Bí ẩn về cái cười của Thiền

Trao đổi về phong tục, tín ngưỡng
phuongmtt47
Nhị đẳng
Nhị đẳng

TL: Bí ẩn về cái cười của Thiền

Gửi bài gửi bởi phuongmtt47 »

nên quan sát sự phồng xẹp ở bụng làm đề mục thiền là tốt hơn, tôi cũng làm vậy
Đầu trang

Mr.Hoang
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Mr.Hoang »

Hi, không phải là thế! Nói thì đơn giản lắm, nhưng khi thực thiền thì nhiều cái không như mình nói đâu! Câu của bạn ở trên là ý của mình đó! Dù ý cảnh, có được viết ở dưới bất cứ câu chuyện vẽ vời nào thì đừng nên chú ý quá! Hi, mới nãy định chia sẻ cho bạn cách "đốt dục niệm, nhập tâm sâu"... nhưng có vẻ bạn không chú ý nhỉ! Có lẽ bạn chưa đến lúc!
Còn nữa nè: Bạn có chú ý không? Những ngày bạn sức khỏe tốt, hay nói thẳng ra là tinh khí xung mãn, bạn càng nhập định sâu! Hôm nào bạn chú ý thử xem sao! hì hì!
Các câu chuyện ở trên vừa thực vừa không thực? Vì sao mình nói thế?
Đầu trang

Mr.Hoang
Lục đẳng
Lục đẳng

TL: Không phải tại con mắt

Thiên Hương đã viết:Xưa có một vị hiền nhân, cảm thấy dục vọng rất đáng sợ nên quyết chí lìa tục vào thâm sơn cùng cốc tu hành. Tu được mấy mươi năm, ông cảm thấy tự tin nên tuyên bố là mình đã đoạn trừ hết dục vọng, mọi người rất ngưỡng mộ, tôn ông là Thánh.

Một ngày nọ, ông dẫn đồ đệ hạ sơn vào phố thị. Trên đường, tình cờ hai thầy trò gặp một giai nhân có dung mạo khả ái như tiên giáng trần. Nàng đẹp đến nỗi trong phút giây tương ngộ đó thánh nhân bỗng… đâm ra mụ mẫm cả người, sóng tình trong lòng trào dâng cuồn cuộn, ồ ạt như giông tố, hồn phách xiêu giạt ngả nghiêng, tâm tư xao xuyến muốn hóa điên hóa dại, lửa tình trong ông đang hừng hực cháy, thiêu đốt tâm can…

Song trong giây phút khuynh đảo đó, ông đã cố hết sức để cảnh tỉnh mình, ráng thu hồi... hồn phách, quýnh quáng lôi tuột đệ tử đi, dù đã chấn chỉnh oai nghi song ông vẫn bước loạng choạng trên đường về núi.

Ðệ tử nhìn thấy sư phụ mặt mày thất sắc, lúc xanh lét lúc đỏ hồng, bộ dạng kỳ quái, lòng rất là thắc mắc.
Thánh nhân dẫn đệ tử về tới thảo am rồi, sau một hồi thở dốc, ông nghiêm trang bảo đệ tử:

- Ðường tu lắm nỗi gian nan, nếu thấy cái gì nhiễu loạn sự thành đạo của chúng ta, thì phải lo mà hủy diệt nó cho lẹ. Hôm nay, con mắt ta suýt chút nữa hại ta rơi vào nẻo tà, bởi vậy ta sẽ hủy nó đi!

Nói xong, thánh nhân dùng tay móc bỏ đôi mắt mình.

(Kể theo Truyện ngụ ngôn của Lâm Thanh Huyền)
Ví dụ như câu chuyện này! Đọc thì hay đó! Nhưng lại không tốt cho Thiền định chút nào! Hi, Mình thấy topic này cũng lâu rồi; nhưng hôm nay mới vào! Chắc là có duyên!
Mình nghĩ topic này dùng để bén duyên THiền cho mọi người là ý nghĩa chính của nó!
Đầu trang

phuongmtt47
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Mr.Hoang đã viết:Hi, không phải là thế! Nói thì đơn giản lắm, nhưng khi thực thiền thì nhiều cái không như mình nói đâu! Câu của bạn ở trên là ý của mình đó! Dù ý cảnh, có được viết ở dưới bất cứ câu chuyện vẽ vời nào thì đừng nên chú ý quá! Hi, mới nãy định chia sẻ cho bạn cách "đốt dục niệm, nhập tâm sâu"... nhưng có vẻ bạn không chú ý nhỉ! Có lẽ bạn chưa đến lúc!
Còn nữa nè: Bạn có chú ý không? Những ngày bạn sức khỏe tốt, hay nói thẳng ra là tinh khí xung mãn, bạn càng nhập định sâu! Hôm nào bạn chú ý thử xem sao! hì hì!
Các câu chuyện ở trên vừa thực vừa không thực? Vì sao mình nói thế?
lý thuyết vốn không phải thực tế, chỉ khi nào bạn thực hành bạn sẽ hiểu, điều này không cần phải nói nữa
nếu bạn không làm tổn hao tinh khí thần thì việc tu hành của bạn sẽ dễ dàng hơn, nên chúng ta phải diệt trừ ái dục là vì lý do đó
Đầu trang

phuongmtt47
Nhị đẳng
Nhị đẳng

TL: Không phải tại con mắt

Mr.Hoang đã viết:
Thiên Hương đã viết:Xưa có một vị hiền nhân, cảm thấy dục vọng rất đáng sợ nên quyết chí lìa tục vào thâm sơn cùng cốc tu hành. Tu được mấy mươi năm, ông cảm thấy tự tin nên tuyên bố là mình đã đoạn trừ hết dục vọng, mọi người rất ngưỡng mộ, tôn ông là Thánh.

Một ngày nọ, ông dẫn đồ đệ hạ sơn vào phố thị. Trên đường, tình cờ hai thầy trò gặp một giai nhân có dung mạo khả ái như tiên giáng trần. Nàng đẹp đến nỗi trong phút giây tương ngộ đó thánh nhân bỗng… đâm ra mụ mẫm cả người, sóng tình trong lòng trào dâng cuồn cuộn, ồ ạt như giông tố, hồn phách xiêu giạt ngả nghiêng, tâm tư xao xuyến muốn hóa điên hóa dại, lửa tình trong ông đang hừng hực cháy, thiêu đốt tâm can…

Song trong giây phút khuynh đảo đó, ông đã cố hết sức để cảnh tỉnh mình, ráng thu hồi... hồn phách, quýnh quáng lôi tuột đệ tử đi, dù đã chấn chỉnh oai nghi song ông vẫn bước loạng choạng trên đường về núi.

Ðệ tử nhìn thấy sư phụ mặt mày thất sắc, lúc xanh lét lúc đỏ hồng, bộ dạng kỳ quái, lòng rất là thắc mắc.
Thánh nhân dẫn đệ tử về tới thảo am rồi, sau một hồi thở dốc, ông nghiêm trang bảo đệ tử:

- Ðường tu lắm nỗi gian nan, nếu thấy cái gì nhiễu loạn sự thành đạo của chúng ta, thì phải lo mà hủy diệt nó cho lẹ. Hôm nay, con mắt ta suýt chút nữa hại ta rơi vào nẻo tà, bởi vậy ta sẽ hủy nó đi!

Nói xong, thánh nhân dùng tay móc bỏ đôi mắt mình.

(Kể theo Truyện ngụ ngôn của Lâm Thanh Huyền)
Ví dụ như câu chuyện này! Đọc thì hay đó! Nhưng lại không tốt cho Thiền định chút nào! Hi, Mình thấy topic này cũng lâu rồi; nhưng hôm nay mới vào! Chắc là có duyên!
Mình nghĩ topic này dùng để bén duyên THiền cho mọi người là ý nghĩa chính của nó!
sao bạn lại nghĩ vậy, tôi hiểu ý của bạn Thiên Hương, bởi vì mỗi người căn cơ khác nhau, lên cách ngộ đạo cũng sẽ khác nhau, lên phương tiện sẽ khác nhau thôi
Được cảm ơn bởi: Mr.Hoang
Đầu trang

Mr.Hoang
Lục đẳng
Lục đẳng

Mình thì lại thấy ái dục là gợi ý của Luân Hồi để thiền gia bước vào "hư không"!!! Tại sao lại diệt nó!? Cứ để nó tự nhiên bạn ạ! Diệt ái dục không tốt tí nào! Ái dục như là nguyên liệu để vận hành tâm vậy! Cách ly với ái dục là cách làm có vẻ hơi tiêu cực, vì dễ làm cho mình bước vào mà khó bước ra!
Đầu trang

Mr.Hoang
Lục đẳng
Lục đẳng

phuongmtt47 đã viết:nên quan sát sự phồng xẹp ở bụng làm đề mục thiền là tốt hơn, tôi cũng làm vậy
Bạn làm vô ý, nhưng đúng rồi đó!
Đầu trang

Mr.Hoang
Lục đẳng
Lục đẳng

Hee, không trao đổi nữa! :D
Đầu trang

phuongmtt47
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Mr.Hoang đã viết:Mình thì lại thấy ái dục là gợi ý của Luân Hồi để thiền gia bước vào "hư không"!!! Tại sao lại diệt nó!? Cứ để nó tự nhiên bạn ạ! Diệt ái dục không tốt tí nào! Ái dục như là nguyên liệu để vận hành tâm vậy! Cách ly với ái dục là cách làm có vẻ hơi tiêu cực, vì dễ làm cho mình bước vào mà khó bước ra!
Anh bạn này coi chừng lạc vào ma đạo lúc nào không biết, nên đọc nhiều kinh điển phật giáo vào
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Tây Đô đạo sĩ
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi Tây Đô đạo sĩ »

phuongmtt47 đã viết:
Mr.Hoang đã viết:Mình thì lại thấy ái dục là gợi ý của Luân Hồi để thiền gia bước vào "hư không"!!! Tại sao lại diệt nó!? Cứ để nó tự nhiên bạn ạ! Diệt ái dục không tốt tí nào! Ái dục như là nguyên liệu để vận hành tâm vậy! Cách ly với ái dục là cách làm có vẻ hơi tiêu cực, vì dễ làm cho mình bước vào mà khó bước ra!
Anh bạn này coi chừng lạc vào ma đạo lúc nào không biết, nên đọc nhiều kinh điển phật giáo vào
Bên Tây Tạng có phép tu Tantra, nam nữ thiền định trong tư thế phải nói là nhạy cảm. Họ vẫn chứng đắc đấy. Có sao đâu?
Ma là gì? Phật là gì? khà...khà...
Được cảm ơn bởi: Mr.Hoang
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Phong tục - Tín ngưỡng”