Tay kiếm lừng danh Hàn Giang Nhạn mệnh Thân Thất Sát hãm đồng cung, thọ 73 tuổi.

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Re: Tay kiếm lừng danh Hàn Giang Nhạn mệnh Thân Thất Sát hãm đồng cung, thọ 73 tuổi.

Gửi bài gửi bởi hysshu »

Vu98hihi đã viết: 21:41, 15/10/24 Cung mệnh có tuần nơi tuyệt địa
Cung quan có triệt nơi bại địa
Mấy cái bại địa, tuyệt địa này ko nên coi trọng lắm, chỉ nên tham khảo, quan trọng nhất là Mệnh Thân tài quan tiềm lực thế nào, vận trình, các tinh đẩu, phụ tinh... kết cấu như thế nào. Tôi biết rất nhiều danh nhân mệnh Hỏa đóng ở Mão ( bại địa), mệnh Kim đóng ở Ngọ ( bại địa) , mệnh Mộc đóng ở Tý là bại địa...nhưng vẫn thành đạt vang dội. Bạn có thể hỏi cao thủ Long Đức thì biết. Mệnh tài quan tốt và vận trình tốt...thì dù Mệnh có đóng ở bại địa, tuyệt địa thì vẫn cứ tốt, phát vẫn bền, lâu dài. Mệnh tài quan đẹp nhưng gặp vận xấu vẫn trắc trở.

Cục khắc Mệnh, Mệnh sinh Cục, Cục sinh Mệnh...cũng chỉ tham khảo thôi. Đầy danh nhân Cục khắc Mệnh vẫn nổi danh, thành đạt lớn.

LS của em cũng được, chấm vo 7 điểm. Tính tôi cũng hơi thoáng, có thể chấm rẻ 1 chút. Em có thể tham khảo các lá số Đặng Tiểu Bình, Nguyễn Công Trứ...có trên diễn đàn ( cũng có mệnh Liêm Trinh ở Thân).

Tham khảo thêm:
Long Đức đã viết: 19:51, 19/10/23
maiquynh130995 đã viết: 13:57, 19/10/23 - Bại địa và tuyệt địa trong Tử vi có thật sự chuẩn xác? Vd: Mệnh Hỏa an tại cung Dần là Sinh địa, tại Mão là Bại địa? Trong khi Dần và Mão đều là mộc cung.
Mọi thứ đều chỉ tương đối thôi, nó gia giảm vào độ số của lá số

Nó cũng như vòng trường sinh (trường sinh, mộc dục, quan đới, lâm quan, đế vượng, suy, v.v...), ngũ hành nạp âm bản mệnh không phân âm dương nên cứ Hỏa thì Sinh tại Dần, Vượng tại Ngọ, thế nên Mão là vị trí Mộc Dục
- Đại vận 10 năm, hoặc lưu thái tuế, lưu tiểu vận, lưu niên đại vận đi đến cung có Thiên tướng hoặc Tướng quân gặp Triệt, liệu có dễ xảy ra biến cố thập tử nhất sinh hoặc tai nạn thương tích nặng về tứ chi?
Không! Tùy thuộc vào những yếu tố khác nữa như cách cục lá số (tam giác Mệnh/Thân nói chung, Tật, Phúc ...), Vận, và các hung sát tinh; chứ chỉ Tướng + Triệt thì không ghê ghớm đến thế
- Nhật Nguyệt có thật sự cần đến Hóa Kỵ tại 2 cung Sửu Mùi để "tách ánh sáng 2 vầng Âm Dương" như các sách tử vi hay đề cập không?
Không! Nói tách ánh sáng thì người ta vẽ vời ra thôi

Cái chính liên quan đến Kỵ và qua cách an sao thì được cho là ẩn ý đằng sau của nó là tam hóa Lộc Quyền Khoa và Lộc Tồn. Riêng tuổi Giáp ra (tuổi Giáp không được Hóa và Lộc Tồn thì còn dính thêm Kình Đà) thì các tuổi còn lại tam phương tứ chính có vài sao Hóa và/hoặc Lộc Tồn.
- Trên 1 lá số tử vi, vừa phải xét vòng trường sinh xem mệnh thân tọa tại đâu, vừa cần xét mệnh có an ở sinh, vượng, bại hay tuyệt địa, còn phải xét thêm chính tinh hợp mệnh, phụ tinh đắc cách hoặc vòng mệnh có nằm gọn trong thế Tuế Hổ Phù (như kiến thức tử vi Thiên Lương).... theo các anh/chị cái nào quan trọng hơn cả?
Mọi thứ đều tương đối, ví dụ như tam giác Mệnh Quan Tài tam trong tam hợp Sinh Vượng Mộ khá tốt. Tuy nhiên, lá số Tử Vi (gọi là Tử Vi Đẩu Số = tinh đẩu) thì tinh đẩu, cách cục (chính tinh, phụ tinh) là quan trọng nhất.
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Re: Tay kiếm lừng danh Hàn Giang Nhạn mệnh Thân Thất Sát hãm đồng cung, thọ 73 tuổi.

Gửi bài gửi bởi hysshu »

ĐỗVạnThông đã viết: 15:02, 15/08/19 Dưới đây là lá số của trùm giang hồ khét tiếng Sài thành một thời.

Xét về độ liều thì mấy ông vua trên phải gọi bằng cụ :D

Hôm nay bị chém tơi tả, hôm sau vác dao đi trả thù.

Làm một cuộc đấu dao solo, một mất một còn, ngay giữa chợ. Chém chết người ta tại chỗ. Sau đó chắc nhờ lo lót nên thoát tù tội. Và cũng có số má kể từ đó.

Năm 2004, bị xử tử, hưởng dương 46t.

So ra, vua có nhiều người vì nghĩa lớn mà đi theo phò trợ; chứ như mấy tay này thì đúng một thân một mình, mà quản lý một đám đầu trâu mặt ngựa, phải bản lĩnh hơn người.

Thất Sát anh dũng nhưng chịu chung một kết cục... dừng chân cùng một nơi (nơi nào thì lần trước ta đã nói,hhh).

Hình ảnh
LS này NẾU đúng ngày giờ sinh thì cũng hao hao lá số của Hàn Kiếm sĩ lasotuvi/1981/APJGYUKU.jpg ( cùng tuổi Kỷ , cùng giờ Ngọ, đều có Kỵ văn khúc đồng cung với Mệnh Thân, vận đi giống nhau do tuổi âm nam, Hàn Kiếm Sĩ tuổi Kỷ Dậu mệnh Thổ, theo nghiệp binh đao trong thế giới truyện chưởng nên có lẽ thuận lợi may mắn hơn, thọ cao hơn so với đao kiếm giang hồ ngoài đời). Xét về ngũ hành thì mệnh Thổ vẫn " ăn " Thất Sát nhiều hơn so với mệnh Mộc vì Thất Sát hành Hỏa đới Kim.

Bát tự 2 người giống nhau rất nhiều: chỉ khác Chi năm sinh ( 1 người tuổi Dậu, người kia tuổi Hợi)

Hàn Kiếm sĩ: năm Kỷ Dậu, tháng Mậu Thìn, ngày Mậu Thìn, giờ Mậu Ngọ

ông kia: năm Kỷ Hợi, tháng Mậu Thìn, ngày Mậu Thìn, giờ Mậu Ngọ.

Kiểm tra lại thì Hàn Kiếm sĩ sinh ngày 8/5 dương lịch, tiết khí đã sang tháng 4 âm rồi.

Vậy bát tự của dịch giả Hàn Giang Nhạn là: Năm Kỷ Dậu, tháng Kỷ Tỵ, ngày Mậu Thìn, giờ Mậu Ngọ.
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

Hungnguyen30 đã viết: 22:27, 29/05/24 Lâu rồi Em mới ghé lại diễn đàn. Chúc mọi người nhiều sức khỏe và nhiều may mắn.
Em dạo này khỏe không? Từ năm 2023 tới giờ sang đại vận mới rồi em thấy có thuận lợi nhiều không?
Đầu trang

Hi Du
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Hi Du »

hysshu đã viết: 19:21, 15/10/24
Hi Du đã viết: 18:37, 15/10/24
hysshu đã viết: 18:02, 15/10/24

Nhiều người hay bảo Thất Sát miếu gặp Tuần triệt là kiếm cùn, kiếm gẫy, trở thành người hiền lành hoặc ngớ ngẩn. Quan điểm của em là Thất sát miếu gặp Tuần hoặc triệt thì uy lực giảm đi 25 hoặc 30%, tuy vậy nếu có nhiều sát tinh hãm địa chiếu hoặc đồng cung thì kiếm này cũng rất đáng sợ. Musolini mệnh Thất Sát miếu bị triệt, có không kiếp hãm địa chiếu+ hóa kỵ chiếu, về sau trở thành gã gian ác hung tàn của cả nhân loại, ông này chết thảm năm 1945. Kiếm vào tay kẻ anh hùng thì tốt, vào tay kẻ gian ác+ có quyền lực lớn thì rất đáng sợ.
Chú quay lại à? Mọi chuyện dạo này vẫn tốt đẹp chứ?
Cảm ơn bác. Em vẫn khỏe, công việc vẫn thuận lợi. Mấy hôm nay lướt qua diễn đàn hay thấy mọi người đặt câu hỏi: Thất Sát lâm Thân chung thị yểu nên viết bài này. Bác nếu không bận thì mong bác có ý kiến về lá số kiếm sĩ Hàn Giang Nhạn ( 1909-1981) ( nhà văn kiếm hiệp lừng danh chuyên dịch các tác phẩm của Kim Dung và bản thân ông cũng có nhiều tác phẩm kiếm hiệp tự mình viết ra ( ngày sinh của ông này trên wikipedia cũng có, bên Tuvilyso có đăng lá số này). Bác gõ Google: " Con nhạn bay trên sóng nước sông Hàn, tuvilyso " thì biết.

Cảm ơn bác rất nhiều. lasotuvi/1981/APJGYUKU.jpg
Mấy câu phú đó chưa hẳn đúng, hoặc phải kết hợp với cái gì đó mà cổ nhân muốn ẩn!

Ta phải hiểu ý nghĩa cung Thân là gì, mới thấy nó chẳng mấy liên quan đến tuổi thọ.

Có người nói cung Tật, cũng chẳng đúng, vì có người đau ốm dặt dẹo mà vẫn thọ.

Anh đây được Tổ sư Hi Di hiện về trong mơ dạy rằng, xem tuổi thọ phải xem cung Nô và cung Quan. Chú cứ nghiệm lí xem có gì sai báo anh! :))
Được cảm ơn bởi: hysshu
Đầu trang

Hungnguyen30
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi Hungnguyen30 »

hysshu đã viết: 20:22, 17/10/24
Hungnguyen30 đã viết: 22:27, 29/05/24 Lâu rồi Em mới ghé lại diễn đàn. Chúc mọi người nhiều sức khỏe và nhiều may mắn.
Em dạo này khỏe không? Từ năm 2023 tới giờ sang đại vận mới rồi em thấy có thuận lợi nhiều không?
Em thấy đỡ hơn chút thôi Anh. Sức khỏe của Em thì khoẻ hơn trước rất nhiều. Em đang suy nghỉ xem nên làm gì kiếm thêm. Chứ thu nhập có mười mấy triệu hoài.
Anh vẫn ổn chứ
Đầu trang

Rommel
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Rommel »

Toàn là các anh hùng hảo hớn, triều đình đang rất cần người bảo vệ biên thuỳ.

Mong các huynh đệ Lương Sơn Bạc hãy tận trung báo quốc, không phụ lòng tin cậy của thiên tử.

https://youtu.be/rA60ND4ZbAM?si=MaCr7jiqE8PU7O1_
Đầu trang

Rommel
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Rommel »

Võ Tòng tay không đấm chết hổ

https://youtu.be/wcERbSwsFlg?si=4TgibYBmVSOHtdTj
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

Hungnguyen30 đã viết: 22:48, 18/10/24
Em thấy đỡ hơn chút thôi Anh. Sức khỏe của Em thì khoẻ hơn trước rất nhiều. Em đang suy nghỉ xem nên làm gì kiếm thêm. Chứ thu nhập có mười mấy triệu hoài.
Anh vẫn ổn chứ
Cảm ơn em. Anh vẫn khỏe, công việc thuận lợi. Em vẫn làm phiên dịch tiếng Anh à?
Đầu trang

Hungnguyen30
Tam đẳng
Tam đẳng

hysshu đã viết: 12:45, 19/10/24

Anh vẫn ổn chứ
Cảm ơn em. Anh vẫn khỏe, công việc thuận lợi. Em vẫn làm phiên dịch tiếng Anh à?
Dạ hơn năm nay Em làm shipper. Rãnh Em ôn lại tiếng Anh,tìm cơ hội khác cho mình
Đầu trang

Hungnguyen30
Tam đẳng
Tam đẳng

hysshu đã viết: 12:45, 19/10/24

Anh vẫn ổn chứ
Sau khi bà nội Em mất. Em mới hiểu lá số tử vi của mình. Người nào khởi nguồn cho môn tử vi. Em phải cuối đầu bái phục. Không lệch chút nào,chỉ có bản thân mình chưa thấu hiểu hết những gì người xưa dạy.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”