Mệnh tại Thìn - tuất, Dính thiên la - địa võng?

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Re: Mệnh tại Thìn - tuất, Dính thiên la - địa võng?

Gửi bài gửi bởi hysshu »

Sugarbaby đã viết: 11:00, 30/03/21
kfcvjp đã viết: 00:39, 30/03/21
hysshu đã viết: 23:44, 29/03/21

Em đăng lá số xem thử.
Em gửi anh lá số của em ạ.
Hình ảnh
Ls này bất lợi cho cha.
Bát tự:có 4 chữ Giáp.Lá số tử vi khá đẹp.
Được cảm ơn bởi: Sugarbaby
Đầu trang

kfcvjp
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi kfcvjp »

hysshu đã viết: 08:38, 30/03/21

Em đăng lá số xem thử.
Hình ảnh
Lá số Mệnh tài quan khá tốt.Đại vận 16 tới 25 của em chắc rất nhiều khó khăn,trở ngại,hao tốn tiền bạc,cần sự quyết tâm lớn mới vượt qua?Bố mẹ em hay mâu thuẫn,không hợp nhau?Em đang làm nghề gì vậy?Trình độ đại học?
Đúng là đại vận 16-25 của em rất khó khăn, tai nạn, thất nghiệp, kìm kẹp trong công việc, thất tình và mất nhiều tiền bạc ( do nuôi bạn gái cũ ). Năm 26 tuổi em bỏ quê hương xuống hà nội lập nghiệp, không hiểu sao bước sang tuổi 26 em có tham vọng cực lớn, ko muốn an phận, bỏ công việc nhà nước. Em tốt nghiệp đại học, hiện đang quản lý shop thời trang trong trung tâm thương mại. Sắp tới dự định sẽ kinh doanh bên ngoài.
Em khắc bố cực mạnh, không hiểu sao lại khắc bố đến vậy, khi xa gia đình, em cảm thấy công việc bố mẹ thuận lợi hơn, bố mẹ tính khắc nhau, mẹ cam chịu, bố nóng tính. Không biết sang vận mới sẽ như nào. Nhưng em chịu đựng quen rồi nên em thấy có khó khăn cũng vẫn bình thường. Có 1 điểm là em rất suy nghĩ tích cực, rất muốn vươn lên.
Được cảm ơn bởi: hysshu
Đầu trang

kfcvjp
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi kfcvjp »

hysshu đã viết: 11:07, 30/03/21
Hình ảnh
Ls này bất lợi cho cha.
Mẹ em có kể em sinh muộn hơn 10 ngày, lúc sinh ra người em còn mốc hết, sinh thường chứ không sinh mổ ạ. Đúng là số phận, ông trời muốn mình sinh giờ này để chịu cực khổ đây mà :(
Đầu trang

kfcvjp
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi kfcvjp »

Hình ảnh
Ls này bất lợi cho cha.
Với lại anh cho em hỏi là 4 giáp thì có ý nghĩa gì ạ. Em cũng tìm hiểu nhưng không thấy ở đâu viết, em cũng không gặp được 1 lá số nào tương tự là cả ngày tháng năm giờ sinh đều trùng giáp hoặc ất...
Đầu trang

hoanghuyanh
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi hoanghuyanh »

kfcvjp đã viết: 19:54, 27/03/21 Mọi người cho em hỏi, mệnh tại Thìn tuất, dính thế thiên la địa võng, nhưng cung mệnh có hóa khoa, thì có gỡ bỏ được thế này không ạ, em cảm ơn ạ.
Em đăng lá số xem thử.
Hình ảnh
Lá số em giống hệt lá số con trai anh 7 tuổi, từ chính tinh và tứ hóa....
Đầu trang

kfcvjp
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi kfcvjp »

hoanghuyanh đã viết: 14:07, 31/03/21

Em đăng lá số xem thử.
Hình ảnh
Lá số em giống hệt lá số con trai anh 7 tuổi, từ chính tinh và tứ hóa....
anh cho em coi lá số của bé đi ạ.
Được cảm ơn bởi: hoanghuyanh
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

kfcvjp đã viết: 12:46, 30/03/21

Ls này bất lợi cho cha.
Mẹ em có kể em sinh muộn hơn 10 ngày, lúc sinh ra người em còn mốc hết, sinh thường chứ không sinh mổ ạ. Đúng là số phận, ông trời muốn mình sinh giờ này để chịu cực khổ đây mà :(
Phải khổ mới tốt em à.Tuổi trẻ càng vất vả gian khổ càng tốt,gian khổ để mình cứng cáp trưởng thành hơn.Gian khổ để mình dễ thông cảm với nỗi khổ vất vả của người khác.Gian khổ để mình khi thành công,không tự mãn,không chủ quan và hiểu được giá trị của sự nỗ lực.
Được cảm ơn bởi: tonypham12, Sugarbaby, quyenbui, Vutrang123, Hainam.le87
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
tonypham12
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi tonypham12 »

hysshu đã viết: 11:40, 01/04/21
kfcvjp đã viết: 12:46, 30/03/21
Phải khổ mới tốt em à.Tuổi trẻ càng vất vả gian khổ càng tốt,gian khổ để mình cứng cáp trưởng thành hơn.Gian khổ để mình dễ thông cảm với nỗi khổ vất vả của người khác.Gian khổ để mình khi thành công,không tự mãn,không chủ quan và hiểu được giá trị của sự nỗ lực.
:x yêu lời này của bạn Hyssu.
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

Long Đức đã viết: 06:58, 30/03/21
hysshu đã viết: 23:39, 29/03/21 Quan điểm về sự đắc hãm của Đà la hiện nay không rõ ràng.
Đà hãm địa ở thìn tuất sửu mùi thì ko có gì đáng nói,nhưng nhiều sách tử vi đều nói Đà la đắc địa ở thìn tuất sửu mùi.Vậy lẽ ra ở Thìn tuất sửu mùi có đà la thì phải tốt vì đà la đắc địa?
Vì không rõ ràng nên càng cho thấy Đà La không hoàn toàn tốt tại Tứ Mộ (hoặc tại Tứ Sinh, Tứ Chính). Nếu nó rõ ràng như Kình Dương tốt tại Thìn Tuất Sửu Mùi, xấu tại Tí Ngọ Mão Dậu thì có lẽ không tồn tại sự không rõ ràng đó.

Đà La đắc tại Thìn Tuất Sửu Mùi, ở đây thì Đà La cũng coi như là được tốt (tốt hơn các cung khác). Tuy nhiên, cái tốt của Đà La thì không bao nhiêu, nhưng cái không tốt lại nhiều. Đà La hóa khí là Kỵ (Đà La cũng là 1 ám tinh), Kỵ từ Đà La biểu hiện sự ngăn trở, trì trệ. Về ý nghĩa thì Đà La như là cái lưới giăng ra để vây bọc lại, ở Thìn Tuất là lưới của trời đất (Thiên La, Địa Võng. Lưới người thì dễ thoát ra chứ lưới trời đất thì khó hơn nhiều), chủ sự kìm hãm, gây rắc rối, ngăn trở [chữ Đà viết theo bộ Thủ có nghĩa là kéo (trải dài theo chiều ngang … ngược với Kình/theo chiều dọc), Đà viết theo bộ Phụ có nghĩa là chỗ đất gập ghềnh, hiểm trở. Còn chữ La nghĩa là cái lưới].

Đà La ưa tại 2 cung Sửu Mùi hơn Thìn Tuất. Tại Thìn Tuất thì không có lực đột phá. Khi ấy, cần những sao tăng sức đột phá thì sẽ đỡ hơn.
Hỏi thêm anh Long Đức 2 câu nữa.Cảm ơn anh.
1.Nhiều sách tử vi hay nói Thiên hình phá được lưới trời,điều này chưa chắc đúng vì e ngại lại có thêm Kỵ thành Hình Kỵ.Đã gặp lưới trời vây lấy,lại gặp Hình Kỵ thì càng khó thoát lưới trời.Theo anh thì cung Mệnh ở Thìn (Tuất) có Đà đồng cung,tam hợp hoặc xung chiếu có Thiên hình thì Thiên hình có phá được lưới trời không?
2.Cung Mệnh ở Thìn (Tuất) có Đà đồng cung nhưng cung Mệnh lại có Tuần ( TRiệt) thì Tuần ( TRiệt) có cản trở được nhiều tác hại của Lưới trời không?Hay là Mệnh đã bị nhốt lại ( Tuần,TRiệt),lại bị Thiên la địa võng thì càng khó thoát lưới trời?
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

hysshu đã viết: 00:28, 02/04/21 Hỏi thêm anh Long Đức 2 câu nữa.Cảm ơn anh.
1.Nhiều sách tử vi hay nói Thiên hình phá được lưới trời,điều này chưa chắc đúng vì e ngại lại có thêm Kỵ thành Hình Kỵ.Đã gặp lưới trời vây lấy,lại gặp Hình Kỵ thì càng khó thoát lưới trời.Theo anh thì cung Mệnh ở Thìn (Tuất) có Đà đồng cung,tam hợp hoặc xung chiếu có Thiên hình thì Thiên hình có phá được lưới trời không?
2.Cung Mệnh ở Thìn (Tuất) có Đà đồng cung nhưng cung Mệnh lại có Tuần ( TRiệt) thì Tuần ( TRiệt) có cản trở được nhiều tác hại của Lưới trời không?Hay là Mệnh đã bị nhốt lại ( Tuần,TRiệt),lại bị Thiên la địa võng thì càng khó thoát lưới trời?
1/ Nhiều người luận theo hình tượng, mà hình tượng nửa vời, xem nó như là cái lưới rồi dùng đao kiếm kéo để chém nó, cắt nó (Kình Hình ví như Đao Kiếm. Kình là Đao, Hình là kiếm).

Theo mình để xem Hình có phá được “lưới trời” (Đà La/La Võng) hay không thì trước hết phải hiểu ý nghĩa Đà La là gì.

Như đã nói, Đà có nghĩa là kéo ra (trải dài theo chiều ngang. Nó nghịch với Kình, Kình là chống lên/theo chiều dọc. Từ đây có thể cho thấy phần nào về tính cách cũng như hành động giữa người Kình Dương vs Đà La). Còn chữ La có nghĩa là cái lưới, động từ có nghĩa là giăng (giăng ra).

Đà La là cái gì đó kéo dài ra, là cái gì đó giăng ra bao lấy lại … nó tạo ra sự vướng mắc, sự trì trệ, khó phát triển, tạo ra hiện tượng dây dưa không dứt, cái tốt thì chậm đến, việc xấu thì lâu tan/kéo dài, v.v...

Theo ý nghĩa ấy thì “hình ảnh” Đao Kiếm không thể phá được “lưới” (hình tượng) của Đà La. Chỉ có những sao có lực đột phá thì mới có thể giúp vùng vẫy. Có vùng vẫy được thì mới có hy vọng và mới có cơ hội mở ra lối thoát.

2/ Mình không nghĩ Tuần Triệt theo nghĩa bao lấy/vây bọc lại, mà nghĩ Tuần Triệt theo hướng cung động, cung đó có tính chất “bất thường”. “Bất thường” ở đây có nghĩa là không như bình thường, không như thường tình. Ví dụ như Tuần/Triệt ở cung Phu Thê thì thế này thế kia như sách nói …

Khi đang bị bủa vây, rơi vào cảnh bế tắc (Đà La) mà gặp lúc hoàn cảnh “bất thường” (Tuần Triệt) thì lại có hy vọng thay đổi được cục diện (vì ... [chấm chấm chấm] ở đoạn trên mà phải ghi chú thêm 2 chữ "Đà La" và "Tuần Triệt" trong câu này chứ không kẻo bà con đọc hiểu lầm tưởng nói về cung Phu Thê thì có mà chít).
Được cảm ơn bởi: hysshu, quyenbui
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”