Nghiệm lý về hình dáng, tướng mạo qua Tử vi

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
LadyR
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Nghiệm lý về hình dáng, tướng mạo qua Tử vi

Gửi bài gửi bởi LadyR »

Em tìm theo post cũ của em thì sẽ ra câu trả lời của chị ;) Chứ chị đợt này cũng "chém" ác man lun.. lên hạng vèo vèo muh còn hok ý thức được nữa hiccccc Cứ bị các bác thầy "dụ dỗ" ra mặt để hầu chuyện các bác ý đó................ :">

Bé nhà em iu nhỉ hihi Trộm vía! Thường trẻ con sau 1 tuổi sẽ tự động bít đi thui em.. đâu cần ai dạy ;)) Cậu ý thấy cần sẽ tự phải học... Cũng như việc gọi mẹ cũng vậy! Em cứ giả vờ hỏi đi hỏi lại "Con gọi ai cơ? Con cần gì?".. tự khắc sẽ phải học gọi "mama" và học trình bày biểu đạt các loại nhu cầu :))

Chứ mẹ cứ bao giờ cũng là người hiểu con nhất.. lun lun là người thực hiện các loại đòi hỏi của anh ấy muh hok cần nói ra.. lại thường là người thiệt thòi nhất ý........... :( Vì bọn trẻ con nó cứ nghĩ "tự nhiên được hưởng".. take mommy for granted ngay và lun :((

P.S.: Vừa ngó thấy cả em Phương Lê lấp ló kia nha ;;) Vào báo cáo tình hình "thả lưới" đi nàng......... cá vào lưới có đủ ăn hok? B-)
Được cảm ơn bởi: kphungng, TLXD, Tudotutronghanhphuc
Đầu trang

kphungng
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi kphungng »

LadyR đã viết: 22:18, 27/08/23 “Thiên thần ánh sáng” là đây chứ đâu :x Chị cảm ơn sự hiện diện luôn được đón mừng của em Phụng >:D<

Nàng chịu khó vào đây tiếp thêm năng lượng tích cực, sức mạnh tinh thần cho chị nhé hihi Thi thoảng mấy bác thầy hút cạn "nguồn sinh khí" của chị đó............ Mệt mỏi lém em gái ah ;))

Mỗi người góp 1 câu cho câu chuyện thêm sinh động thui muh.. đâu có gì "nghiêm trọng" xảy ra trong này đâu muh em cứ lo cần "kiến thức chuyên môn" :)) Đọc được vài dòng muh "mắt đã sụp".. hẳn là nội dung boring quá phổng? :P

Em cứ kể câu chuyện buồn vui hàng ngày của em là được! Cho mọi người còn nắm được tình hình của em.. xem Tử vi TT XXX xem cho em nó ứng đến đâu ý ;) Chứ em lâu lâu hok lên là chị nhớ đó.. mong ngóng nick em đó nha.............. ;;)
Ơ kìa em tưởng chị đã ngủ roàiiii
Do cuối ngày em cũng thấm mệt thui, còn ban ngày em sợ em hông đủ tập trung để đọc hic :((

Em đang thấy may mắn vì được anh nhà ủng hộ cho idea của em và sponsor chút đỉnh để thực hiện dự định mà em ấp ủ bấy lâu rùi ạ :x Như ca X nói “mỹ phẩm, phụ nữ và online” thì có hết hihi, em xin chân thành cảm ơn ca lần nữa nhen. Dù chưa launching nhưng bước đầu được cả nhà 2 bên support hết mình, em cũng thấy vui vì cái mình làm đang tạo ra giá trị tốt cho chị em ở đây í :”>

Em chỉ sợ bản tính em lại dễ bị cuốn vào quá nên em đang sắp xếp để cân bằng được hơn, em hông muốn nó lấy đi quá nhiều family time hix.

Hôm bữa em có học lớp cơ bản Chiêm tinh cho con để xem sự tương quan giữa ba mẹ và con thế nào, cũng hay và hữu ích ghê í chị. Tìm được sự tương quan của các thành viên trong nhà và cả hiểu được sao mối quan hệ của em với anh nhà lại thấy hợp đến thế ;)) Chị LadyR có bao giờ xem môn này chưaaa?
Được cảm ơn bởi: LadyR, TLXD, Tudotutronghanhphuc
Đầu trang

toitaolao
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi toitaolao »

toitaolao đã viết: 12:30, 27/08/23 Từ khi trải nghiệm về với thực tại, mình thấy được những cái mà trước đây không thấy.

Từ những người hiện diện xung quanh thân cận như vợ con, cha mẹ cho đến những người ở ngoài như hàng xóm, đồng nghiệp, rồi tới hàng cây trước nhà hay con đường đến cty, dù nắng dù mưa cũng đầy ắp tình yêu thương.

Nếu trước đây từ nhà đến công ty trong đầu chỉ toàn là project, planning, delivery, releases, risks rồi lo lắng các kiểu hay là suy nghĩ cuối tuần này dẫn nhà đi đâu chơi, đi mấy ngày v.v...

Thì bây giờ vừa đi vừa cảm nhận gió tát vào mặt mát mẻ, thấy những con người đang di chuyển trên đường đông đúc, thấy những cha mẹ chở con đi học, v.v.... tất cả đều đáng yêu, đầy ắp tình thương rồi tự nhiên thấy bình an lạ thường.

Cho nên mới nói, tu không phải buông bỏ mà là buông xả, trước đây mình chấp nhất cái gì thì trong đầu lúc nào cũng quanh quẩn cái đó rồi lo lắng đủ kiểu không giây phút nào là an lạc.

Giờ xả ra được, cũng công việc đó, con đường đó, con người đó... nhưng nhân sinh quan khác hẳn. Bình an, hạnh phúc lạ thường.

Nếu đã như vậy còn cầu gì chứng ngộ, chứng đắc hay giải thoát?
Tuy nhiên cuộc sống đâu có dễ dàng buông mình như mình buông nó vậy. Cái cảm giác an bình, hạnh phúc đó nó chỉ đến một lúc rồi lại đi như một cơn gió.

Cũng giống như mặt hồ khi không có gió thì nó sẽ tĩnh lặng, toàn bộ cát bụi lắng xuống. Nhưng làm gì có cái mặt hồ nào là luôn luôn không có gió.

Rồi sau đó lại bị cuốn vào trong vòng xoáy chuyện buồn công việc, chuyện buồn gia đình, v.v... rồi thèm khát cái cảm giác an bình, hạnh phúc mà mình đạt được khi trước. Nhưng không thể nào đạt được vì gió cứ cuốn thì mặt hồ làm sao tĩnh lặng.

Cứ thế mà khổ, để rồi từ buông xả chuyển thành muốn buông bỏ, đến mức muốn tự kết liễu để thoát khỏi cái vòng xoáy này để tìm chốn yên bình. Nhưng "học Phật" làm sao mà làm vậy được, và ai biết được sau khi làm vậy nó còn khổ hơn.

Rồi từ trong cái đỉnh điểm của sự khổ, ngay sau cái ý nghĩ buông bỏ, "tâm" chợt lại tĩnh lặng.

Từ trong tĩnh lặng này mình hiểu được rằng mình vừa mới "dính mắc". Cái "dính mắc" này rất vi tế, là "dính mắc" vào cái cảm giác bình an, hạnh phúc nhờ về với thực tại mà có được khi trước.

Đột nhiên hiểu được ý nghĩa của "tuỳ thuận".

https://www.youtube.com/watch?v=klnqfAzFbnE

Phong lai sơ trúc,
phong khứ nhi trúc bất lưu thanh.
Nhạn quá hàn đàm,
nhạn khứ nhi đàm vô lưu ảnh.
Thị cố quân tử sự lai nhi tâm thỉ hiện
Sự khứ nhi tâm tùy không

Dịch:

Gió qua lay trúc
Gió đi rồi nhưng không lưu luyến âm thanh
Nhạn lướt mặt hồ
Nhạn đi mà hồ không nắm bắt hình ảnh
Người quân tử cũng vậy
Việc xảy ra tâm mới tiếp xử
Việc qua rồi, tâm lại thảnh thơi.

Nếu đã phá chấp rồi thì sao còn phân biệt giác ngộ người thường và giác ngộ người tu đạo...
Được cảm ơn bởi: LadyR, Tudotutronghanhphuc, CHOCHIT
Đầu trang

Tudotutronghanhphuc
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Tudotutronghanhphuc »

Giống vậy nè.
Tới giờ cơm rồi đi ăn cơm đi bà nội, con lạy bà🙂
Suy nghĩ gì nữa nuốt vô 🤭
Ăn vô 😵‍💫
Nhà em toàn là khủng bố không à 😬
Em rút ra được là cứ lo làm việc của mình đi. Rồi trời phải tối phải đi ngủ, giàu cũng phải ăn cơm, nghèo cũng ăn cơm, tối ai cũng phải tắt đèn đi ngủ 😎
Ngày mới vui vẻ mọi người 😆✌️
Dạo này hơi mệt có một người thích em cứ đeo bám.
Hi vọng em sẽ không bị cung nô có hồng loan hãm hại, sống chưa nuốt không tiền ai bao giờ 🤸
Sẽ không để mình mang tiếng kẻ phản bội ✌️
Bạn trai em từng học bác sĩ, sao em quen toàn dân làm y không vậy.
Người đang theo đuổi em cũng đang là bác sĩ 😵‍💫
Em không thích bác sĩ lắm vì họ sống cực kì nguyên tắc.
Bạn trai lúc ở Việt Nam cũng là bác sĩ :((
Được cảm ơn bởi: toitaolao, LadyR
Đầu trang

CHOCHIT
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi CHOCHIT »

toitaolao đã viết: 08:18, 28/08/23
Nếu đã phá chấp rồi thì sao còn phân biệt giác ngộ người thường và giác ngộ người tu đạo...
Nói đến đây chắc đạo hữu nhận thức được đang chấp vào gì rồi ?

Nói cho chuẩn thì là người chưa tu Đạo và người tu Đạo. Tu Đạo là trạng thái của tâm. Chưa tu Đạo còn chấp vào giới nhị nguyên, tức là phân biệt xấu-tốt, chân-giả, .... hai mặt đối lập. Giới nhất nguyên thì hiểu rằng hai mặt cùng tồn tại song song, có cái này thì có cái kia và hai mặt tựa vào nhau để sinh tồn. Mất mặt này thì mặt kia cũng mất. Hiểu rằng chúng chung một gốc. Tức là nhập hai làm một.

Giới vô nguyên thì mọi cảm xúc, mọi ý nghĩ đều ném qua ném lại mà không bị dính mắc. Kể cả vô hình hay hữu hình. Bên nhà Phật gọi là Không.

Thì trạng thái của Tâm thôi. Ai thích cái gì theo cái đó.

Mà thực ra các vị cứ sống và trải nghiệm đời sống rồi đến một lúc mọi nhận thức tự đạt tới thôi. Thường đạt tới khi về ngoài 50-60. Lúc đó khá chín.
Phong lai sơ trúc,
Nhạn quá hàn đàm,
Sự khứ nhi tâm tùy không

Dịch:

Gió qua lay trúc
Nhạn lướt mặt hồ
Người quân tử cũng vậy
Đây là chữ Tĩnh. Sống ở thực tại. Quên quá khứ và không truy cầu tương lai. Nhẹ nhàng.

Đương nhiên hành thì không dễ :v
Được cảm ơn bởi: LadyR, Tudotutronghanhphuc, toitaolao
Đầu trang

Tudotutronghanhphuc
Lục đẳng
Lục đẳng

CHOCHIT đã viết: 10:07, 28/08/23
Nói đến đây chắc đạo hữu nhận thức được đang chấp vào gì rồi ?

Nói cho chuẩn thì là người chưa tu Đạo và người tu Đạo. Tu Đạo là trạng thái của tâm. Chưa tu Đạo còn chấp vào giới nhị nguyên, tức là phân biệt xấu-tốt, chân-giả, .... hai mặt đối lập. Giới nhất nguyên thì hiểu rằng hai mặt cùng tồn tại song song, có cái này thì có cái kia và hai mặt tựa vào nhau để sinh tồn. Mất mặt này thì mặt kia cũng mất. Hiểu rằng chúng chung một gốc. Tức là nhập hai làm một.

Giới vô nguyên thì mọi cảm xúc, mọi ý nghĩ đều ném qua ném lại mà không bị dính mắc. Kể cả vô hình hay hữu hình. Bên nhà Phật gọi là Không.

Thì trạng thái của Tâm thôi. Ai thích cái gì theo cái đó.

Mà thực ra các vị cứ sống và trải nghiệm đời sống rồi đến một lúc mọi nhận thức tự đạt tới thôi. Thường đạt tới khi về ngoài 50-60. Lúc đó khá chín.
Phong lai sơ trúc,
Nhạn quá hàn đàm,
Sự khứ nhi tâm tùy không

Dịch:

Gió qua lay trúc
Nhạn lướt mặt hồ
Người quân tử cũng vậy
Đây là chữ Tĩnh. Sống ở thực tại. Quên quá khứ và không truy cầu tương lai. Nhẹ nhàng.

Đương nhiên hành thì không dễ :v
Chị thấy dễ lắm luôn
Em lên danh sách những việc hôm nay cần làm
Đánh dấu việc đã làm xong sẽ cảm thấy rất vui khi hoàn thành
Chúc em may mắn
Hạnh phúc với hiện tại :x
Ngày mới vui vẻ em
Tặng em :D
https://m.youtube.com/watch?v=3W2cGSZOwu8
Được cảm ơn bởi: CHOCHIT, LadyR, toitaolao
Đầu trang

CHOCHIT
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Chị đang hành trong trạng thái lý tưởng, tức môi trường thuận lợi. Khi nào môi trường không thuận lợi mà hành được vậy thì chúc mừng.
Được cảm ơn bởi: Tudotutronghanhphuc, LadyR
Đầu trang

Tudotutronghanhphuc
Lục đẳng
Lục đẳng

CHOCHIT đã viết: 10:39, 28/08/23 Chị đang hành trong trạng thái lý tưởng, tức môi trường thuận lợi. Khi nào môi trường không thuận lợi mà hành được vậy thì chúc mừng.
Chị từng nghèo quá rồi, khổ lắm luôn.
Chị không tự cho mình tu được, chỉ thích vui vẻ với mọi người thôi.
Quan trọng là làm được bánh thật ngon ngon :x
Đúng là bạn trai của chị rất hiền lành nên giúp chị sống thoải mái không lo sợ bất cứ điều gì, hiện giờ cảm giác là vậy.
Cảm ơn kiến thức của em :x
Chị nghĩ cũng đúng bên ngoài tác động đến tâm trạng sức khỏe tinh thần mình rất nhiều.
Lúc ngheo chị hay nghe chửi qua lại nên lớn chị cũng hay chửi người ta, nhưng giờ không dám rồi .
Giống như mình nghe hoài não sẽ hình thành thói quen mắng chửi.
Được cảm ơn bởi: LadyR, CHOCHIT, toitaolao
Đầu trang

CHOCHIT
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Thực ra bề mặt thì chị nghĩ tâm chị đang ở trạng thái như vậy. Về bản chất là chưa làm vì còn chấp, nhớ nhung quá khứ. Quá khứ bạn trai chị làm này làm kia khiến chị ở hiện tại hạnh phúc.

Khi nào bạn trai chị(người nắm cảm xúc của chị) làm việc gì khiến chị không vui mà chị vẫn hạnh phúc thì mới là hành thực sự.
Được cảm ơn bởi: LadyR, Tudotutronghanhphuc
Đầu trang

LadyR
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi LadyR »

Bạn CHOCHIT thật sự nghĩ có người làm được như vậy huh? :))

Nếu có người "làm ta hok vui".. muh ta vẫn "hạnh phúc".. vậy thì là trạng thái "ổn thoả".. hok cần thay đổi gì? :)

Có cần phải cho người kia biết là họ đã làm mình "hok vui" hok? Hay cứ "vô vi".. thản nhiên như vậy? :-/
Được cảm ơn bởi: Tudotutronghanhphuc
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”