Sự dao động của Tâm và kiểm soát Tâm

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Hungnguyen30
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Re: Sự dao động của Tâm và kiểm soát Tâm

Gửi bài gửi bởi Hungnguyen30 »

十面埋伏 đã viết: 12:50, 20/09/22 Tâm ko chỉ riêng phật giáo có. Bên đạo có nguyên thần cũng có ý nghĩa tương tự. Chỉ có điều, phật giáo còn lưu lại nhiều tài liệu nhất, có hệ thống nhất.

Bỏ qua các từ chuyên môn nghe có vẻ rườm rà đi. Để luyện tâm, khống tâm, kiểm soát tâm thì bước đầu tiên cần phải nhận ra nó, quan sát nó như 1 người ngoài cuộc. Có rất nhiều ví dụ về các trải nghiệm cận tử. Những người sắp chết ( hoặc đã chết) thấy họ rời khỏi thân xác, họ nhìn thấy họ từ bên ngoài, thấy máy nhịp tim báo động khi nhịp tim về 0, thấy các bác sỹ đang vội vã cấp cứu, thấy người thân đang lo lắng bất an.... họ thấy hết, biết hết nhưng ko làm gì, ko đau đớn gì, chỉ quan sát...
Luyện tâm cũng vậy. Khi tâm bạn bất an, do đã chửi 1 người tu đạo và sợ bị báo ứng chẳng hạn, vậy thì hãy quan sát nó, ghi nhận nó, quan sát kỹ mọi biến hóa của nó 1 cách trung thực và ko thiên vị. Ko bận tâm cái đúng của tôi, cái đúng của anh, cái đúng của phe thiểu số, cái đúng của phe đa số... Đừng quan tâm. Bạn là đạo, bạn khách quan, ko thiên vị ai hết, kể cả bản thân mình. Bạn chỉ ghi nhận nó..... Này, cái hành động này hóa ra xuất phát từ lòng ích kỷ, còn hành động này, hóa ra từ sự sợ hãi mà ra, còn các hành động khác, suy nghĩ khác đều có những cái gốc gác mà nhìn qua bạn ko tưởng tượng đc. Quan sát nội tâm mình biến hóa có thành tựu, bạn chỉ liếc mắt là hiểu bản chất của mọi diễn biến thế giới bên ngoài. A, hóa ra cô kia đanh đá vậy lại là do ưuas khứ từng bị phản bội, giờ cổ cố tỏ ra đanh đá để che dấu nội tâm sợ bị tổn thương. Như cái gai của cây hoa hồng,, mọc gai đer ko bị trâu bò ăn hết. Còn anh kia, trông hào hoa giàu có thế nhưng lại là người sắp phá sản, tỏ ra ta đây giàu có là để đi vay tiền.... vvv.. Rất huyền diệu, nó như thể thần thông vậy

Bảo sao, những người luyện tâm thường có cuộc sống an lạc. Là vì họ thấu hiểu người khác. Bạn hiểu con bạn, vậy bạn có làm, có nói những chuyện sẽ khiến nó tổn thương ko? Và nếu bạn ko làm thì nó có ghét bạn ko? Tình cảm cha con có bị mất đi ko? Sẽ ko.
Tương tự với vợ chồng, bố mẹ, đồng nghiệp, bạn bè.... và vì thế, đa phần hạn xấu sẽ chỉ còn như đốm lửa tàn thuốc, nó đến đúng thời điểm do nghiệp kiếp trước báo vậy, nhưng khi đến nó chẳng còn nguồn năng lượng tiêu cực giúp sức để mà gây họa nữa. Như tàn thuốc, lóe lên rồi tắt vậy thôi, ko thể thành đám cháy rừng đc.

Và vì thế, với bạn, bách bệnh tiêu trừ, vạn họa đều qua :)
Cảm ơn những chia sẻ từ Anh, mặc dù không biết Anh là ai nhưng từng lời của Anh, Em sẽ lưu tâm. Chắc vận hạn vừa qua là Em trả cho tiền kiếp.
Mong Anh luôn dồi dào sức khoẻ và thân an tâm lạc.
Được cảm ơn bởi: 十面埋伏
Đầu trang

KENT
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi KENT »

Khi tâm khởi một niệm, ta liền biết, biết niệm xấu hay tốt, đó là cái biết nếu như ta biết khoi niệm xấu liền sam hoi, niệm phật, tâm còn tham cầu đó là điều hiển nhiên vì chúng ta còn trong luc đạo luân hồi, cái chủ yếu là tập buông bỏ , tìm sự bình yên trong tâm và giải thoát, adidaphat
Được cảm ơn bởi: KMD
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
thanhthanh2013
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi thanhthanh2013 »

十面埋伏 đã viết: 12:50, 20/09/22 Tâm ko chỉ riêng phật giáo có. Bên đạo có nguyên thần cũng có ý nghĩa tương tự. Chỉ có điều, phật giáo còn lưu lại nhiều tài liệu nhất, có hệ thống nhất.

Bỏ qua các từ chuyên môn nghe có vẻ rườm rà đi. Để luyện tâm, khống tâm, kiểm soát tâm thì bước đầu tiên cần phải nhận ra nó, quan sát nó như 1 người ngoài cuộc. Có rất nhiều ví dụ về các trải nghiệm cận tử. Những người sắp chết ( hoặc đã chết) thấy họ rời khỏi thân xác, họ nhìn thấy họ từ bên ngoài, thấy máy nhịp tim báo động khi nhịp tim về 0, thấy các bác sỹ đang vội vã cấp cứu, thấy người thân đang lo lắng bất an.... họ thấy hết, biết hết nhưng ko làm gì, ko đau đớn gì, chỉ quan sát...
Luyện tâm cũng vậy. Khi tâm bạn bất an, do đã chửi 1 người tu đạo và sợ bị báo ứng chẳng hạn, vậy thì hãy quan sát nó, ghi nhận nó, quan sát kỹ mọi biến hóa của nó 1 cách trung thực và ko thiên vị. Ko bận tâm cái đúng của tôi, cái đúng của anh, cái đúng của phe thiểu số, cái đúng của phe đa số... Đừng quan tâm. Bạn là đạo, bạn khách quan, ko thiên vị ai hết, kể cả bản thân mình. Bạn chỉ ghi nhận nó..... Này, cái hành động này hóa ra xuất phát từ lòng ích kỷ, còn hành động này, hóa ra từ sự sợ hãi mà ra, còn các hành động khác, suy nghĩ khác đều có những cái gốc gác mà nhìn qua bạn ko tưởng tượng đc. Quan sát nội tâm mình biến hóa có thành tựu, bạn chỉ liếc mắt là hiểu bản chất của mọi diễn biến thế giới bên ngoài. A, hóa ra cô kia đanh đá vậy lại là do ưuas khứ từng bị phản bội, giờ cổ cố tỏ ra đanh đá để che dấu nội tâm sợ bị tổn thương. Như cái gai của cây hoa hồng,, mọc gai đer ko bị trâu bò ăn hết. Còn anh kia, trông hào hoa giàu có thế nhưng lại là người sắp phá sản, tỏ ra ta đây giàu có là để đi vay tiền.... vvv.. Rất huyền diệu, nó như thể thần thông vậy

Bảo sao, những người luyện tâm thường có cuộc sống an lạc. Là vì họ thấu hiểu người khác. Bạn hiểu con bạn, vậy bạn có làm, có nói những chuyện sẽ khiến nó tổn thương ko? Và nếu bạn ko làm thì nó có ghét bạn ko? Tình cảm cha con có bị mất đi ko? Sẽ ko.
Tương tự với vợ chồng, bố mẹ, đồng nghiệp, bạn bè.... và vì thế, đa phần hạn xấu sẽ chỉ còn như đốm lửa tàn thuốc, nó đến đúng thời điểm do nghiệp kiếp trước báo vậy, nhưng khi đến nó chẳng còn nguồn năng lượng tiêu cực giúp sức để mà gây họa nữa. Như tàn thuốc, lóe lên rồi tắt vậy thôi, ko thể thành đám cháy rừng đc.

Và vì thế, với bạn, bách bệnh tiêu trừ, vạn họa đều qua :)
Bác Tờ Đờ ơi có chuyện này e cứ nghĩ nó có điềm gì đó.
Ông bà e có mảnh đất từ ngày xưa rồi có con đường đi qua và được đền bù sang khu tái định cư và đã nộp thuế đc làm giấy tờ đầy đủ. Nhưng chưa có nhu cầu ở ngay nên cứ để đó ko xây nhà. Đến gần đây phát hiện chính quyền cắm mốc sai các nhà xung quanh rồi đất cứ thế xô nhau rồi lô đất nhà e chưa xây bị chia làm 2 nửa ở 2 chỗ khác nhau ko sử dụng làm nhà đc. Giờ chính quyền đang hứa hẹn cấp đất khác cho nhưng e cứ thấy trong chuyện này có điềm gì đó. Địa chính mà còn làm sai khiến đất nhà mình giấy tờ đầy đủ nhưng thực tế lại ko còn lô đất trọn vẹn. Gần đây lại biết có một trường hợp cùng phường cũng đất phân lô như vậy nhưng 1 lô đất 2 người có giấy tờ đầy đủ. Nhưng e vẫn thấy nghi nghi có điềm gì đó kiểu như lá số thằng ku nhà e và thực tế đang diễn ra nên chia sẻ mong bác có ý kiến
Đầu trang

KMD
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi KMD »

KENT đã viết: 16:06, 20/09/22 Khi tâm khởi một niệm, ta liền biết, biết niệm xấu hay tốt, đó là cái biết nếu như ta biết khoi niệm xấu liền sam hoi, niệm phật, tâm còn tham cầu đó là điều hiển nhiên vì chúng ta còn trong luc đạo luân hồi, cái chủ yếu là tập buông bỏ , tìm sự bình yên trong tâm và giải thoát, adidaphat
Niệm Phật là 1 pháp giúp cho tâm ta chuyển tất cả niệm tốt, niệm xấu và niệm không tốt không xấu thành 1 niệm. Khi tâm ta chỉ còn 1 niệm thì nó sẽ trở lại trạng thái bình yên 1 cách dễ dàng.

Niệm Phật cũng giúp ta tạo chủng tử Phật trong tâm.
Đầu trang

thanhthanh2013
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

KMD đã viết: 04:42, 21/09/22
KENT đã viết: 16:06, 20/09/22 Khi tâm khởi một niệm, ta liền biết, biết niệm xấu hay tốt, đó là cái biết nếu như ta biết khoi niệm xấu liền sam hoi, niệm phật, tâm còn tham cầu đó là điều hiển nhiên vì chúng ta còn trong luc đạo luân hồi, cái chủ yếu là tập buông bỏ , tìm sự bình yên trong tâm và giải thoát, adidaphat
Niệm Phật là 1 pháp giúp cho tâm ta chuyển tất cả niệm tốt, niệm xấu và niệm không tốt không xấu thành 1 niệm. Khi tâm ta chỉ còn 1 niệm thì nó sẽ trở lại trạng thái bình yên 1 cách dễ dàng.

Thưa bác cháu tạo thêm topic dưới đây thì là do niệm xấu hay niệm tốt hay niệm ko xấu ko tốt ạ ?
Cháu có dính trần nào ko ạ? Có phải là pháp trần ko ạ?
Cháu cám ơn bác
viewtopic.php?t=123198
Đầu trang

KMD
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi KMD »

thanhthanh2013 đã viết: 15:18, 21/09/22

Thưa bác cháu tạo thêm topic dưới đây thì là do niệm xấu hay niệm tốt hay niệm ko xấu ko tốt ạ ?
Cháu cám ơn bác
viewtopic.php?t=123198
Câu trả cho cháu nẳm trong đoạn phim ngắn dưới đây.

https://www.facebook.com/nhanduyentam/v ... 92530634/
Đầu trang

thanhthanh2013
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

KMD đã viết: 19:09, 21/09/22

Cháu cám ơn bác
viewtopic.php?t=123198

Vâng cháu cám ơn bác. Một đoạn phim rất đáng để suy ngẫm ạ.
Đầu trang

KMD
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi KMD »

thanhthanh2013 đã viết: 19:40, 21/09/22
Cháu cám ơn bác
viewtopic.php?t=123198

Cùng 1 sự vật nhưng vì nghiệp tích lũy của sư huynh và sư đệ khác nhau nên họ có nhận thức khác nhau. Nhận thức khác nhau thì lời nói và hành động khác nhau rồi dẫn đến cảm thọ khác nhau.

Cháu có nhận ra sư đệ bị dính vào trần nào trong 6 trần không? Còn sư huynh thì sao?
Đầu trang

thanhthanh2013
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

KMD đã viết: 05:16, 22/09/22

Cùng 1 sự vật nhưng vì nghiệp tích lũy của sư huynh và sư đệ khác nhau nên họ có nhận thức khác nhau. Nhận thức khác nhau thì lời nói và hành động khác nhau rồi dẫn đến cảm thọ khác nhau.

Cháu có nhận ra sư đệ bị dính vào trần nào trong 6 trần không? Còn sư huynh thì sao?
Thưa bác có phải sư đệ dính vào pháp trần nên nghi ngờ sư huynh dính vào xúc trần ko ạ ? Sư huynh thì dù thân căn có tiếp xúc với cô gái nhưng chưa thấy có biểu hiện bị huyễn hoặc ý thức đến mức làm nhơ bẩn cả chân tính( trần) nên chưa thể nói là dính phải xúc trần ạ .
Đầu trang

KMD
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi KMD »

thanhthanh2013 đã viết: 06:53, 22/09/22
KMD đã viết: 05:16, 22/09/22

Thưa bác có phải sư đệ dính vào pháp trần nên nghi ngờ sư huynh dính vào xúc trần ko ạ ? Sư huynh thì dù thân căn có tiếp xúc với cô gái nhưng chưa thấy có biểu hiện bị huyễn hoặc ý thức đến mức làm nhơ bẩn cả chân tính( trần) nên chưa thể nói là dính phải xúc trần ạ .
"Phật bảo đại đức A Nan:

– Đó chỉ là những tưởng tượng tạo nên do những hình tướng hư vọng của trần cảnh trước mặt, chúng mê hoặc cái chân tánh của thầy. Do từ vô thỉ đến nay, thầy cứ nhận giặc làm con, bỏ mất cái tính bản lai thường trụ của mình, nên phải chịu lưu chuyển trong vòng sinh tử."

Cháu đọc lại đoạn trích trên rồi đọc lại những gì cháu viết. Thật thú vị phải không?

Chân tính là "chân tánh" và nó cũng là "cái tính bản lai thường trụ của mình". Nó tựa như mặt trời vậy. Mây đen che được mặt trời bao lâu? Ngay cả khi ban đêm, ta không nhìn thấy mặt trời nhưng đâu có nghĩa không có mặt trời.

Sư đệ dính vào pháp trần bao lâu? Có phải lời nói của sư huynh làm cho mây đen tan biến nên sư đệ lại nhận ra mặt trời thêm 1 lần nữa? Theo cháu thì lần này thanh trần là tốt, xấu, hay không tốt không xấu?
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”