Lưỡng Long Chầu Nguyệt - ổn định lại âm dương - sự gia hộ của thần thánh .

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Yuichi00
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Re: Lưỡng Long Chầu Nguyệt - ổn định lại âm dương - sự gia hộ của thần thánh .

Gửi bài gửi bởi Yuichi00 »

Lại làm phiền bác Gấu. Bác xem giúp lá số của em có ăn được cách này không ạ. :)
Hình ảnh
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
begauhn
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi begauhn »

Yuichi00 đã viết: 21:11, 28/02/24 Lại làm phiền bác Gấu. Bác xem giúp lá số của em có ăn được cách này không ạ. :)
Hình ảnh
Số này mệnh thân đc độ , gốc nhân quả phá tình duyên và tật ách sức khoẻ , tạo nên 1 số tai nạn , bệnh lý khó lường .
LLCN này chưa chính cách , nên là tam hợp hoặc , nhị hợp , giáp , hơn là xung , xung thì mang tính đối kháng , hợp thì mang tính bổ trợ .
Tuy vậy cũng cứu đc đôi ba bận thập tử nhất sinh .
Nhưng tất nhiên k toàn vẹn , thoát nguy kịch ko có nghĩa là thành danh . Hay sau này bình an vô sự mãi , Đg tình duyên cũng thế .
Đời biết an gốc nhân quả này , khi ấy hẵng mưu cầu .
Còn như k biết an gốc này , thì khó nói xa xôi .
Được cảm ơn bởi: Yuichi00
Đầu trang

Hungnguyen30
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Hungnguyen30 »

begauhn đã viết: 07:22, 28/02/24
Hungnguyen30 đã viết: 23:03, 27/02/24
begauhn đã viết: 12:15, 23/06/23 Lưỡng Long Chầu Nguyệt là gì - và ý nghĩa

Hình ảnh này thường thấy trên mái đình mái chùa , hoặc đc đúc trên bát hương . Các vật dụng phong thủy ..v..v...
Nhà nghiên cứu Nguyễn Vũ Tuấn Anh cho rằng mặt trăng ( nguyệt ) thì ko phát ra lửa ,
Nên theo cá nhân , nó mang giá trị cả mặt trăng và mặt trời ( NHẬT NGUYỆT , đc đúc lồng vào làm 1 )

hình ảnh 2 rồng kề bên mang tính chất ổn định âm dương , giúp cho mưa thuận gió hoà , mùa màng bội thu , thời xưa ko có dự báo thời tiết hiện đại , con người ta thường đánh cược miếng cơm manh áo vào thiên nhiên .
Cầu khấn thần thánh để mưa thuận gió hoà , rồng là linh vật uy lực , mạnh mẽ , đc chọn chấn lên 2 phía ( âm dương ), ở giữa là mặt trăng và mặt trời ( đc lồng làm 1 ) . Ngụ ý thần linh giúp cân bằng âm dương , khiến cho mưa thuận gió hoà , mùa màng bội thu , người dân ko đói khổ .

Trên bát hương cũng đúc cách này , ngụ ý âm dương đc hoà hợp , độ trì con cháu , tài lộc hanh thông phát triển ..v..v...

CÁCH CỤC LƯỡNG LONG CHẦU ( NHẬT NGUYỆT ) Trên tử vi

Cũng giống như tín ngưỡng dân gian , Lưỡng long chầu nguyệt mục đích cân bằng và ổn định âm dương , giúp mưa thuận gió hoà , gắn liền với sự gia hộ của thần phật .
Thì cách này cũng áp chế cái xấu của Thái âm và thái dương lạc hãm hay các dạng phá cách nghịch âm dương rất hay . Thường có đức tin tôn giáo và hay đc độ trì , che trở , mọi sự dữ cũng dc hoá lành .

Cá nhân coi thái âm thái dương là trung thiên tinh sáng tối theo quy luật vũ trụ , chứ ko luận hoàn toằn đắc hay hãm , nếu ăn dc cách này (LLCN) . thì mới luận là duy trì sự ổn định , ánh sáng của ÂM DƯƠNG .

Điều kiện hình thành LƯỡNG LONG CHẦU (NHẬT NGUYỆT)

Luận âm dương , ta ko luận toạ mà luận giáp hoặc chiếu hoặc hợp , bởi từ xa tận hưởng ánh sáng mới tốt , chứ ko ai sống trong mặt trăng và mặt trời mà tốt cả . ( Và thực tế cách LLCN này là luận chiếu )
Thái âm - Thái dương cùng chiếu vào 1 cung . Nếu cung đó giáp hoặc hợp 2 bên là LONG TRÌ hoặc THANH LONG , thì đc xem là dạng cách này . Bất luận THÁI ÂM THÁI DƯƠNG hãm , cũng vẫn là thượng cách , bởi cách này vốn mang tính ổn định âm dương , trời che phật độ .
Tốt nhất là cung an THÂN ( bản thân 30+) nằm tại đây , bản thân dc trời đất phật thánh che trở . Kế đến là Thiên DI , PHÚC ĐỨC . Cái gốc vững tự khắc công danh lên , chứ k nhất thiết phải chính cung công danh tài chính .

Các ví dụ khác . Dc xét là thứ cách
Vd : Thanh long cung mùi - long trì cung hợi , đều giáp và lục hại lên cung Thân
Thái dương cung dậu , thái âm tỵ ( nhị hợp và giáp cung thân )
Thì cung Thân cũng dc xét là hưởng cách này .

Các vị trí khác người đọc tự suy luận .
Lâu ngày vào diễn đàn lại,nhiều chủ đề quá mà mình đọc không hiểu gì hết trơn.
Chúc bé gấu năm mới nhiều sức khỏe,đóng góp nhiều bài viết hay cho diễn đàn.
Lâu quá ko thấy bạn .
Năm mới vui vẻ , thành công nhé !
Đọc không hiểu phần bé gấu ghi. Nếu tính âm dương vậy cách của mình ở cung thân là lưỡng long chầu nguyệt hả gấu.
Đầu trang

begauhn
Lục đẳng
Lục đẳng

Hungnguyen30 đã viết: 23:05, 28/02/24
begauhn đã viết: 07:22, 28/02/24
Hungnguyen30 đã viết: 23:03, 27/02/24
Lâu ngày vào diễn đàn lại,nhiều chủ đề quá mà mình đọc không hiểu gì hết trơn.
Chúc bé gấu năm mới nhiều sức khỏe,đóng góp nhiều bài viết hay cho diễn đàn.
Lâu quá ko thấy bạn .
Năm mới vui vẻ , thành công nhé !
Đọc không hiểu phần bé gấu ghi. Nếu tính âm dương vậy cách của mình ở cung thân là lưỡng long chầu nguyệt hả gấu.
Cách của bạn ở cung Thân thế nào mình ko biết , ls của bạn đâu ??
Đầu trang

Hungnguyen30
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Lá số mình đây.
Đầu trang

begauhn
Lục đẳng
Lục đẳng

Hungnguyen30 đã viết: 20:35, 29/02/24 lasotuvi/2024/F1JNG5SC.jpg
Lá số mình đây.
Cung nô của bạn có thể xét là nhập dc cách này , tuy ko hẳn là thượng cách , nhưng có sự liên quan nên theo mình là dùng đc cách này .
Nô thì ko phải của mình , mà mang tính xã hội , cách này nhập vào nô , thì trong lúc nguy nan dễ có người tương trợ , hoặc gặp nạn gặp bệnh thì có thầy có thuốc , hoặc giác ngộ giáo lý , hiểu đời hiểu vật , chuyển dc cái tâm hại người , hại vật ( nếu có ) thành thiện tâm ..v..v...
Ko biết bạn cảm nhận đc bản thân bạn trong luận đoán trên ko ???
Đầu trang

nvkhanh2803
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi nvkhanh2803 »

Bác gấu có thể chia sẻ thêm 1 số trường hợp thực tế mà cách này phát huy sức mạnh không?
Đầu trang

Hungnguyen30
Nhị đẳng
Nhị đẳng

begauhn đã viết: 20:55, 29/02/24
Lá số mình đây.
Cung nô của bạn có thể xét là nhập dc cách này , tuy ko hẳn là thượng cách , nhưng có sự liên quan nên theo mình là dùng đc cách này .
Nô thì ko phải của mình , mà mang tính xã hội , cách này nhập vào nô , thì trong lúc nguy nan dễ có người tương trợ , hoặc gặp nạn gặp bệnh thì có thầy có thuốc , hoặc giác ngộ giáo lý , hiểu đời hiểu vật , chuyển dc cái tâm hại người , hại vật ( nếu có ) thành thiện tâm ..v..v...
Có chứ bé gấu. Nhiều lúc sát tâm vẫn còn,khi Tôi bệnh là có người chỉ thầy thuốc,lúc khó khăn đúng là có người giúp.
Đầu trang

begauhn
Lục đẳng
Lục đẳng

Hungnguyen30 đã viết: 08:34, 01/03/24
begauhn đã viết: 20:55, 29/02/24
Lá số mình đây.
Có chứ bé gấu. Nhiều lúc sát tâm vẫn còn,khi Tôi bệnh là có người chỉ thầy thuốc,lúc khó khăn đúng là có người giúp.
Vậy có thể coi đó là cứu giải của LLCN , Tiếp tục phát huy và tu dưỡng thôi
Đầu trang

begauhn
Lục đẳng
Lục đẳng

nvkhanh2803 đã viết: 21:02, 29/02/24 Bác gấu có thể chia sẻ thêm 1 số trường hợp thực tế mà cách này phát huy sức mạnh không?
Trường hợp bạn Hungnguyen30 chia sẻ , với tai nạn của bạn , có thể coi là ví dụ thực tế .
Về phần các ls mình gặp và nghiệm lý , cũng theo chiều hướng như vậy , 1 sự tương trợ ngẫu nhiên , vô hình , ko chủ đích kiếm tìm nhưng tự nhiên lại tới đúng lúc cần thiết , để từ đó ta vượt qua đc nghịch cảnh .
Tùy vào cung LLCN đóng , mà cho ra những sự cứu giải khác nhau .
Cái hay của bộ này , là nó ưa phạm vào hung sát để độ đám hung sát đó, nên nó ko có phá cách , nhưng nó cần sư kêu cầu và tín tâm để kích hoạt .
Dân gian tôn thờ LLCN trên các mái đình , chùa , bát hương , vốn hàm ý âm dương cân bằng , mưa thuận gió hoà , mùa mạng bội thu , âm dương hoà hợp phổ độ chúng sinh .
LLCN có thể coi là hiện thân của đức năng thắng số , và nó cần rơi vào nơi xấu để phát huy tối đa giá trị , có lòng thì trời ắt ko phụ .
Được cảm ơn bởi: nvkhanh2803
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”