ai tận tâm nhiệt tình như anh ấy) nhưng các câu trả lời rất dễ hiểu, đơn giản.) Ai ko biết tử vi, cứ đọc nhiều bài của anh Long Đức sẽ tiến bộ.
Đầu trang

TheLinh
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi TheLinh »

hysshu đã viết: 10:52, 26/09/21

Kimhoai là cao thủ lý thuyết thì mình công nhận, theo mình anh Long Đức giỏi lý thuyết hơn rất nhiều, và lý thuyết cũng dễ hiểu, không cao siêu phức tạp màu mè hoa lá cành. Ai ko biết tử vi, cứ đọc nhiều bài của anh Long Đức sẽ tiến bộ.
bạn cứ chê người ta giỏi lý thuyết, nhưng bản thân bạn ngay cả lý thuyết cũng ko biết, kiến thức căn bản cũng ko có thì lấy gì chê họ.
Được cảm ơn bởi: kimhoai
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

TheLinh đã viết: 10:55, 26/09/21
hysshu đã viết: 10:52, 26/09/21

Kimhoai là cao thủ lý thuyết thì mình công nhận, theo mình anh Long Đức giỏi lý thuyết hơn rất nhiều, và lý thuyết cũng dễ hiểu, không cao siêu phức tạp màu mè hoa lá cành. Ai ko biết tử vi, cứ đọc nhiều bài của anh Long Đức sẽ tiến bộ.
bạn cứ chê người ta giỏi lý thuyết, nhưng bản thân bạn ngay cả lý thuyết cũng ko biết, kiến thức căn bản cũng ko có thì lấy gì chê họ.
Mình ko thích sa đà tranh cãi với bạn cốt để chứng tỏ ai giỏi hơn. Bạn khích thế nào thì tùy; Chào bạn, mình out đây. Chúc bạn 1 ngày chủ nhật vui vẻ.
Đầu trang

Froal
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Froal »

kimhoai đã viết: 16:25, 25/09/21 LS này xem dựa vào lời than của chủ nhân chẳng qua là gọt chân cho vừa giày. Lá số đẹp như thế mà nói vì giáp cung xấu nên không làm lên việc gì thì quả thực hơi khó chấp nhận. Một người khác vứt ls này lên bảo hiện đã là tỷ phú, công thành danh toại bla bla... thì sẽ có khối người vào gọt tấm tắc khen hay. Cốt lõi của tử vi là nó bị một tỷ lệ đáng kể sai, nhưng các ông thày bà cô không bao giờ nhìn vào cái limitation của nó, mà chỉ đi tìm lý do để gọt. Chính vì vậy mà tử vi ngàn năm qua chỉ có mai một mà không có phát triển nào. lá số này nằm trong 30% sai số của tử vi. Nói ra thì mất công ngồi giảng vài ngày đêm về lịch số, ngũ hành dịch lý, rồi lại cãi nhau. An lá số tứ trụ là thấy sai khác hoàn toàn so với tử vi.

- Bát tự: Canh ngọ-Đinh hợi-Nhâm ngọ-Bính ngọ.
Nhật can nhâm sinh tháng hợi đắc lệnh tháng nhưng bị hợp mất (Đinh-Nhâm hoá mộc). 8 chữ thì 5 chữ hoả, nhật can lại bị hợp mất nên dụng cái gì cũng có điểm dở, tài quan thân ấn đều có vấn đề, nên nhân sinh vất vả...chứ không rực rỡ như tử vi.
Bao ngày không để ý bài viết của mình có nhiều cao nhân vào tranh luận thế này. Xin lỗi hai bác, em có vài lời thế này:
1. Em thấy không ai nói sai đâu, nhưng đúng là bác Kimhoai nói chi tiết hơn nhiều.
Em là người có khả năng học hỏi rất nhanh, nhưng áp lực từ phía gia đình làm em không thể cố gắng học tập cho tốt được, nghị lực mà bác Kimhoai nói em dùng để vượt qua áp lực từ phía gia đình rồi, ngoài ra đi học em rất hay bị trêu chọc do tư duy của em khác hoàn toàn so với lứa bạn cùng tuổi. Sau quãng thời gian dài nhìn nhận, em có thể khẳng định những người em đã từng gặp ít ai có khả năng thật sự có thể vượt qua áp lực theo cách vẹn cả đôi đường như em từng làm đâu, đến mức mà ra ngoài xã hội gần như chẳng có gì làm em căng thẳng được. Quan trọng nhất là do em nhìn nhận mọi thứ nhanh quá, mặc dù nhìn nhận được 2 mặt sai đúng nhưng luôn cố gắng sống vì cái tâm trước một cách hơi ngu ngốc nên luôn chịu thiệt trong mọi hoàn cảnh.
2. Về phần vận hạn, cho đến trước 29tuổi, em gần như không thể kiểm soát được cảm xúc của bản thân, em bị ám ảnh bởi đúng sai, cách em làm việc cực kỳ nghiêm túc, và thấy những điều sai em khó có thể giữ bản thân bình tĩnh nổi, nên công việc gặp nhiều trắc trở vì thế.
3. Về giờ sinh, bố em và ông em đều làm về sửa chữa đồng hồ, và khi đẻ em thì bố em là người có mặt ở đấy, nên việc sai giờ là hoàn toàn không thể, bố em rất khó tính nên không thể có chuyện sai giờ được đâu ạ.
Bác Kimhoai có thể giải thích cho em "tài quan thân ấn đều có vấn đề" là sao ạ ?
Được cảm ơn bởi: kimhoai, hysshu
Đầu trang

Ariance
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Ariance »

Chào bạn Froal, mình có gửi mail cho bạn, hy vọng bạn có thể đọc mail và hồi âm nhé.
Được cảm ơn bởi: Froal
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”