Thánh nhân đãi kẻ khù khờ, khôn ngoan cho lắm lại ra hại mình

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Enjoyeveryday
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Re: Thánh nhân đãi kẻ khù khờ, khôn ngoan cho lắm lại ra hại mình

Gửi bài gửi bởi Enjoyeveryday »

Tôn Ngộ Không !!! đã viết: 11:10, 19/11/22
thanhthanh2013 đã viết: 10:48, 19/11/22
Tôn Ngộ Không !!! đã viết: 10:43, 19/11/22 Tào Tháo có câu:

“ nếu lời dạy của thánh nhân có thể thống nhất thiên hạ thì thánh nhân đã thống nhất thiên hạ từ lâu rồi, cần gì tới Tào Tháo ta ra tay nữa “
Cuối cùng tào tháo cũng ko thống nhất đc thiên hạ mà con cháu còn bị làm mất hết vào tay nhà Tư Mã =))
Vậy là Tư Mã Ý sống theo lời thánh nhân?
Nước Tấn cũng chẳng tồn tại được bao lâu 😐
Dân tiếp tục khổ 😑
Thời tam quốc khổ không tưởng tượng nổi tới Tấn cũng khổ, haizz
Thích nhất là sống thời nhà Đường giàu mạnh bình yên nam nữ bình đẳng,...
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
thanhthanh2013
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi thanhthanh2013 »

Tôn Ngộ Không !!! đã viết: 10:43, 19/11/22 Tào Tháo có câu:

“ nếu lời dạy của thánh nhân có thể thống nhất thiên hạ thì thánh nhân đã thống nhất thiên hạ từ lâu rồi, cần gì tới Tào Tháo ta ra tay nữa “
Cuối cùng tào tháo cũng ko thống nhất đc thiên hạ mà con cháu còn bị làm mất hết vào tay nhà Tư Mã =))
Tư Mã Ý ko tỏ ra nguy hiểm như Tào Tháo. Nên nếu ko đc gì cũng chả ai phán xét
Đầu trang

Tôn Ngộ Không !!!
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Tôn Ngộ Không !!! »

thanhthanh2013 đã viết: 11:19, 19/11/22
Tư Mã Ý ko tỏ ra nguy hiểm như Tào Tháo.
Tào Tháo còn sống thì TMY là củ khoai thôi

;;)

Bí quyết của TMY là sống thật dai , địch thủ tuổi già chết hết rồi thì mình lên
Đầu trang

thanhthanh2013
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Tôn Ngộ Không !!! đã viết: 11:21, 19/11/22
thanhthanh2013 đã viết: 11:19, 19/11/22

Tư Mã Ý ko tỏ ra nguy hiểm như Tào Tháo.
Tào Tháo còn sống thì TMY là củ khoai thôi

Ăn được bọn cháu nhút nhát chứ cỡ Tào Phi vẫn còn sợ một phép ;;)
Quan trọng là ko phải củ khoai với củ gì mà đang nói một thằng thì to mồm nhưng ko làm đc còn một thằng ko nói mà lại làm đc :))
Đầu trang

Enjoyeveryday
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Thủ đoạn dư thừa chuyên đâm sau lưng vừa là tiểu nhân vừa đóng vai anh hùng.
Khuôn mặt là của một con cáo già, luôn chờ thời cơ.
Thật sự em không thích Tư Mã Ý làm ăn với những người này sẵn sàng qua cầu rút ván😒
Em học ổng sống không cần liều mạng cứ có lợi cho mình là được mặc kệ mọi thứ, nhưng cũng phải biết chớp thời cơ. Ông ấy không phải kiểu người đầu tư mạo hiểm.
Học trong sách thôi.
Tào Tháo lúc đó không nên giết vua đoạt ngôi như thế sẽ làm quân Đông Ngô và quân Thục Hán có cớ đoàn kết.
Lúc đó giữ vua vừa có thể đường đường chính chính chính lấy lòng thiên hạ, từ từ giết.
Kiểu đánh Tào Tháo đúng trong thời điểm đó quân sĩ không bị thương hay chết nhiều.
Đầu trang

thanhthanh2013
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Enjoyeveryday đã viết: 11:28, 19/11/22 Thủ đoạn dư thừa chuyên đâm sau lưng vừa là tiểu nhân vừa đóng vai anh hùng.
Thật sự em không thích Tư Mã Ý làm ăn với những người này sẵn sàng qua cầu rút ván😒
Em học ổng sống không cần liều mạng cứ có lợi cho mình là được mặc kệ mọi thứ, nhưng cũng phải biết chớp thời cơ. Ông ấy không phải kiểu người đầu tư mạo hiểm.
Học trong sách thôi.
Tào Tháo lúc đó không nên giết vua đoạt ngôi như thế sẽ làm quân Đông Ngô và quân Thục Hán có cớ đoàn kết.
Lúc đó giữ vua vừa có thể đường đường chính chính chính lấy lòng thiên hạ, từ từ giết.
Kiểu đánh Tào Tháo đúng trong thời điểm đó quân sĩ không bị thương hay chết nhiều.
Thôi lan man làm gì e về chủ đề chính lời của Tào Tháo nói đi em. Lời của các bậc thánh nhân hay lời đức phật rất nhiều năm sau người ta vẫn thấy giá trị còn lời đó của Tào Tháo thì .... :))
Đầu trang

Enjoyeveryday
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

thanhthanh2013 đã viết: 11:33, 19/11/22
Enjoyeveryday đã viết: 11:28, 19/11/22 Thủ đoạn dư thừa chuyên đâm sau lưng vừa là tiểu nhân vừa đóng vai anh hùng.
Học trong sách thôi.
Thôi lan man làm gì e về chủ đề chính lời của Tào Tháo nói đi em. Lời của các bậc thánh nhân hay lời đức phật rất nhiều năm sau người ta vẫn thấy giá trị còn lời đó của Tào Tháo thì .... :))
Anh nói vậy không đúng rồi.
Tào Tháo đã lấy được vua rồi.
Thiên hạ lớn lắm, nước nào nắm được thiên hạ hả anh 🧐
Thời gian luôn thay đổi, triều đại luôn đổi thay.
Em thấy Tào Tháo đã lấy được thiên hạ rồi.
Thống nhất được một phần rồi.
Nam mô a di đà Phật
Đài Loan xin đừng lọt vào tay Trung Quốc.
Anh nói nước nào đang nắm thiên hạ:” Mỹ, Trung Quốc hay Nga????”
Đầu trang

thanhthanh2013
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Enjoyeveryday đã viết: 11:41, 19/11/22
thanhthanh2013 đã viết: 11:33, 19/11/22
Học trong sách thôi.
Anh nói vậy không đúng rồi.
Tào Tháo đã lấy được vua rồi.
Thiên hạ lớn lắm, nước nào nắm được thiên hạ hả anh 🧐
Thời gian luôn thay đổi, triều đại luôn đổi thay.
Em thấy Tào Tháo đã lấy được thiên hạ rồi.
Thống nhất được một phần rồi.
Nam mô a di đà Phật
Đài Loan xin đừng lọt vào tay Trung Quốc.
Anh nói nước nào đang nắm thiên hạ:” Mỹ, Trung Quốc hay Nga????”
Vậy thì càng thấy về sự khiêm nhường, biết mình ở đâu so với thiên hạ của tào tháo rồi. Ko thua trận xích bích mới là lạ
Đầu trang

Hungnguyen30
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Hungnguyen30 »

Theo tôi, tất cả đều theo mệnh trời cả. Lưu bị có ngoạ long, Phượng sồ nhưng cuối cùng có được thiên hạ đâu. Người tính không bằng trời tính, có thiên hạ nhưng chưa chắc có lòng người,có lòng người chưa chắc có thiên hạ. Như nhà tư mã có lòng người bên đất Thục đau nhưng được lòng người khác. Mọi việc trên đời này đều ở mức tương đối là hợp lý. Thái cực trong âm có dương ,trong dương có âm, phúc họa đi chung. Làm vua chưa chắc đã sướng, làm dân chưa chắc đã khổ. Tôi đã thấy trường hợp bác bảo vệ lương 3tr nhưng hỏi bác có cảm thấy khổ không. Bác trả lời bác sống vui vẻ bằng lòng với hiện tại. Lúc trước tôi uống cà phê gặp hai người mù,lúc nào cũng cười. Mình thấy họ khổ nhưng mà họ cảm thấy không khổ. Nụ cười trên môi vì họ không thấy những thứ như mình.
Các bạn thấy họ sướng được làm vua này nọ chỉ nằm ở bề nổi, bề chìm thì các bạn chưa thấy.
Vật cùng tất phản, thịnh quá ắt suy, suy cùng cực sẽ thịnh. Nghìn đời nay đã chứng minh câu nói đó
Được cảm ơn bởi: Enjoyeveryday, Thao0808, phantom339
Đầu trang

Hungnguyen30
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Hungnguyen30 »

Tôi có chụp lại tấm hình của hai anh không thấy cảnh vật nhưng hình lớn quá, không úp lên được. Úp được, tôi sẽ úp cho các bạn thấy. Nên nhìn đời bằng tâm thái bình thản. Đó là điều tôi học được.
Như Hiền Hồ hay Mi Du, đẹp không? Đẹp, giỏi không? Giỏi. Cái gì cũng có, chỉ không có được tình yêu của tôi thôi.
Haha
Được cảm ơn bởi: Enjoyeveryday
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”