Nghiệm lý về hình dáng, tướng mạo qua Tử vi

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
toitaolao
Tam đẳng
Tam đẳng

Re: Nghiệm lý về hình dáng, tướng mạo qua Tử vi

Gửi bài gửi bởi toitaolao »

CHOCHIT đã viết: 16:30, 28/08/23 Câu này bần đạo nói. Đạo hữu nói xem sai ở đâu ?
:)) :)) :))

Thực ra mình chỉ kiểm chứng cái gọi là "duyên" thôi... chứ mình không bàn đến đúng sai của người khác nữa ...

Cám ơn đạo hữu!
Được cảm ơn bởi: Tudotutronghanhphuc, CHOCHIT, LadyR
Đầu trang

Tudotutronghanhphuc
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Tudotutronghanhphuc »

Để trả lời câu hỏi của anh Toitaolao
Video này trả lời được
https://m.youtube.com/watch?v=i9u9WsI5y ... m05Y-k5bqZ
Cái đoạn vào căn nhà nếu người nào có tội sẽ cảm thấy sợ, còn người nào không tội không cảm thấy sợ.
Liệu có dám bước vào không?
Được cảm ơn bởi: toitaolao, LadyR
Đầu trang

CHOCHIT
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi CHOCHIT »

cv111 đã viết: 15:42, 28/08/23
CHOCHIT đã viết: 14:19, 28/08/23 Nhu cầu lương thực và nhu cầu tình dục là nhu cầu của muôn loài, không riêng loài nào.

Loài người có phẩm chất cao hơn nên có thêm nhu cầu về tinh thần.

Dù nhu cầu gì vẫn phải tồn tại trong vũ trụ này. Vậy sự sống và chết theo quy luật là ý nghĩa duy nhất của loài người. Giống như chim, cá, tôm, hổ, ... muôn loài sống và chết theo quy luật.

Sứ mệnh của loài người trong thế giới này đó !

Còn chị hỏi chuyện em có người yêu chưa, hay việc chị suy đoán cuộc sống em sung sướng thì em không trả lời. Vì không cần thiết !

Vô nguyên là không chấp vào vật =)) vậy nên có thích hay không thích, vui hay không vui là cảm xúc giống như cơn gió trên mặt hồ. Ta cứ sống như ý thích nhưng ta hiểu, nhận thức và nắm bắt được chúng. Giống như em vẫn ăn cá, thịt, gà. Em có kiêng gì đâu nè :v

Và đó là con đường tinh thần đang đến tự do thực sự.

Đại loại là thích mặc màu gì, không thích mặc màu gì, thích ăn hay uống gì đều làm theo sở thích. Tâm không chấp vào chứ không phải không làm hành động gì. Đó mới là vô nguyên. Không phải là chết linh hồn đâu :| đừng hiểu nhầm. Và đó mới là phá chấp ! Không tuân theo nguyên tắc nào hết, nhưng sống trong xã hội loài người thì hiểu chuyện vậy nên tuân thủ Pháp Luật. Chỉ có thế !

Khác nhau giữa sống buông thả và cảnh giới vô nguyên chỉ ở tinh thần - sự nhận thức !
nếu sống và chết theo qui luật, thì sự tồn tại của con người nào có ý nghĩa gì?
Vẫn 1 câu nói cố hữu, chấp và không chấp là cái gì? Chưa hiểu rõ bản chất của 1 thực thể, làm sao biết chấp hay ko chấp? Khác gì người thờ ơ, kẻ không quan tâm nói chuyện, ví dụ như mình, ăn uống gì cũng đc, ngon cũng dc, dở cũng dc, đi bộ cũng đc đi xe cũng ok, ko phải mình ko chấp hay chấp, mà mình ko quan tâm, tức là bỏ qua nó, cho nó 1 bên và đời mình 1 bên.

Muốn bỏ đc, tức là phải có, có mới bỏ đc, ko có sao bỏ dc, cái gì mình chưa thực sự có, thì làm sao mình hiểu dc mà đòi buông bỏ? Chưa giàu mà nói là ko chấp vào tiền bạc, chưa có gia đìnnh mà nói là ko chấp vào cuộc sống lứa đôi, chưa có thành công hay thất bại mà nói là cuộc sống này đc mất vốn là lẽ thường, khác x gì nói nhảm :v

Vẫn biết là có những người làm đc, hiểu đc dù chưa trải qua, họ chắc chắn là trí tuệ lắm, nhưng phần lớn, mình nghe nó cứ nhão nhão nàm thao í ;;)
Thông cảm, em sống trong nhà quen nên thế :))

Giống sư trong chùa thôi. Tâm tham không phải không hiện, mà ta nắm bắt được nó hiện và điều chỉnh về Không.

Thế sống và chết không theo quy luật thì theo gì ? Sự vận hành của vũ trụ sinh ra muôn loài còn gì. Sống và hạnh phúc khi sống. Chết và hạnh phúc khi chết. Hạnh phúc ở đây chỉ sự nhận biết thực tại.

Chứ còn đòi con người phải có sứ mệnh lớn lao với đời thì đó là chuyện khác. Chuyện đó nằm ở tư duy mỗi cá nhân. Không phải sứ mệnh loài người nói chung với thế giới - sự vận hành vũ trụ.

Nắm chắc vấn đề !
Đầu trang

CHOCHIT
Nhất đẳng
Nhất đẳng

toitaolao đã viết: 16:33, 28/08/23
CHOCHIT đã viết: 16:30, 28/08/23 Câu này bần đạo nói. Đạo hữu nói xem sai ở đâu ?
:)) :)) :))

Thực ra mình chỉ kiểm chứng cái gọi là "duyên" thôi... chứ mình không bàn đến đúng sai của người khác nữa ...

Cám ơn đạo hữu!
Bần đạo không bàn đúng sai. Nãy giờ bần đạo giải thích nhưng các vị chưa hiểu !

Không sao, đến một lúc sẽ hiểu hoặc không hiểu. Kệ :))
Đầu trang

TLXD
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi TLXD »

kphungng đã viết: 22:34, 27/08/23 Chị Lady R ơi em hông xem được câu trả lời cũ để vào reply đầy đủ rùi :((

Đúng là dạo này thời lượng em lên đây rất ngắn. Thêm cả có một thời gian lâu quá ko lên nên em phải xem từng trang từng bình luận, thành ra xem mãi không xong và không nói được gì :(

Tuần này em đang chuẩn bị lễ thôi nôi cho cậu nhà em nè chị. Cậu í bi bô rùi, chữ có thể phát âm rõ nhất là… “Ắt chìiii” chị ạ :)) tiếp theo là papa chớ hông có mẹ hay mama gì ở đây hếch =( Em đang lo cậu ta mê bò và leo cầu thang dữ quá nên hông thèm tập đi hay thích đứng gì, nhưng mà thui kệ em cũng hông có “force” lắm ;))

Chị TLXD ới, mình chọn loại hình chill nhè nhẹ lành mạnh để xả stress thui chớ mình đừng sa đà gì dữ nghen chị :)) Em nghĩ mỗi người đều có những bài học khác nhau, giai đoạn này sẽ qua thui, biết đâu bài học mới sẽ khó hơn nữa 😂😂 Gửi đến chị những cái ôm thật ướt át từ mùa mưa trong đây nhó :x
Lâu rồi vắng bóng em nha. Cảm ơn em đã nhắc nhở chị hí hí. Dạo này tóc bi rụng nhiều nên c cứ nhớ đến mái tóc của em suốt hi hi. Đợi khi nào nó ổn lại xong nuôi đc tới dài ngang lưng, chắc chắn c sẽ thử 1 lần để lại tóc đen và làm xoăn giống em Phụng rồi sẽ post ảnh nha. Nhưng chắc phải ít nhất 1 năm nữa mới đc vậy.
Sửa lần cuối bởi TLXD vào lúc 17:33, 28/08/23 với 1 lần sửa.
Được cảm ơn bởi: Tudotutronghanhphuc, LadyR, kphungng
Đầu trang

Tudotutronghanhphuc
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Tudotutronghanhphuc »

Tùy cảm nhận nhưng sống theo lời Phật thật sự cảm thấy cuộc sống rất thoải mái không lo cơm áo gạo tiền hay tình yêu.... Mọi điều đều thuận theo tự nhiên được thoải mái làm điều mình thích , thỏa sức sống tốt, cho dù có bị người khác hãm hại cũng không sợ sống không hận thù khiến ta phiền não.
Luôn tin nhân quả và thoải mái tạo phước lành cảm thấy cool lắm luôn.
Được cảm ơn bởi: toitaolao, CHOCHIT
Đầu trang

CHOCHIT
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Ví dụ: Cá nhân hay nhóm người nào đó có tư duy cống hiến hay làm lợi cho đời thì đó là quyền tự do của họ. Ở đây nói về sứ mệnh của loài người với thế giới. Thì không sống và chết theo vũ trụ thì gì ?

Sự thật là vậy. Hay thích xây dựng vũ trụ tốt đẹp mới là sứ mệnh của loài người ?

Khồng, loài người chỉ tồn tại một khoảng thời gian như khủng long thôi. Thời gian tồn tại nhỏ xíu so với sự tồn tại dài đằng đẵng của vũ trụ. Vậy nên thích làm gì thì làm, vũ trụ hem quan tâm.

Vậy chứ nếu nhóm người nào hùng mạnh, thích thay đổi vũ trụ thì con người chỉ chết sớm thôi. Tồn tại loài người sẽ được thay thế bằng tồn tại loài khác. Đơn giản !

---

Nãy giờ mấy người hiểu theo nghĩa nhân đạo - con người cần làm gì bảo vệ thế giới à =))
Đó là việc dĩ nhiên chứ không phải phân tích. Không bảo vệ thì diệt chủng.
Được cảm ơn bởi: LadyR, cv111, Tudotutronghanhphuc
Đầu trang

cv111
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi cv111 »

CHOCHIT đã viết: 17:21, 28/08/23 Ví dụ: Cá nhân hay nhóm người nào đó có tư duy cống hiến hay làm lợi cho đời thì đó là quyền tự do của họ. Ở đây nói về sứ mệnh của loài người với thế giới. Thì không sống và chết theo vũ trụ thì gì ?

Sự thật là vậy. Hay thích xây dựng vũ trụ tốt đẹp mới là sứ mệnh của loài người ?

Khồng, loài người chỉ tồn tại một khoảng thời gian như khủng long thôi. Thời gian tồn tại nhỏ xíu so với sự tồn tại dài đằng đẵng của vũ trụ. Vậy nên thích làm gì thì làm, vũ trụ hem quan tâm.

Vậy chứ nếu nhóm người nào hùng mạnh, thích thay đổi vũ trụ thì con người chỉ chết sớm thôi. Tồn tại loài người sẽ được thay thế bằng tồn tại loài khác. Đơn giản !

---

Nãy giờ mấy người hiểu theo nghĩa nhân đạo - con người cần làm gì bảo vệ thế giới à =))
Đó là việc dĩ nhiên chứ không phải phân tích. Không bảo vệ thì diệt chủng.
nãy nói là, vậy mục đích của mỗi người tồn tại có ý nghĩa gì, nếu cũng như những sinh vật khác, tu hay ko tu khác gì nhau, chấp hay ko chấp khác gì nhau, xấu hay tốt khác gì nhau, đằng nào chẳng phải là 1 kiếp người, đúng ko nào?
Được cảm ơn bởi: LadyR, CHOCHIT
Đầu trang

CHOCHIT
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Thì như đã nói, do con người có phẩm chất cao hơn muôn loài khác cụ thể là phát triển về tinh thần nên con người có nhiều suy tưởng, ý tưởng đa dạng khác nhau.

Mục đích sống của mỗi cá nhân là khác nhau. Nên sự tồn tại có ý nghĩa gì hay có ý nghĩa hay không tùy thuộc vào quan điểm của từng cá nhân.

Còn việc tu thì nên làm. Người cần tu dưỡng tâm tính khiến xã hội trở nên có trật tự, khuôn khổ mà không cần quá phụ thuộc vào Pháp Luật.

Còn việc tu Đạo thì do giác ngộ tự nhiên mà vậy. Giác thì tu Đạo, chưa thì thôi.

Thì làm người bình thường như bao người thôi chứ gì nữaaaaaa.

Ý là không có đáp số chung vì tư duy con người biến động liên tục.
Được cảm ơn bởi: LadyR, cv111
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Đan Trì
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Đan Trì »

Sắp rằm tháng 7 - tháng Cô Hồn.
Tôi mở cửa 4 ngày tải free cuốn sách: 14 chính tinh.
Sách định dạng Google Ebook. Các bạn có thể đọc trên điện thoại bằng app "Play google sách", hoặc đọc trên máy tính ở trang play.google.com/books.
Tôi đã chỉnh lại kích thước sách cho phù hợp hơn với việc đọc trên điện thoại. Và bổ sung thêm 1 vài thông tin mà trước đây tôi viết hơi ngắn gọn khiến nhiều bạn chưa hiểu.
Với các bạn đã tải sách, sách sẽ tự động cập nhật trên app của các bạn.
Với các bạn chưa có sách, các bạn vào link sau để tải về nhé.
https://play.google.com/store/books/det ... qUEAAAQBAJ
Được cảm ơn bởi: LadyR, TLXD, cv111, Tudotutronghanhphuc
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”