Khăng khăng lightgroupvietnam ĐỂU, VIO luận mệnh. Nghi ngờ VIO sai, haiuyenlyso xác minh.

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
lightgroupvietnam
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Re: Khăng khăng lightgroupvietnam ĐỂU, VIO luận mệnh. Nghi ngờ VIO sai, haiuyenlyso xác minh.

Gửi bài gửi bởi lightgroupvietnam »

coco87 đã viết: 21:18, 31/12/21 Bói toán là đoán về tương lai. Thậm chí tương lai rất xa …. Đa số mọi người đều luận theo đại vận 10 năm.

Có ai biết được tương lai mình ra sao mà phản biệt anh ..

Thời điểm dịch bệnh hoành hành. Mình & người thân không bị nhiễm hay chết vì covid là điều may mắn & hạnh phúc nhất.

Giàu hay nghèo, kệ mồ nó đi.

Chúc mọi người năm mới vui vẻ!!! :D
Năm mới vui vẻ, vận mới thăng hoá nhé
Được cảm ơn bởi: coco87
Đầu trang

Hồng Hạnh
Cửu đẳng
Cửu đẳng

Re: Khăng khăng lightgroupvietnam ĐỂU, VIO luận mệnh. Nghi ngờ VIO sai, haiuyenlyso xác minh.

Gửi bài gửi bởi Hồng Hạnh »

HamanoRie đã viết: 17:47, 31/12/21
Helu nàng đẹp dạo này có gì mới hem :x
Được cảm ơn bởi: Phuc250585
Đầu trang

Phuc250585
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi Phuc250585 »

Chúc mừng năm mới cả nhà!
Chúc mừng năm mới bạn nhân vật chính của top. Chúc bạn năm mới sức khỏe và thành công nhé.
Bạn chắc cũng ko giận gì ai ở trên này đâu nhỉ! Chắc chỉ pr để mọi người chú ý vào luận cho sôi nổi. Ngoài đời chắc bạn cũng luôn biết cách để người khác chú ý đến mình. Cơ mà nếu bạn có phật ý ai bình luận ko hợp Ý bạn thì cũng bỏ qua Đi. Vì cũng là điều rất bình thường thôi. Lĩnh vực nào cũng thế.,luôn có người giỏi nhất nhưng ko bao giờ có người biết hết tất cả. Bạn vậy chứ có phúc đó chứ nhớ hồi trc mình vô hỏi số có ai thèm coi cho đâu.
Được cảm ơn bởi: lightgroupvietnam, cocacola, coco87, Hồng Hạnh
Đầu trang

lightgroupvietnam
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Phuc250585 đã viết: 15:31, 01/01/22 Chúc mừng năm mới cả nhà!
Chúc mừng năm mới bạn nhân vật chính của top. Chúc bạn năm mới sức khỏe và thành công nhé.
Bạn chắc cũng ko giận gì ai ở trên này đâu nhỉ! Chắc chỉ pr để mọi người chú ý vào luận cho sôi nổi. Ngoài đời chắc bạn cũng luôn biết cách để người khác chú ý đến mình. Cơ mà nếu bạn có phật ý ai bình luận ko hợp Ý bạn thì cũng bỏ qua Đi. Vì cũng là điều rất bình thường thôi. Lĩnh vực nào cũng thế.,luôn có người giỏi nhất nhưng ko bao giờ có người biết hết tất cả. Bạn vậy chứ có phúc đó chứ nhớ hồi trc mình vô hỏi số có ai thèm coi cho đâu.
Em cảm ơn anh. Chúc anh và gia đình một năm mới nhiều niềm vui & hạnh phúc nha. Vạn Sự như ý.
Lúc đầu em cũng hơi cay ổng Vio xíu thật , em phản biện rồi chọc ông tức chơi thôi anh.
Nhân tiện học hỏi được rất nhiều kiến thức bổ ích & cũng cảm ơn các anh trên này đã luận thêm giúp em . Chân thành cảm ơn các anh nhiều
Tính em không có thù dai ai bao giờ anh, chỉ là nhớ dai thôi hihe , không thích thì em né thôi . Thoải mái anh ạ , nếu họ cũng không ghét gì cái tính “hơi điêu mồm “ của em thì em cũng không có gì phải ghét họ cả .
Hữu duyên thiên lý, năng tương ngộ
Đầu trang

Phuc250585
Tứ đẳng
Tứ đẳng

lightgroupvietnam đã viết: 17:09, 01/01/22
Em cảm ơn anh. Chúc anh và gia đình một năm mới nhiều niềm vui & hạnh phúc nha. Vạn Sự như ý.
Lúc đầu em cũng hơi cay ổng Vio xíu thật , em phản biện rồi chọc ông tức chơi thôi anh.
Nhân tiện học hỏi được rất nhiều kiến thức bổ ích & cũng cảm ơn các anh trên này đã luận thêm giúp em . Chân thành cảm ơn các anh nhiều
Tính em không có thù dai ai bao giờ anh, chỉ là nhớ dai thôi hihe , không thích thì em né thôi . Thoải mái anh ạ , nếu họ cũng không ghét gì cái tính “hơi điêu mồm “ của em thì em cũng không có gì phải ghét họ cả .
Ở đây thì ko ai giận hờn gì bạn là chắc. Cái họ quan tâm là học thuật thôi. Vậy nên thông tin bạn phản hồi chính xác giúp họ có thêm dữ liệu sẽ cảm kích bạn.
Tò mò chí lớn 'phải có danh gì với núi sông '' là gì ấy?
Được cảm ơn bởi: lightgroupvietnam
Đầu trang

lightgroupvietnam
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Phuc250585 đã viết: 17:50, 01/01/22
lightgroupvietnam đã viết: 17:09, 01/01/22
Ở đây thì ko ai giận hờn gì bạn là chắc. Cái họ quan tâm là học thuật thôi. Vậy nên thông tin bạn phản hồi chính xác giúp họ có thêm dữ liệu sẽ cảm kích bạn.
Tò mò chí lớn 'phải có danh gì với núi sông '' là gì ấy?
CÂU CHUYỆN VUI & GIẤC MƠ CỦA ANH CHÀNG CHĂN BÒ NHÀ NGÈO =))

ĐÀN BÀ BẢN LĨNH GIÚP ĐÀN ÔNG LÀM NÊN SỰ NGHIỆP
Tướng và số phận!
Trong tử vi có bàn về cách tướng Song Lộc hội mệnh của nữ giới.
(Tử vi có hai sao chủ quản về tài lộc: Hoá Lộc và Lộc Tồn).
Khi hai sao này chiếu mệnh ở thế tam phương tứ chính, hoặc một sao nằm ở Mệnh và một sao chiếu về. Bản thân tôi thì thấy nhị hợp cũng mạnh.)
Tóm lại là ở Mệnh có hai sao này, thì nữ giới đảm đang, có tài quán xuyến tài chính, phát triển tài lực cho gia đình , công việc xã hội đến tề gia nội chợ đều khéo. Nhưng đặc trưng là ghê gớm, lấn quyền chồng .
Cách này được ví như bà Lữ Hậu vợ của Hán Cao Tổ Lưu bang. Người lập lên nhà Hán thịnh trị 300 năm.
Lữ hậu là người phụ nữ sinh ra trong gia đình giàu sang bậc nhất vùng lúc đó, Hán cao tổ thì chỉ có mỗi nổi tiếng là Gái Gú, chè rượu suốt ngày, nợ nần bạn hữu đủ loại. Nhưng có đặc tính là không thất hứa một lần nào. Có Hùng Tâm nghĩa khí mạnh mẽ, ứng biến nhanh nhạy. Tướng mạo đẹp đẽ lạ thường.
Vì thế mà Lữ Hậu nhìn một lần là mê say , kính trọng, muốn nâng khăn sửa mũ cho Cao Tổ liền.
Cái khí chất này chính là Đại Tướng mạo của Cao tổ, hay đại tướng Mạo của Lữ Hậu , hay do số phận mà đồng thanh tương ứng, đồng khí tương cầu mà hai người này lập lên nghiệp đế vương, đế hậu.
Lữ hậu nổi tiếng là tàn ác nhất trong các Đế Hậu , sau này, lưu bang cũng nể mấy phần mà ngại Lữ Hậu.
Nếu nói là nhờ lấy Lữ Hậu có tướng vượng phu thì Lưu bang được nhờ. Nhưng cũng chẳng phải vậy , vì Lưu bang có tướng khí đế vương rồi. Tóm lại rồng phượng phải gặp nhau, tại rồng hay tại phượng....?!?

Có một đoạn viết về Hán Cao Tổ về việc tướng số của Cao tổ và lữ hậu:
Cao Tổ người mũi gồ,trán rộng, ở cằm và má có râu tốt, ở bắp vế bên trái có bảy mươi hai nốt ruồi.Tính nhân hậu,thương người,thích cho người, đầu óc rộng rãi,luôn luôn nghĩ đến những mưu đồ lớn,không lo đến việc làm ăn và những công việc của những người trong nhà.Khi lớn lên được làm lại,làm đinh trưởng ở sông Tứ. Đối với tất cả các quan lại ở trong quận,Cao Tổ đều coi thường và đùa bởn,thích rượu và gái.

Cao Tổ thường uống rượu chịu ở nhà bà già Vương.Mỗi khi say rượu ngủ,bà Vũ và bà Vương thường thấy có rồng ở trên người và lấy làm lạ.Mỗi khi Cao Tổ mua rượu hay ngồi uống thì bao giờ cũng trả giá gấp mấy lần. Đến khi hai bà thấy việc lạ,cuối mỗi năm,hai bà chẻ sổ nợ.Cao Tổ có lần đi làm xâu ở Hàm Dương,ung dung nhìn hoàng đế nhà Tần,thở dài ngậm ngùi mà rằng:

-Chà! một người trượng phu thì phải làm thế mới được.

Lữ Công người Đan Phụ,quen thân với quan lệnh huyện Bái, đến ở làm khách ở Bái để tránh người thù nhân đó làm nhà ở luôn tại Bái.Những người háo mục và quan lại ở Bái nghe nói quan huyện có người khách quý đều đến mừng.Tiêu Hà làm chủ lại,nhận đồ mừng của khách ra lệnh cho các tân khách.

-Ai vào không nộp đủ một ngàn đồng tiền thì phải ngồi ở dưới.

Tuy Cao Tổ chỉ làm đinh trưởng,nhưng tính vốn coi thường các nha lại nên yết kiến và nói dối:

-Tôi mang đến một vạn đồng tiền.

Kỳ thực,chẳng mang một đồng nào cả.Cao Tổ vào,Lữ Công rất kinh ngạc đứng dậy đón ở cửa.Lữ Công giỏi nghề coi tướng,thấy diện mạo của Cao Tổ liền quý trọng, đưa vào nhà mời ngồi.Tiêu Hà nó:

-Cái ông Lưu Quý chỉ tổ nói khoác,chẳng làm nên việc gì.

Cao Tổ vì coi thường,khinh rẻ các tân khách,nên bước lên chổ cao nhất mà ngồi chẳng chút nhún nhường.Rượu uống gần tàn,Lữ Công nhân lấy mắt ra hiệu cố giữ Cao Tổ lại.Sau khi Cao Tổ uống rượu xong,Lữ Công nói:

-Tôi từ nhỏ thích xem tướng người ta, đã xem tướng rất nhiều,nhưng chẳng người nào bằng ông Quý cả.Xin ông Quý lo gìn giữ thân mình.Tôi có cháu gái muốn gả làm kẻ nâng khăn sửa túi cho ông Quý.

Tiệc rượu tan,bà Lữ giận Lữ Công nói:

-Ông vẫn thường muốn con mình có số khác thường,muốn gả cho người sang, ông huyện lệnh đất Bái là chỗ thân tình hỏi ông không gả,sao lại hứa gả bừa cho Lưu Quý.

Lữ Công nói:

-Cái đó không phải là cái đàn bà con trẻ biết được.

Rốt cục gả con gái cho Lưu Quý.Con gái Lữ Công chính là Lữ Hậu,sinh Hiếu Huệ và công chúa Lữ Nguyên.

Khi Cao Tổ làm đinh trưởng,thường xin nghĩ về thăm ruộng.Lữ Hậu cùng hai con cày ruộng ngoài đồng.Có một cụ già xin ăn, đi qua.Lữ Hậu cho cụ ăn.Cụ già xem tướng Lữ Hậu và nói:

-Bà là kẻ sang trong thiên hạ.

Lữ Hậu nhờ ông ta xem tướng Hiếu Huệ, ông già nói:

-Bà sở dĩ được sang là nhờ cậu con trai này!

Khi xem tướng Lỗ Nguyên,cụ già cũng bảo là người sang.Cụ già đi rồi,Cao Tổ chợt ở cái nhà bên cạnh đến,Lữ Hậu kể lại đầu đuôi việc người khách xem tướng ba mẹ con và bảo đều là người rất sang.Cao hỏi,Lữ Hậu bảo:

-Ông cụ đi chưa xa.

Cao Tổ bèn đuổi theo và gặp.Cao Tổ hỏi ông cụ, ông cụ nói:

-Cái bà và hai người con hồi nãy đều giống ông.Tướng ông sang không thể nói hết

Cao Tổ bèn cảm tạ nói:

-Nếu quả thật như lời cụ nói thì tôi không dám quên ơn.
P/s: Nguồn internet, nghiên cứu lịch sử
ĐÓ ! ĐÓ LÀ !
ĐÃ LÀM NAM NHI SINH RA TRONG ĐẤT TRỜI, ĐÃ MƠ THÌ RÁNG MƠ CHO LỚN .
GIANG SƠN VÀ XÃ TẮC !
Chứ tham gì ba đồng bạc lẻ
Không làm Vương thì làm Tướng anh nha =))
Tập tin đính kèm
B3938ABD-F94B-4A14-BE03-F8228C3F95D2.jpeg (83.74 KiB) Đã xem 738 lần
4313657E-8B90-4E93-8C7A-F71E89810DAD.jpeg (146.33 KiB) Đã xem 738 lần
Đầu trang

lightgroupvietnam
Nhị đẳng
Nhị đẳng

TÂM SỰ CỦA KHUẤT NGUYÊN - Thuật Xử Thế Của Người Xưa ...
𝐍𝐠𝐮̛𝐨̛̀𝐢 𝐐𝐮𝐚̂𝐧 𝐓𝐮̛̉ 𝐓𝐡𝐚́𝐢 𝐓𝐮𝐞̂́ 𝐠𝐢𝐚́𝐜 𝐧𝐠𝐨̣̂
𝐬𝐮̛𝐮 𝐭𝐚̂̀𝐦 & 𝐜𝐡𝐢̉𝐧𝐡 𝐬𝐮̛̉𝐚

Bậc QUÂN TỬ thời xưa, ở Á Đông đại khái có thể chia ra làm hai hạng người có hai lối nhân sinh, hai đường xử thế khác nhau rất rõ rệt.

Hai hạng người đó, mỗi hạng đều ôm ấp một tâm sự... Muốn tìm hiểu tâm sự của mỗi người, một quyển sách cả ngàn trang cũng không sao nói được hết ý. Thế mà nếu có thể tóm lại, người ta cũng có thể tóm lại trong một câu chuyện hết sức gọn gàng đầy đủ trong một trang sách nhỏ: 𝐂𝐚̂𝐮 𝐜𝐡𝐮𝐲𝐞̣̂𝐧 𝐊𝐡𝐮𝐚̂́𝐭 𝐍𝐠𝐮𝐲𝐞̂𝐧 𝐯𝐚̀ 𝐥𝐚̃𝐨 đ𝐚́𝐧𝐡 𝐜𝐚́. Đấy cũng là chỗ sở trường của người Á Đông vậy.

Khuất Nguyên https://vi.m.wikipedia.org/wiki/Khuất_Nguyên làm quan cho vua Hoài Vương nước Sở, bị sàm báng mà bị phóng khí. Mặt mũi tiều tụy, hình dung khô héo, Khuất Nguyên vừa đi vừa hát ở bên bờ đầm.

Có ông lão đánh cá trông thấy hỏi:

- Ông có phải là Tam lư đại phu đó không? Sao mà đến nỗi khốn khổ như vậy?

Khuất Nguyên nói:

- Cả đời đục, một mình ta trong; cả đời say một mình ta tỉnh, bởi vậy ta mới bị phóng khí.

Ông lão đánh cá nói:

- Thánh nhân không câu nệ việc gì, lại hay tùy thời. Có phải đời đục cả, sao ông không khuấy thêm bùn, vỗ thêm sóng cho đục theo một thể? Loài người say cả, sao ông không biết ăn cả men, húp cả bã cho say theo một thể? Việc gì mà phải phòng xa nghĩ sâu cho đến nỗi phải bị phóng khí?

Khuất Nguyên nói:

- Tôi nghe: mới gội đầu tất phải chải mũ; mới tắm tất phải thay áo; có đâu lại chịu đem cái thân trong sạch mà để cho vật dơ bẩn dính vào mình được? Thà nhảy xuống sông Tương, vùi xác vào bụng cá, chớ sao đang trắng lôm lốp, lại chịu để vấy phải bụi dơ.

Ông lão đánh cá nghe nói tủm tỉm cười, quay chèo bơi đi, hát:

Sông Tương nước chảy trong veo,

Thì ta đem giặt cái lèo mũ ta;

Sông Tương nước đục chảy ra,

Thì ta lội xuống để mà rửa chân...

Hát xong, đi thẳng, không nói gì nữa.

Tâm sự của Khuất Nguyên đâu phải riêng gì của Khuất Nguyên, mà nó là tâm sự chung của phần đông nhân loại từ xưa đến nay vậy.

𝐂𝐚̉ đ𝐨̛̀𝐢 đ𝐮̣𝐜, 𝐦𝐨̣̂𝐭 𝐦𝐢̀𝐧𝐡 𝐭𝐚 𝐭𝐫𝐨𝐧𝐠,
𝐂𝐚̉ đ𝐨̛̀𝐢 𝐬𝐚𝐲, 𝐦𝐨̣̂𝐭 𝐦𝐢̀𝐧𝐡 𝐭𝐚 𝐭𝐢̉𝐧𝐡...

Lòng tự ái của ta xui ta bao giờ cũng tin tưởng như thế. Điều ta nghĩ luôn luôn đúng; việc ta làm luôn luôn phải. Không đúng, không phải, làm sao ta dám nghĩ, dám làm... Thằng bất nhân bất nghĩa nhất trong đời có bao giờ tin mình là bất nhân bất nghĩa đâu. Tào Tháo, một tên gian hùng đệ nhất xưa kia, cũng vẫn tin mình thế thiên hành đạo, mà một trái bom nguyên tử trên Hiroshima, giết một loạt sáu trăm ngàn người... cũng chỉ là một việc làm hết sức nhân đạo: sát nhất miêu cứu vạn thử...

Dầu là một kẻ ngu... cũng vẫn tin việc mình là phải. Người xưa nói: 𝐓𝐚 𝐜𝐨́ 𝐭𝐡𝐞̂̉ đ𝐨𝐚̣𝐭 𝐚̂́𝐧 𝐬𝐨𝐚́𝐢 𝐠𝐢𝐮̛̃𝐚 𝐜𝐡𝐨̂́𝐧 𝐛𝐚 𝐪𝐮𝐚̂𝐧, 𝐧𝐡𝐮̛𝐧𝐠 𝐤𝐡𝐨̂𝐧𝐠 𝐭𝐡𝐞̂̉ đ𝐨𝐚̣𝐭 đ𝐮̛𝐨̛̣𝐜 𝐝𝐞̂̃ 𝐝𝐚̀𝐧𝐠 𝐜𝐚́𝐢 𝐜𝐡𝐢́ 𝐜𝐮̉𝐚 𝐦𝐨̣̂𝐭 𝐤𝐞̉ 𝐭𝐡𝐚̂́𝐭 𝐩𝐡𝐮. Câu nói này thật là một câu nói khám phá được cả tâm sự loài người.

Tôi có lý! Đấy là một tin tưởng mà cũng là một quả quyết.
Tôi có lý! Đấy cũng là một cơ hội để nâng cao cái bản ngã của mình lên, kẻ nào dám đương nhiên xâm phạm là chạm đến sinh mạng thiêng liêng của mình vậy. Mình không thể tha thứ được những ai dám bảo mình lầm.

Tin rằng chỉ có một mình mình có lý, và chỉ tín suông như thế thôi, thì có gì là lạ, mà cũng có gì là hại cho ai đâu. Bất quá là ai có ý kiến nấy. Nguy hiểm là, trong khi ta tin ta có lý, ta lại tin rằng kẻ nào không theo về cùng một ý kiến với ta là sái quấy, là lạc lầm... Nghĩa là, trong khi ta tin mình có lý, ta cũng vừa lên án kẻ khác không đồng một ý kiến với ta là sái quấy, là lạc lầm:

Cả đời đục, một mình ta trong,
Cả đời say, một mình ta tỉnh...

Bởi vậy, đời mà không có ta can thiệp đến... đời sẽ mê loạn đến bực nào.

Đã tự cho là người giác ngộ, thì cũng vừa là tự ban cho cái sứ mạng cứu đời... Bụng thương đời tha thiết của ta khiến ta khó nỗi dửng dưng với thế sự... Lòng nhiệt thành hăng hái về việc cứu đời của ta không cho phép ta có thể thản nhiên được với bọn người dám ngang nhiên công kích kế hoạch cứu thế của ta. Chống lại với ta, là bọn người lạc hậu; nghịch lại với ta, là bọn người phản tiến hóa. Vậy, phận sự của ta, phận sự của con người giác ngộ là phải lo độ kẻ khác, bất cứ bằng phương pháp nào...

Trong khi

Đời đục cả, một mình ta trong,
Đời say cả, một mình ta tỉnh...

thì hơi sức nào chiều theo ý của mọi người... Bất luận là phương pháp nào, nô lệ, dã man... cũng không sao cả, miễn ta cứu độ được người ra khỏi vòng tăm tối là được.

Phận sự của ta chẳng những lo cứu độ đời mà còn phải lo trừng phạt những kẻ nào chặn đứng con đường tiến hóa của nhân loại, nếu cần...

Những khẩu hiệu thế thiên hành đạo, tế thế độ nhơn sở dĩ mọc lên như nấm... cũng chỉ vì cái bụng yêu đời và lo đời ấy của ta... lo cho đời đều theo về cùng một cái khuôn tư tưởng như mình.

Nhưng mà, than ôi, tâm sự của ta, nó cũng lại là tâm sự của mọi người... Rồi đây, có lẽ thiên hạ không còn ai có thể dung túng ai được nữa. Ai ai cũng tin:

thì làm gì nhân loại tránh khỏi tao loạn lầm than mà tự cổ chí kim, không thời nào tránh khỏi. Cái bệnh ham làm thầy đời, cái bệnh thà làm đầu con gà hơn làm đít con trâu của ta, nó là cái tâm bệnh của loài người... Bởi vậy, ta mong ước, ta tin tưởng chỉ có một mình ta trong, chỉ có một mình ta tỉnh, để ta có cơ hội lên mặt thầy đời hiu hiu tự đắc: trí hơn người ngu, khôn hơn kẻ dại... Rủi mà ngày nào, cái bọn người ngu si mê muội kia mà tiêu mất hết đi rồi, thì cái bọn thầy đời của chúng ta đây dựa vào đâu mà tồn tại! Thế mà ta lại muốn độ cho bọn ngu mê trong thiên hạ đều phải khôn ngoan sáng suốt như ta cả, ta nào có dè ta lại làm một điều mâu thuẫn, ta đang phá hoại cái ngai vàng của ta vậy...

Cái chết của Khuất Nguyên là cái chết dĩ nhiên... cái chết tỏ sự bất lực của mình không đủ uy thế để bắt buộc kẻ khác phải nghe theo mình, vì ai ai vẫn tin như mình:

và, bởi có đủ quyền bắt buộc kẻ khác phải nghe theo, nên lẽ dĩ nhiên họ phải sa thải mình, nếu mình không đồng ý kiến với họ... Đó là lẽ dĩ nhiên nó phải vậy: kẻ nào mạnh, thì thắng...

Khuất Nguyên, với một tâm sự dường ấy, chỉ còn có một cách là tự sát: người ta mà không sát phạt được kẻ khác khi họ chạm đến lòng tự ái của mình... thường hay sát phạt lại mình mới hả dạ... Những đứa trẻ... muốn đánh cho kỳ được bạn nó khi uất ức mà phải bị một lẽ gì trở ngại... lòng sát phạt ấy trở sát phạt lại bản thân: nó đấm ngực nó, nó cắn tay nó... cho đến chảy máu mới vừa lòng... Khuất Nguyên với tâm trạng này, tránh sao khỏi sự hủy mình... vào bụng cá...

Còn lão đánh cá?

Tâm sự lão thắc mắc không biết chừng nào... Lão là người hiểu tình đời sâu sắc lắm... Lão hiểu người như Khuất Nguyên dầu có cố tâm bàn cãi với họ cũng vô hiệu quả...

Ôi! Trách người mê, sao không biết trách mình không biết cách làm cho người ta tỉnh? Dạy người mà dạy không đặng, biết đâu chẳng phải vì ta không biết cách dạy... Cớ sao lại biết chắc là vì người ta ngu? Người trí, mỗi khi làm hỏng một điều gì, đều tìm hiểu nguyên nhân để trách mình trước nhất.

Lão sở dĩ không muốn bàn cãi với Khuất Nguyên thêm nữa, nào phải lão đã đuối lý, cũng đâu phải lão là một kẻ yếu hèn, không dám đương nhiên chống đầu với dư luận, không đủ cương quyết để hô hào cổ vũ hay bắt buộc kẻ khác đồng theo... Lão sở dĩ bỏ ra đi là vì lão biết rõ tâm hồn của Khuất Nguyên bị tình dục giày vò: cái tình dục tự tôn tự đại. Thử hỏi trong đời có cái tình dục nào mà nhiễu hại người một cách thống thiết bằng không; mà cũng có cái tình dục nào làm cho người mờ ám ngu nguội bằng không! Khi mà người ta để cho cái tình dục ấy thống trị con tâm của mình rồi thì trong đời, không còn có một lý lẽ nào có thể đem mình trở về con đường sáng suốt điềm tĩnh được nữa. Dùng lý lẽ để nói chuyện với họ là một việc làm vô ích. Tình dục của mình nó có những lẽ phải, mà chính lẽ phải không sao hiểu nổi...

Hơn nữa, lão đã hiểu rõ cái lẽ tương quan của sự vật, nhứt là cái luật bất bình đẳng tự nhiên của nhân loại, cho nên lão không tin có một ý kiến nào là tuyệt đối, nghĩa là phải, chung cho tất cả mọi người. Cái phải đối với người này chưa ắt cũng là cái phải đối với người kia; cái quấy đối với người kia, chưa ắt cũng vẫn là cái quấy đối với người nọ. Cũng như, chỗ thích của kẻ ngu, người trí lấy làm bực mình, thì cái thích của người trí, kẻ ngu cũng lấy làm bực mình vậy. Trình độ, tâm tính khác nhau... thì sự ưa ghét cũng phải khác nhau.

Bởi vậy, lão không tin ở đời có ai dạy được ai. Nếu dạy được thì xưa nay, thánh nhân đã dạy được người đời rồi, cha đã dạy được con, thầy đã dạy được trò, anh đã dạy được em, chồng đã dạy được vợ... mà hiện thời nhân loại đã sống được trong cảnh thái bình và thiên đàng rồi vậy. Có dạy được chăng là những kẻ cũng đồng một tâm hồn, một chí hướng như mình, hễ đồng với ta cho ta là phải, không đồng với ta cho ta là quấy. Cái phải, quấy của người ta bất quá chỉ có bấy nhiêu thôi.

Nghĩ thế, lão không chịu cam thiệp, bắt ép người ta phải theo cùng một ý kiến với mình về điều phải lẽ quấy... Nào phải lão sợ gì thiên hạ bất bình... mà bởi lão không chịu những bực thức giả trong đời cười lão là mê muội...

Trong thiên hạ ngày nay, hạng người như Khuất-Nguyên lại chiếm hết chín mươi chín phần trăm nhân loại, họ tin quyết rằng:

thế mà mình cũng vẫn bâng khuâng tha thiết lo cho họ nhìn nhận cái mê của họ, lòng tự ái đui mù của họ có cho phép họ nhìn nhận cái mê của họ không? Không khéo, rồi mình lại còn mê hơn họ nữa mà không hay! Vậy, mình thà chịu dại còn hơn.

Biết là việc không thể làm, mà cũng cố làm cho kỳ được... người đời cho đó là hạng người đại chí; theo lão, lão cho hạng người ấy là hạng làm liều... Người trí, phải chăng là kẻ biết phân biệt rạch ròi những gì có thể làm được và những gì không thể làm được. Cầu may mà được, kẻ ngu lấy làm thích, mà người trí lấy làm lo... Chứ nào phải lão là một kẻ rụt rè ích kỷ, một vật gỗ đá gì mà có thể dửng dưng với thế sự, lạnh nhạt với tình đời.

𝐁𝐮̛̣𝐜 𝐭𝐡𝐚́𝐧𝐡 𝐧𝐡𝐚̂𝐧 𝐬𝐚𝐨 𝐥𝐚̣𝐢 𝐜𝐚̂𝐮 𝐧𝐞̣̂ 𝐦𝐚̀ 𝐤𝐡𝐨̂𝐧𝐠 𝐛𝐢𝐞̂́𝐭 𝐭𝐮̀𝐲 𝐭𝐡𝐨̛̀𝐢... 𝐍𝐞̂́𝐮 𝐪𝐮𝐚̉ 𝐭𝐡𝐚̣̂𝐭 "đ𝐨̛̀𝐢 đ𝐮̣𝐜 𝐜𝐚̉, 𝐭𝐡𝐢̀ 𝐬𝐚𝐨 𝐭𝐚 𝐤𝐡𝐨̂𝐧𝐠 𝐛𝐢𝐞̂́𝐭 𝐤𝐡𝐮𝐚̂́𝐲 𝐭𝐡𝐞̂𝐦 𝐛𝐮̀𝐧, 𝐯𝐨̂̃ 𝐭𝐡𝐞̂𝐦 𝐬𝐨́𝐧𝐠 𝐜𝐡𝐨 𝐦𝐢̀𝐧𝐡 𝐜𝐮̀𝐧𝐠 đ𝐮̣𝐜 𝐦𝐨̣̂𝐭 𝐭𝐡𝐞̂̉?" 𝐍𝐞̂́𝐮 𝐪𝐮𝐚̉ 𝐭𝐡𝐚̣̂𝐭 "đ𝐨̛̀𝐢 𝐬𝐚𝐲 𝐜𝐚̉, 𝐭𝐡𝐢̀ 𝐬𝐚𝐨 𝐭𝐚 𝐤𝐡𝐨̂𝐧𝐠 𝐛𝐢𝐞̂́𝐭 𝐚̆𝐧 𝐜𝐚̉ 𝐦𝐞𝐧 𝐡𝐮́𝐩 𝐜𝐚̉ 𝐛𝐚̃ 𝐜𝐡𝐨 𝐜𝐮̀𝐧𝐠 𝐬𝐚𝐲 𝐭𝐡𝐞𝐨 𝐦𝐨̣̂𝐭 𝐭𝐡𝐞̂̉?". 𝐂𝐨𝐧 𝐜𝐚́ 𝐦𝐚̀ 𝐦𝐮𝐨̂́𝐧 𝐥𝐚̀𝐦 𝐤𝐡𝐚́𝐜 𝐥𝐨𝐚̀𝐢 𝐜𝐚́, 𝐛𝐨̉ 𝐧𝐮̛𝐨̛́𝐜 𝐧𝐡𝐚̉𝐲 𝐥𝐞̂𝐧 𝐛𝐨̛̀, 𝐭𝐡𝐢̀ 𝐜𝐡𝐞̂́𝐭; 𝐜𝐨𝐧 𝐡𝐨̂̉ 𝐦𝐚̀ 𝐦𝐮𝐨̂́𝐧 𝐥𝐚̀𝐦 𝐤𝐡𝐚́𝐜 𝐥𝐨𝐚̀𝐢 𝐡𝐨̂̉, 𝐛𝐨̉ 𝐧𝐮́𝐢 𝐫𝐚 đ𝐨̂̀𝐧𝐠 𝐛𝐚̆̀𝐧𝐠 𝐭𝐡𝐢̀ 𝐜𝐡𝐞̂́𝐭. 𝐍𝐠𝐮̛𝐨̛̀𝐢 𝐭𝐚 đ𝐞̂̀𝐮 𝐧𝐠𝐮 𝐜𝐚̉ 𝐦𝐚̀ 𝐦𝐢̀𝐧𝐡 𝐦𝐮𝐨̂́𝐧 𝐭𝐨̉ 𝐜𝐚́𝐢 𝐤𝐡𝐨̂𝐧 𝐜𝐮̉𝐚 𝐦𝐢̀𝐧𝐡 𝐫𝐚 đ𝐞̂̉ 𝐤𝐡𝐚́𝐜 𝐛𝐢𝐞̣̂𝐭 𝐯𝐨̛́𝐢 𝐡𝐨̣, 𝐛𝐢𝐞̂́𝐭 đ𝐚̂𝐮 𝐥𝐚̣𝐢 𝐤𝐡𝐨̂𝐧𝐠 𝐯𝐨̛̀𝐢 𝐡𝐨̣𝐚 đ𝐞̂́𝐧 𝐜𝐡𝐨 𝐦𝐢̀𝐧𝐡? 𝐊𝐡𝐨̂𝐧 𝐦𝐚̀ 𝐛𝐢𝐞̂́𝐭 𝐥𝐚̀𝐦 𝐧𝐡𝐮̛ 𝐧𝐠𝐮, 𝐦𝐨̛́𝐢 𝐭𝐡𝐚̣̂𝐭 𝐥𝐚̀ 𝐤𝐡𝐨̂𝐧 𝐤𝐢́𝐧. 𝐇𝐨̣𝐜 đ𝐮̛𝐨̛̣𝐜 𝐜𝐚́𝐢 𝐧𝐠𝐮 𝐧𝐚̂̀𝐲 𝐜𝐮̉𝐚 𝐥𝐚̃𝐨, đ𝐚̂𝐮 𝐩𝐡𝐚̉𝐢 𝐝𝐞̂̃ 𝐝𝐚̀𝐧𝐠 𝐠𝐢̀...

Trước cử chỉ ngạo nghễ của Khuất Nguyên tin rằng:

nhất quyết không chịu đem cái thân trong sạch (?) của mình để cho vật dơ bẩn (!) dính vào mình thì bực thức giả như lão đánh cá đây, chỉ còn có một nước là tủm tỉm cười... quay chèo bơi đi nơi khác không nói một lời... ôm theo mình một tâm sự lạnh lùng:
𝐒𝐨̂𝐧𝐠 𝐓𝐮̛𝐨̛𝐧𝐠 𝐧𝐮̛𝐨̛́𝐜 𝐜𝐡𝐚̉𝐲 𝐭𝐫𝐨𝐧𝐠 𝐯𝐞𝐨,
𝐓𝐡𝐢̀ 𝐭𝐚 đ𝐞𝐦 𝐠𝐢𝐚̣̆𝐭 𝐜𝐚́𝐢 𝐥𝐞̀𝐨 𝐦𝐮̃ 𝐭𝐚;
𝐒𝐨̂𝐧𝐠 𝐓𝐮̛𝐨̛𝐧𝐠 𝐧𝐮̛𝐨̛́𝐜 đ𝐮̣𝐜 𝐜𝐡𝐚̉𝐲 𝐫𝐚,
𝐓𝐡𝐢̀ 𝐭𝐚 𝐥𝐞𝐨 𝐱𝐮𝐨̂́𝐧𝐠 đ𝐞̂̉ 𝐦𝐚̀ 𝐫𝐮̛̉𝐚 𝐜𝐡𝐚̂𝐧

Người ta sẽ bảo: cử chỉ bất can thiệp của lão sẽ không lợi gì cho đời, lại còn tai hại cho đời là khác... Người ta sẽ không còn ai lo đời nữa, ai ai cũng đều bó gối ngồi không... việc thiên hạ rồi sẽ ra như thế nào?

Việc ấy làm gì có được... Làm gì có thể cấm con chó sủa, con gà gáy, cũng như làm gì cho cái hạng người như Khuất-Nguyên nầy mà đừng can thiệp đến việc đời... Thấy được cái nhu trong cái cương, cũng như thấy được cái cương trong cái nhu... nghĩa là có nhận thức được cái mâu thuẫn ngầm chứa trong mọi sự vật trong đời, thì mới mong hiểu được nỗi lòng của hạng người như lão đánh cá nầy. Những đầu óc chỉ biết suy nghĩ có một chiều như Khuất-Nguyên, chỉ biết có một cái phải hay một cái quấy nào; chỉ biết tịnh là tịnh, mà động là động, chứ không thể hiểu được trong tịnh có động, trong động có tịnh... thì làm gì hiểu nổi hành động của lão đánh cá: hạng người nầy, họ làm, mà như không làm gì cả, họ không làm gì cả, mà không gì là không làm... Sở dĩ lão mỉm cười, bỏ ra đi, không nói một lời... lý do ta có thể hiểu được.

Nhưng nói cho cùng mà nghe, nếu việc ấy mà có được, nếu vì chủ nghĩa bất can thiệp của lão mà thiên hạ ai ai cũng chỉ biết lo cho nấy, và việc đời rồi sẽ không còn ai lo cho ai nữa cả... thì có lẽ sẽ là điều may mắn nhất cho nhân loại biết chừng nào! Nếu mỗi người mà được như lão, ai ai cũng biết lo cho mình, lo cho mình một cách sáng suốt, lo cho mình tới chỗ thật biết thật hiểu, cho một thân thể không đau, một tinh thần không loạn... thì có cần ai gì phải can thiệp đến việc ai, mà người người đều hạnh phúc cả. Đời mình mà còn phải có người lo, đâu phải là một cái đời tự do và hạnh phúc. Và, bởi ai ai cũng chỉ biết lo cho đời, hăng hái chỉ có một việc lo đời mà chẳng biết lo mình trước, ai ai cũng tin:

mới có cảnh hỗn độn lầm than ngày nay vậy.

Có tự giác mới giác tha, có cứu được mình mới cứu được người. Mình mà còn tham lam thân trữ, nô lệ dục vọng mình, nô lệ thành kiến mình, nô lệ tín ngưỡng mình, còn chết trong một cái lẽ phái nào... thì tốt hơn đừng bận tâm đến việc đời làm chi để đỡ cho đời một cái nạn.

Rồi, giữa trời nước bao la... nghĩ đến cái kiếp nhỏ nhen hữu hạn của con người trước cái khoảng mênh mông vô tận của Vũ trụ... lòng lão không thể không thắc mắc...

Ừ! Cuộc đời rồi cũng... chẳng qua là một giấc mộng. Những cuộc doanh hư tiêu trưởng, thành bại, đắc thất ở đời nào đâu phải chỗ sở cầu của con người mà được... Đó chẳng qua là cái luật thăng trầm, như ngày đêm tiếp tục mãi mà không thôi vậy. Hễ, "𝐯𝐚̣̂𝐭 𝐜𝐮̛̣𝐜 𝐭𝐚̆́𝐜 𝐩𝐡𝐚̉𝐧, 𝐯𝐚̣̂𝐭 𝐜𝐮̀𝐧𝐠 𝐭𝐚̆́𝐜 𝐛𝐢𝐞̂́𝐧", đấy là một cái luật lạnh lùng của tạo hóa, không ai có thể cưỡng cầu. Lấy sức người mà thay vào cái guồng máy to tát của Vũ trụ, liệu có nên trò trống gì không? Hay chỉ rồi:
𝐐𝐮𝐲𝐞̂̀𝐧 𝐡𝐨̣𝐚 𝐩𝐡𝐮́𝐜 𝐭𝐫𝐨̛̀𝐢 𝐭𝐫𝐚𝐧𝐡 𝐭𝐚̂́𝐭 𝐜𝐚̉,
𝐂𝐡𝐮́𝐭 𝐭𝐢𝐞̣̂𝐧 𝐧𝐠𝐡𝐢 𝐜𝐡𝐚̆̉𝐧𝐠 𝐭𝐫𝐚̉ 𝐩𝐡𝐚̂̀𝐧 𝐚𝐢;
𝐂𝐚́𝐢 𝐪𝐮𝐚𝐲 𝐛𝐮́𝐧𝐠 𝐬𝐚̆̃𝐧 𝐭𝐫𝐞̂𝐧 𝐭𝐫𝐨̛̀𝐢,
𝐌𝐨̛̀ 𝐦𝐨̛̀ 𝐧𝐡𝐚̂𝐧 𝐚̉𝐧𝐡 𝐧𝐡𝐮̛ 𝐧𝐠𝐮̛𝐨̛̀𝐢 đ𝐢 đ𝐞̂𝐦...

Vậy chứ những lâu đài rực rỡ của những văn minh tự ngàn xưa để lại trên quả địa cầu nầy... đã không chôn vùi lặng lẽ dưới đống tro tàn...

Hai lối nhân sinh, hai đường xử thế... mà cũng là hai bầu tâm sự, hai khối tâm hồn... không thể sống chung nhau mà vẫn cùng thời gian bất tuyệt phải sống mãi cạnh bên nhau, phải chăng cũng là một nỗi khổ tâm cho cả hai đàng vậy?
𝐬𝐮̛𝐮 𝐭𝐚̂̀𝐦 & 𝐜𝐡𝐢̉𝐧𝐡 𝐬𝐮̛̉𝐚
Tập tin đính kèm
637759FB-2A64-4817-9C9C-B062F6FA6B8B.jpeg (129.04 KiB) Đã xem 706 lần
Đầu trang

Phuc250585
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Ko kể chí lớn hay chí nhỏ mà có mục tiêu làm niềm vui sống thì CS cũng đã thú vị rồi. Chúc mừng bạn!
Tình cờ là VN đang thiếu nhiều danh nhân trong các lĩnh vực khoa học nghệ thuật kinh tế... để đặt tên cho các con đường mở mới. Toàn D1D2 thấy phát chán.
Riêng về tên các anh hùng liệt sĩ thì quá nhiều rồi.
Được cảm ơn bởi: lightgroupvietnam
Đầu trang

challenge3
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi challenge3 »

HamanoRie đã viết: 17:47, 31/12/21 Cái người tên haiuyen này không có thực lực luận hạn từ lá số trống mà rất giỏi gọt theo tâm thư của đương số, mà giỏi nhất là chê bai, kích động người khác cãi nhau để xem hài. Dạng người toxic như thế này chắc chắn là kiểu thất bại ngoài đời sống xã hội mới lắm thời gian lên mạng chém gió thế.

Ông haiuyen mấy phen mất mặt vì chú vio, chú khinh khi cho không thèm tiếp nữa thì theo đuôi từ diễn đàn lên tới facebook để hóng hớt mọi hoạt động của chú. Thực tế là những người giỏi như chú vio và anh TK quá chán nản cái chốn học thì ít mà tự sướng thì nhiều nên rời sinh hoạt trên này qua nhóm nhỏ để dễ quản lý, thanh lọc những thành phần như thế này hơn, nên quả đúng là diễn đàn này không còn cao thủ. Chính vì không còn cao thủ nên người tìm đến hỏi số không còn nhộn nhịp, đông vui, thành ra sân chơi để các thành phần giống haiuyen không còn chỗ náo nhiệt để làm vương tướng cho người ta van vỉ xin cậy nhờ xem cho, dạng ngáo quyền lực của những người chớm mắc bệnh tâm thần ấy, nên đành phải đi theo lên facebook kiếm câu chuyện làm quà về đây nhằm thu hút, câu dẫn những chuyện thị phi đề khuấy động tương tác.

Nhóm Bách niên tâm ngữ tâm do tôi lập ra và thẳng tay xoá sổ những kẻ tâm thần này, tự họ cũng không dám to còi gây sự trên đó vì quen sống chui nhủi ẩn danh như những con chuột rồi, làm sao dám lấy nick chính danh ra đăng những bài như thế này chứ. Rõ khổ thân! Ngồi xó nhà thấy người ta làm chuyện tốt cho xã hội, thấy người ta có nhiều thứ tốt đẹp hơn mình thì sinh tâm lý mặc cảm, tự ti rồi tìm cách xuyên tạc bôi nhọ, để khiến bản thân cảm thấy mình không là người vô dụng.

Tôi nói ông haiuyen với các vị như Tonypham, và một số vị nữa nhưng tôi không nêu tên vì không trực tiếp va chạm với tôi này, những việc làm vô nghĩa này chỉ khiến cuộc sống bản thân các vị thêm phần tăm tối, thất bại hơn thôi vì khi con người bị bủa vây bởi những xúc cảm tiêu cực, ghen tị, tự ti thì chẳng thể nào tiến lên trong xã hội thực được đâu. Các vị đang có biểu hiện rất rõ rệt về bệnh trầm cảm hoặc loạn thần, nên cai mạng internet và đi trị liệu tâm lý sớm đi, càng chìm đắm lâu trên này bệnh trạng tiến triển càng nặng nề đấy.
Thằng haiuyenlyso văn phong viết giống thằng quách xảo què , nick 6 sao của nó bị chửi nhiều quá , giờ nó lấy clone ra chửi những ng đã chửi nó ấy mà, có gì lạ đâu . Như nhau cả thôi :))
Đầu trang

Polyrhythm
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Polyrhythm »

lightgroupvietnam đã viết: 15:02, 01/01/22
Năm mới vui vẻ, vận mới thăng hoá nhé
Ở diễn đàn này. Và tất cả các trang mạng khác. Chỉ có Vio là người chủ động luận hạn quá khứ cho 1 ls trắng thôi. Và đúng rất nhiều.
Và rất thẳng tính. Thấy tức chửi ngay.

Ko phải bác ấy ko biết nói ngọt, nói cho vừa lòng bạn.
Đàn ông 4x tuổi, dân kinh doanh, có sự nghiệp, có tiền, có giao tế. Bạn nghĩ người như vậy liệu có phải là người ko biết ăn nói, ko giỏi xã giao, ko giỏi đọc tâm người khác hay ko? Liệu có khả năng nào như vậy ko?

Cơ mà Vio khinh thường làm như vậy. Đó là sự tự hào, tự kiêu của bác ấy.

Bạn và bác ấy ko thù ko oán, liệu có phải là bác ấy chửi bạn ko? Có cần ko? 2 tầng mây khác nhau có va chạm bao giờ mà phải mượn xem số để chửi bạn.
Bác ấy nói bạn đểu là vì học thuật của bác ấy cho ra kết quả như vậy.
Nếu bình tĩnh, giải thích cho rõ là "đến giờ là 30 tuổi tôi vẫn chưa đểu với ai, bác ạ" thì bạn đã đọc đc bài luận này mà ko cần bom xăng Hauyenlyso mang ra đây post cho bạn đọc rồi.

Bạn thích nghe người ta nịnh, khen bạn sống đạo đức nọ kua thì chỉ cần bỏ ra 300 - 500k. Tôi đảm bảo 100 thầy bất kỳ thì cả 100 thầy ko vó chữ Đểu nào trong bài luận số cho bạn :))

Vấn đề chỉ là, 100 bài luận đó có giá trị gì hay ko thôi. Cái này tùy người.
Với tôi thì 100 bài luận đó chẳng có giá trị mịa gì :))
Được cảm ơn bởi: coco87, lightgroupvietnam
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”