Top nhạc Hoa

Trao đổi về kiến thức Hán Nôm và cổ học
vu_1102
Hội viên online
Hội viên online

Re: Top nhạc Hoa

Gửi bài gửi bởi vu_1102 »

Suỵt Suỵt đã viết: 11:03, 23/08/19
vu_1102 đã viết: 10:32, 23/08/19
Suỵt Suỵt đã viết: 10:14, 23/08/19

Dạ tình nhi nữ thì mình lâu lâu mới nghe. Mình cũng rất thích Triệu Lôi, có chất riêng. Mình nghĩ "Giang Nam Điệu" nghe mang mác buồn, kiểu hoài cổ chứ không hề vui.
mình không hiểu gì tiếng trung cả :D , toàn đọc sub thôi, chỉ là cảm thấy giai điệu rất hay, trước kia còn mê Kim Dung, nhưng giờ không còn đủ thời gian có mấy cái sở thích đó nữa rồi, thôi thì mọi người cứ bảo tq này nọ nhưng thực sự văn hóa của nước bạn không chê vào đâu được.
Mình học tiếng Hoa không tới nơi tới chốn nên chỉ hiểu bì bõm, cũng phải nhờ tới sub. Giang Nam Điệu nghe nhạc không thì mình thấy vẫn buồn. Hồi trước mình lập page nhạc, có đợt Trung Quốc đặt giàn khoan trên biển, người ta cũng ném đá page một hồi vì cổ súy TQ. Mình vẫn không đóng, giữ mãi đến giờ. Cha trộm gà thì ghét cha, không thể ghét đứa con của hắn được, nó liên quan gì đâu. Nói chung văn hoá thì nhìn dưới con mắt văn hoá để tiếp nhận mới công bằng.
vậy nghe " đại tiếu giang hồ đi" ^^
Được cảm ơn bởi: Suỵt Suỵt
Đầu trang

Hà Túc Đạo
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Hà Túc Đạo »

Suỵt Suỵt đã viết: 22:37, 21/08/19 TỊCH DƯƠNG CHI CA (Mai Diễm Phương)

"Tà dương tưởng như vô hạn
Hóa ra cũng chỉ rực rỡ trong chốc lát
Ráng chiều dần buông
Nào có thể quay lại như lúc ban đầu
Năm tháng chầm chậm trôi đi
Thăng trầm cuộc đời không ngừng biến đổi
Như mây kia tan tan hợp hợp
Nét mặt mỏi cũng đã hằn trên gương mặt
Đường dài đằng đẵng bỗng phát hiện ánh sáng đang sẫm màu
Vui sướng ngắn ngủi không bao giờ quay lại
Ước mong nhỏ bé này liệu ai có thể thấu hiểu?..."

Link nguồn: https://www.youtube.com/watch?v=xOjygKaoArI

Những ca khúc Hồng Kông cũ nghe nhức nhối thật. Khiến người ta cảm giác đã trải qua nửa đời người dù thực tế thì có tý tuổi đầu. Thương cô Diễm Phương, tài năng nhưng không được hạnh phúc. Là tại sao?

Suỵt Suỵt cảm thán.
Bài này thực ra là nhạc Nhật lời TQ thôi, lời Việt là bài "Cuộc tình tan vỡ", lời anh là bài "There is only you in my heart"

Bản gốc của nó là bản này https://www.youtube.com/watch?v=FTP63k_PygY

Nhạc TQ trẻ nhiều bài vui mà.
Suỵt Suỵt cảm thán nghe thử bài này xem có thành Suỵt Suỵt iu đời ko? :))

May thay ko sinh ở thời cổ đại - Tăng chiêu vỹ

https://www.youtube.com/watch?v=WgmU7lRIM5M

Hay bài Tay trái này - Phùng đề mạc

https://www.youtube.com/watch?v=GpXcdjbY1Is
Được cảm ơn bởi: Suỵt Suỵt, anhthu5993
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Suỵt Suỵt
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi Suỵt Suỵt »

Hà Túc Đạo đã viết: 18:24, 23/08/19
Suỵt Suỵt đã viết: 22:37, 21/08/19 TỊCH DƯƠNG CHI CA (Mai Diễm Phương)

"Tà dương tưởng như vô hạn
Hóa ra cũng chỉ rực rỡ trong chốc lát
Ráng chiều dần buông
Nào có thể quay lại như lúc ban đầu
Năm tháng chầm chậm trôi đi
Thăng trầm cuộc đời không ngừng biến đổi
Như mây kia tan tan hợp hợp
Nét mặt mỏi cũng đã hằn trên gương mặt
Đường dài đằng đẵng bỗng phát hiện ánh sáng đang sẫm màu
Vui sướng ngắn ngủi không bao giờ quay lại
Ước mong nhỏ bé này liệu ai có thể thấu hiểu?..."

Link nguồn: https://www.youtube.com/watch?v=xOjygKaoArI

Những ca khúc Hồng Kông cũ nghe nhức nhối thật. Khiến người ta cảm giác đã trải qua nửa đời người dù thực tế thì có tý tuổi đầu. Thương cô Diễm Phương, tài năng nhưng không được hạnh phúc. Là tại sao?

Suỵt Suỵt cảm thán.
Bài này thực ra là nhạc Nhật lời TQ thôi, lời Việt là bài "Cuộc tình tan vỡ", lời anh là bài "There is only you in my heart"

Bản gốc của nó là bản này https://www.youtube.com/watch?v=FTP63k_PygY

Nhạc TQ trẻ nhiều bài vui mà.
Suỵt Suỵt cảm thán nghe thử bài này xem có thành Suỵt Suỵt iu đời ko? :))

May thay ko sinh ở thời cổ đại - Tăng chiêu vỹ

https://www.youtube.com/watch?v=WgmU7lRIM5M

Hay bài Tay trái này - Phùng đề mạc

https://www.youtube.com/watch?v=GpXcdjbY1Is
Cảm ơn chú đã chỉ điểm ạ. Cháu cũng biết nhiều bài nhạc trẻ nhưng lại thích nhạc cũ với có chút buồn vì nghe xong đọng lại trong đầu cháu lâu hơn ạ. Chắc cháu sắp già rồi chú ơi.
Cháu yêu đời lắm đó chú.
Sửa lần cuối bởi Suỵt Suỵt vào lúc 22:28, 23/08/19 với 1 lần sửa.
Được cảm ơn bởi: Hà Túc Đạo
Đầu trang

vu_1102
Hội viên online
Hội viên online

Suỵt Suỵt đã viết: 22:00, 20/08/19 Không nghĩ diễn đàn lại có một nơi heo hút thế này dành cho thi ca nhạc họa. Không khí thư hương quá.
Mình rất thích nghe nhạc Hoa nhất là mấy bản kinh điển và guzheng nhẹ nhàng vì chúng khiến mình cảm thấy rất dễ chịu và suy nghĩ hòa ái hơn.
Mình có cảm giác kiếp trước mình là người Trung Quốc hay sao ý *cười lớn*, mọi thứ đều khiến mình bị cuốn hút, mình học ngôn ngữ rất dễ ngấm, lại thích mặc trang phục mang nét Trung Hoa dù môi trường mình làm thuộc về phương Tây, thích cả vẻ đẹp của mấy anh kiếm hiệp nữa và nhất là âm nhạc, nhạc cụ dân tộc của họ thực sự cuốn hút. =))
Nếu bạn nào sa chân vào chốn này và cùng sở thích có thể chia sẻ gu nhạc của các bạn với mình nhé.
Đây là page mình lập để thỏa đam mê. Mình rảnh lắm! :)) :))

Suỵt Suỵt thơ thẩn
Cậu chuyện mơ kiếp trước là người tq của bạn làm mình nhớ tới cô bạn gái của mình, cũng nói y chang vậy luôn á ^^
Đầu trang

Suỵt Suỵt
Tam đẳng
Tam đẳng

vu_1102 đã viết: 22:05, 23/08/19
Suỵt Suỵt đã viết: 22:00, 20/08/19 Không nghĩ diễn đàn lại có một nơi heo hút thế này dành cho thi ca nhạc họa. Không khí thư hương quá.
Mình rất thích nghe nhạc Hoa nhất là mấy bản kinh điển và guzheng nhẹ nhàng vì chúng khiến mình cảm thấy rất dễ chịu và suy nghĩ hòa ái hơn.
Mình có cảm giác kiếp trước mình là người Trung Quốc hay sao ý *cười lớn*, mọi thứ đều khiến mình bị cuốn hút, mình học ngôn ngữ rất dễ ngấm, lại thích mặc trang phục mang nét Trung Hoa dù môi trường mình làm thuộc về phương Tây, thích cả vẻ đẹp của mấy anh kiếm hiệp nữa và nhất là âm nhạc, nhạc cụ dân tộc của họ thực sự cuốn hút. =))
Nếu bạn nào sa chân vào chốn này và cùng sở thích có thể chia sẻ gu nhạc của các bạn với mình nhé.

Suỵt Suỵt thơ thẩn
Cậu chuyện mơ kiếp trước là người tq của bạn làm mình nhớ tới cô bạn gái của mình, cũng nói y chang vậy luôn á ^^
Khẳng định bạn gái bạn rất thú vị. Nhưng mình không mơ, là cảm giác thật. :))
Được cảm ơn bởi: vu_1102
Đầu trang

Suỵt Suỵt
Tam đẳng
Tam đẳng

Bài này đậm chất thơ, lời đẹp, rất "Trung Hoa". Nhớ hồi năm nhất đại học, tối tối mình hay mở lên nghe lúc học bài, còn lẩm bẩm hát theo và rất lâu về sau mới nhận ra mình hát như cóc kêu. *Che miệng*

BƯỚM BAY ĐẦY TRỜI (Cao thắng Mỹ)

"Bươm bướm yêu hoa đẹp
Hoa lại tùy xuân đi xuân đến
Cùng người song song bay
Người lại chỉ có thể ở lại một đêm
....
Bướm bướm vì hoa mà say
Trái tim ta từ từ mang cho
Người lại làm yêu thành rượu say
Chàng gọi mà không trở lại
Giấc mộng của ta hóa thành tro
Trông mong một chút, hận một chút
Nhưng trước sau không biết hối hận..."

Link: https://www.youtube.com/watch?v=frbRUMfzrCY

Suỵt Suỵt tưởng bở
Được cảm ơn bởi: anhthu5993
Đầu trang

vu_1102
Hội viên online
Hội viên online

Suỵt Suỵt đã viết: 22:39, 23/08/19
vu_1102 đã viết: 22:05, 23/08/19

Suỵt Suỵt thơ thẩn
Khẳng định bạn gái bạn rất thú vị. Nhưng mình không mơ, là cảm giác thật. :))
Thank you! tiếp tục xem xem Thần Thoại thôi :)) :)) biết đâu lại được quay về thật ấy
Được cảm ơn bởi: Suỵt Suỵt, anhthu5993
Đầu trang

Suỵt Suỵt
Tam đẳng
Tam đẳng

Ai cũng có một thời điên cuồng vì phim thần tượng Đài Loan những năm 2000 nhưng mình không nằm trong số đó, mình không biết tại sao nữa, chắc hồi ấy nhỏ chả có hứng thú với những đề tài yêu đương, chỉ thích mấy phim Trung Quốc kiểu Tể Tướng Lưu Gù, vừa hấp dẫn vừa hài. Nhưng mà bài hát này hay thật ý, có chút lãng mạn, có chút hoài niệm. Mình có thể hình dung viễn cảnh một cô gái ngồi trên cửa sổ lúc tối muộn se lạnh, tay cầm cốc cacao nóng, nhìn xa xăm và nghe nó phát ra từ chiếc radio cũ, quả thực bùng nổ cảm xúc luôn ý. :))

LOVE YOU AND LOVE ME (Trương Dao)-ost Định Mệnh

"Love you and love me
Những lúc ngọt ngào ngồi bên anh
Love you and love me
Em chưa từng hoài nghi rằng
Anh có phải là người mãi mãi em yêu duy nhất
Nhưng bỗng dưng em dường như mất anh
My love...hơi thở của em như lạnh giá hoàn toàn
Nhưng dường như nó quay về
Giống như một con ca lạc đường giữa Bắc Cực lẻ loi..."

Link: https://www.youtube.com/watch?v=_4wOnjYJLks

Suỵt Suỵt hoài niệm
Được cảm ơn bởi: vu_1102, anhthu5993
Đầu trang

vu_1102
Hội viên online
Hội viên online

Suỵt Suỵt đã viết: 22:10, 24/08/19 Ai cũng có một thời điên cuồng vì phim thần tượng Đài Loan những năm 2000 nhưng mình không nằm trong số đó, mình không biết tại sao nữa, chắc hồi ấy nhỏ chả có hứng thú với những đề tài yêu đương, chỉ thích mấy phim Trung Quốc kiểu Tể Tướng Lưu Gù, vừa hấp dẫn vừa hài. Nhưng mà bài hát này hay thật ý, có chút lãng mạn, có chút hoài niệm. Mình có thể hình dung viễn cảnh một cô gái ngồi trên cửa sổ lúc tối muộn se lạnh, tay cầm cốc cacao nóng, nhìn xa xăm và nghe nó phát ra từ chiếc radio cũ, quả thực bùng nổ cảm xúc luôn ý. :))

"Love you and love me
Love you and love me

Suỵt Suỵt hoài niệm
Văn của bạn thật tuyệt, mình có thể hình dung rõ ràng khung cảnh một cô gái ngồi bên khung cửa sổ kiểu không có hoa sắt ngăn ấy, bên ngoài là ánh sáng của đèn cao áp chiếu vào, gió thổi se lạnh, cô ấy dùng cả hai tay áp vào cốc để lấy hơi ấp sươi đôi tay, tiếng nhạc vân vang lên nhưng ca từ trong vắt. À cô gái lúc này có lẽ là đang mặc váy, khoác lên mình chiếc áo choàng (mình nghĩ thế sẽ đẹp hơn) hình như cô gái thân cư phúc ^^
Đầu trang

Suỵt Suỵt
Tam đẳng
Tam đẳng

vu_1102 đã viết: 22:57, 24/08/19
Suỵt Suỵt đã viết: 22:10, 24/08/19 Ai cũng có một thời điên cuồng vì phim thần tượng Đài Loan những năm 2000 nhưng mình không nằm trong số đó, mình không biết tại sao nữa, chắc hồi ấy nhỏ chả có hứng thú với những đề tài yêu đương, chỉ thích mấy phim Trung Quốc kiểu Tể Tướng Lưu Gù, vừa hấp dẫn vừa hài. Nhưng mà bài hát này hay thật ý, có chút lãng mạn, có chút hoài niệm. Mình có thể hình dung viễn cảnh một cô gái ngồi trên cửa sổ lúc tối muộn se lạnh, tay cầm cốc cacao nóng, nhìn xa xăm và nghe nó phát ra từ chiếc radio cũ, quả thực bùng nổ cảm xúc luôn ý. :))

"Love you and love me
Love you and love me

Suỵt Suỵt hoài niệm
Văn của bạn thật tuyệt, mình có thể hình dung rõ ràng khung cảnh một cô gái ngồi bên khung cửa sổ kiểu không có hoa sắt ngăn ấy, bên ngoài là ánh sáng của đèn cao áp chiếu vào, gió thổi se lạnh, cô ấy dùng cả hai tay áp vào cốc để lấy hơi ấp sươi đôi tay, tiếng nhạc vân vang lên nhưng ca từ trong vắt. À cô gái lúc này có lẽ là đang mặc váy, khoác lên mình chiếc áo choàng (mình nghĩ thế sẽ đẹp hơn) hình như cô gái thân cư phúc ^^
Còn thân cư phúc nữa cơ đấy. ^:)^
Được cảm ơn bởi: anhthu5993, vu_1102
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Cầm kỳ thi họa”